Bức ảnh siêu trăng tuyệt đẹp và cách chụp

tuanlionsg
9/10/2014 4:51Phản hồi: 169
Bức ảnh siêu trăng tuyệt đẹp và cách chụp
Ảnh: Hung Dữ - nick @hungdu
Bức ảnh trên do bạn Hung Dữ chụp năm 2015”4 tại Đà Nẵng và chia sẻ trên trang facebook cá nhân của bạn ấy. Rất đẹp phải không các bạn? Chúng tôi đã xin bạn ấy được dùng bức ảnh này để chia sẻ cho cộng đồng camera.tinhte.vn. Đây là hiện tượng nguyệt thực, mà dân gian vẫn gọi là hiện tượng mặt trăng máu. Hiện tượng xảy ra do ánh sáng phát ra từ bề mặt của mặt trăng bị khúc xạ xuyên qua bầu khí quyển và chị Hằng biến thành màu đỏ rực (y như màu bầu trời nhuốm đó lúc hoàng hôn hay bình minh). Một hiện tượng được rất nhiều người săn đón, cách riêng những bạn thích chụp ảnh. Về hiện tượng này, theo tính toán của NASA, ngoại trừ Châu Âu, Châu Phi và một phần nhỏ ở vài khu vực thuộc Châu Á, hầu hết các nơi khác đều có thể quan sát được hiện tượng này, đặc biệt ở Bắc Mỹ, Úc và Đông Á. Các nhà thiên văn tính toán được 4 lần hiện tượng này xảy ra trong năm 2014 - 2015, và hôm qua là lần thứ hai. Việt Nam là nơi có thể quan sát rõ, nhưng hôm qua tại Saigon mây mù dày đặc kéo dài nên khó có người chụp được ảnh trăng máu. Chính vì thế, bức ảnh của bạn Hung Dữ chụp tại Đà Nẵng không những rất đẹp, mà còn thuộc "hàng hiếm".

Hơn thế nữa, bức ảnh trên không chỉ chụp hiện tượng trăng máu, mà bạn ấy đã chụp một chuỗi trăng vòng cung rất ấn tượng, và khung cảnh nhìn dọc theo sông Hàn - Đà Nẵng, nền trời xanh rất tuyệt. Mình mạo muội xin phép tác giả và các bạn chia sẻ kỹ thuật chụp cho các bạn mới chơi chụp ảnh được biết, để có thể cảm nhận nhiều hơn sự độc đáo và vẻ đẹp của bức ảnh này.

Trước hết, chụp ảnh thiên văn có rất nhiều chủ đề để chụp. Nếu phân ra đơn giản thì có 2 loại: chụp bầu trời và chụp chủ thể. Chụp bầu trời lại có nhiều kiểu chụp:
  • Chụp star trails, chụp trăng và sao, sao băng, dải ngân hà, các chòm sao, các hiện tượng thiên văn kết hợp với hậu cảnh. Thiết bị là máy ảnh và phải dùng ống kính góc rộng là đủ.
  • Chụp chủ thể có các loại sau: chụp mặt trăng, mặt trời, các hành tin dạng close-up, sao chổi... Thể loại này thường dùng máy ảnh gắn ống kính tele có tiêu cự tối thiểu là 200mm hoặc kết hợp với kính thiên văn.
Ảnh: "Trăng khuyết dần" - Luna's

Bài này chỉ dừng lại ở cách chụp star trails mặt trăng với landscape:

Thiết bị:
  • Máy ảnh
  • Ống kính tele
  • Chân máy 3 càng để gắn máy cố định trong thời gian chụp
  • Dây bấm mềm hoặc remote nếu có thì tốt hơn
Thiết đặt thông số:
  • Gắn máy cố định khung cảnh
  • Lấy nét M
  • Tốc độ đủ nhanh để mặt trăng đang di chuyển không bị mờ, có thể từ 1/60s trở lên.
  • ISO tương ứng với nguồn sáng cụ thể, có thể 800 trở lên và tuỳ thời điểm trăng lên.
  • Khẩu độ: không cần khẩu độ lớn.
Cách chụp:
  • Chọn vị trí, hướng chụp. Như bức của Luna là ống kính hướng về phía chân trời Tây của Saigon; Bức ảnh của bạn Hung Dữ thì vòng cung bờ Tây - bờ Đông sông Hàn - Đà Nẵng.
  • Mỗi 5 phút hoặc 10 phút, hoặc nhiều hơn tuỳ theo ý muốn khoảng cách giữa 2 lần trăng xuất hiện trong khung ảnh, bạn chụp 1 tấm.
  • Chụp suốt 1 tiếng đồng hồ, hoặc suốt đêm, hoặc trong thời gian bạn muốn.
  • Dùng phần mềm để ghép chồng các bức ảnh trên lại thành 1 khung.
  • Bức ảnh của bạn Luna chụp "trăng khuyết dần" trong suốt 1 tiếng đồng hồ, cứ mỗi 5 phút bấm 1 tấm, và chụp 10 tấm.
  • Bức ảnh của bạn Hung Dữ chụp tất cả 19 tấm và ghép tất cả 19 tấm trăng rồi ghép tấm ảnh nền cho khung ảnh trên.
Hậu kỳ:
Có nhiều phần mềm để ghép các bức ảnh trên, có thể là Photoshop, Photomatrix ...
Ở đây, mình giới thiệu phần mềm đơn giản mà những người chụp Star Trails hay dùng. Ưu điểm là:
  • Gọn nhẹ
  • Tự động ghép chồng, đơn giản cho những bạn không rành Photoshop...
  • Bạn chỉ việc tải phần mềm, đưa các bức ảnh vào và phần mềm tự động xử lý và xuất thành khung ảnh cuối cùng.

Link tải phần mềm: STAR TRAILS APP

Quảng cáo

Và, nếu có ai đó tiếc vì lỡ dịp đón trăng máu hôm qua 8/10, thì chúng ta xem lịch hiện tượng nguyệt thực xảy ra lần tiếp theo để chụp cho mình một bức ảnh đẹp nhé!

Xin cảm ơn bạn Hung Dữ và bạn Loan Luna cho phép sử dụng ảnh bài chia sẻ này.
169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp thật

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Quá đẹp.
nhtdx1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đà Nẵng chớ, cảnh Sài Gòn chất ảnh sẽ hơi bẩn
@nhtdx1 Đã chỉnh, cảm ơn bạn. (Y)
Police01267
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay ta
Police01267
ĐẠI BÀNG
10 năm
sài gòn toàn mây k thấy gì
Nếu mình không lầm ở bức đầu tiên đó là "quả bắp", novotel và cầu Thuận Phước - Sài Gòn có lộn không vậy ta @@
@hieuhcl Mình cũng nghĩ vậy 😃 SG đâu có núi đâu 😁
Má ơi nó đẹp!! @@
1 năm 2 lần kiểu này sang năm nhiều người chụp lắm đây; mình biết nhưng ko máu lắm 😆 chắc tại đang ko có gấu
Nupanachi
ĐẠI BÀNG
10 năm
ô mai chuối. đẹp đẹp đẹp !!! :eek:
Đẹp
Vâng, tiền cảnh là Đà Nẵng đó ạ... vì chưa kịp thông tin nên các bạn có thể tham khảo chi tiết ở đây:

https://www.facebook.com/notes/hung-dữ/trình-bày-tấm-ảnh-bloody-moon/10152387104550222
ngày trăng máu mà lâm xung lại nhập em làm cả đêm em chơi với hai nửa trăng khuyết. nhìn từ trên xuống hai nửa ông trăng có hình tròn và chấm hồng ở tâm. quá ảo các bác ợ
hôm qua cũng đi chụp trăng mà mãi mới thấy
Quá trình làm hình rất là công phu 😃
Hình đẹp 😃
Đẹp quá @.@...
thế là cũng phải sd thêm phần mềm :|
@demonntl Có hiểu biết về nhíp ảnh không mà nói thế? :|
ảnh đẹp quá, có thể xin cái full hd làm wallpaper được ko nhỡ
Đẹp hung dữ luôn.
yueyong
TÍCH CỰC
10 năm
đẹp quá!