[Build PC] Tư vấn cấu hình chơi game tốt với giá khoảng 10 triệu?

bk9sw
26/1/2016 18:46Phản hồi: 725
[Build PC] Tư vấn cấu hình chơi game tốt với giá khoảng 10 triệu?
Trong bài này chúng ta sẽ cùng ráp một chiếc máy tính để bàn (desktop PC) và đánh giá hiệu năng của nó nhằm giải đáp một thắc mắc của nhiều anh em là với 10 triệu, liệu có thể ráp một chiếc máy có cấu hình đủ chơi game hay không?

*Mình cũng lưu ý là giá 10 triệu chưa gồm màn hình và các thiết bị ngoại vi như chuột, phím và tất cả linh kiện đều là hàng mới. Mình chỉ ráp một cấu hình tham khảo và mục tiêu của bài này cũng là xin ý kiến của anh em về những phần cứng tốt hơn trong cùng tầm giá. Dưới đây là những gì mình mượn được dựa trên giá tiền:

• Thùng máy (case) giá khoảng 300 ngàn;
  • Bo mạch chủ (motherboard): ASRock B85M Pro4 microATX dùng chipset Intel B85, socket LGA 1150 giá khoảng 1 triệu 450 ngàn;
  • CPU: Intel Core i3-4150 Haswell giá khoảng 2 triệu 500 ngàn;
  • RAM: 2 thanh Panram Performance 4 GB bus 1600 giá khoảng 1 triệu;
  • Ổ cứng: Western Digital Caviar Blue dung lượng 1 TB/7200 rpm/SATA 3 giá 1 triệu 200 ngàn;
  • Card đồ họa: Palit GTX 750Ti StormX Dual 2 GB GDDR5 giá khoảng 3 triệu;
  • Nguồn ATX: Zalman ZM300-LE 300 W giá khoảng 400 ngàn.

Mức giá trên mình tham khảo giữa nhiều đại lý phân phối chính hãng hiện nay. Nếu cộng hết lại thì chưa đến 10 triệu, anh em có thể lựa chọn linh hoạt hơn để có giá rẻ hơn nữa. Còn vì sao mình chọn CPU, GPU, bo mạch hay RAM như vậy thì mình cũng giải thích sơ qua như sau:

1. CPU Intel Core i3:

Mình chọn Core i3-4150 bởi hiệu năng của nó khá tốt và giá dễ chịu. Đây là CPU thế hệ Haswell, 2 lõi, 4 luồng, quy trình 22 nm, TDP 54 W. Mặc dù không hỗ trợ Turbo Boost nhưng xung nhịp của con Core i3-4150 này rất cao, ở 3,5 GHz. Ngoài ra, nó còn hỗ trợ tối đa 32 GB RAM bus tối đa 1600 MHz và tích hợp GPU Intel HD Graphics 4400 khá mạnh trong phân khúc vi xử lý đồ họa tích hợp. Do đó, nếu không dùng card rời đi nữa thì bạn vẫn có thể khai thác GPU này để làm việc và chơi game với thiết lập cấu hình thấp. Độ phân giải tối đa mà Intel HD Graphics 4400 có thể trình xuất qua HDMI 1.4 là 4096 x 2304 ở 24 Hz và 3840 x 2160 ở tốc độ 60 Hz qua DisplayPort.

*Lựa chọn khác: hiện tại với thế hệ Skylake thì anh em có thể chọn Intel Core i3-6100 (Skylake) 3,7 GHz với mức giá tương đương, đều dưới 2,8 triệu. Cần lưu ý là nếu chọn mua CPU thế hệ Skylake thì bạn cũng cần phải chọn mua bo mạch chủ hỗ trợ socket LGA 1151. Bo mạch chủ hỗ trợ socket LGA 1150 chỉ dùng được với các CPU Haswell hoặc Broadwell.

2. Bo mạch chủ :

ASRock B85M Pro4 không mới, tạm gọi là "đời 2013" bởi nó dùng chipset Intel B85 và mình chọn bởi hiệu năng/giá trị, chưa đến 1,5 triệu. ASRock B85M Pro 4 dùng socket LGA 1150 nên nó hỗ trợ các vi xử lý thế hệ Haswell và Broadwell. Ngoài chipset B85 thì bo mạch này hỗ trợ 4 khe DDR3/DDR3L DIMM đặc biệt là hỗ trợ Dual-Channel 1600 MHzz, tối đa 8 x USB 2.0 và 4 x USB 3.0. Ngoài ra, bo mạch còn có 1 khe PCI Express 3.0 x16, 1 PCI Express 2.0 x16 và 2 x PCI.

*Lựa chọn khác: tầm giá trên dưới 1,5 triệu một chút thì bạn có nhiều lựa chọn tùy thương hiệu như Gigabyte dòng GA-H81M, GA-B85M, ASUS H81M-F Plus, MSI B85M-P33 …

3. RAM:

Quảng cáo

Với 1 triệu thì anh em có thể lắp cho hệ thống 2 cây RAM 4 GB. Giá của RAM 4 GB hiện tại vào khoảng 500 - 600 ngàn tùy thương hiệu, bus 1600 MHz trở lên. Mình mượn được 2 cây Panram bus 1600 4 GB DDR3 để chạy kênh đôi tốt hơn trên bo mạch chủ ASRock B85M.

*Lựa chọn khác: tầm giá từ 1 triệu đến 1,3 triệu bạn có thể mua 2 cây Kingston HyperX Fury Red 4 GB hoặc 2 cây G.Skill dòng Ripjaws, RipjawsX, Aegis 4 GB hoặc Corsair Vengeance.

4. Ổ cứng:

Để chơi game thì chúng ta sẽ cần một chiếc ổ cứng đủ nhanh và dung lượng lớn để chứa dữ liệu trò chơi. Trong trường hợp kinh tế eo hẹp thì anh em có thể mua ổ HDD 3,5" trước, từ từ nâng cấp SSD sau. Theo tham khảo của mình thì hiện tại ổ WD dung lượng 1 TB có giá khá rẻ, các dòng Green hay Blue đều rơi vào khoảng 1,3 triệu đổ lại. Về kinh tế thì mình chọn 1 ổ Blue 1 TB 7200 rpm.

*Lựa chọn khác: nếu thích SSD thì ở tầm giá 1,3 triệu thì dung lượng ổ SSD thường 120 GB đến 128 GB. Các thương hiệu bạn có thể mua gồm SanDisk dòng X110, X210, Kingston V300, Samsung 850 EVO hay Intel 530-25. Tuy nhiên, với dung lượng ít ỏi thì bạn vẫn cần đến một ổ HDD. Do đó giải pháp SSD cho thùng máy 10 triệu mình cho là không kinh tế bằng HDD thường.

5. Card đồ họa:

Quảng cáo

Dĩ nhiên chơi game thì phải có card đồ họa, card càng mạnh chơi càng sướng nhưng bài toán kinh tế là rào cản kiềm hãm sự sung sướng này 😁. Thôi thì tầm 3 triệu chúng ta mua được VGA gì. Khi nghĩ đến card đồ họa giá rẻ thì mình thường chọn Palit, 1 phần cũng vì chính sách bảo hành cháy nổ khá ngon. Tầm 3 triệu thì bạn chỉ có thể mua được card Nvidia GeForce GTX 700 Series và mình chọn con GTX 750Ti. Lý do chọn con này là nó dùng chip đồ họa GM107 thế hệ Maxwell 1 ngon hơn hẳn mấy con dùng GK107 (Kepler) trên các phiên bản GTX 700 Series còn lại. Thêm nữa là GTX 750 Ti có xung nhịp cơ bản lẫn boost trên 1 GHz và bộ nhớ GDDR5 có băng thông cao.

*Lựa chọn khác: theo mình thì tầm 3 triệu đến 3,4 triệu thì GTX 750Ti vẫn là lựa chọn kinh tế. Ngoài thương hiệu Palit thì bạn có thể chọn GTX 750Ti của ASUS, Gigabyte, MSI hay Zotac. Ngoài Nvidia GTX thì ở tầm giá này, bạn cũng có thể chọn AMD Radeon R7 260X. Về các thông số thì R7 260X có một vài điểm cao hơn GTX 750Ti chẳng hạn như xung nhịp bộ nhớ hiệu quả cao, băng thông bộ nhớ cao hơn một chút nhưng về hiệu năng thì thua kém so với GTX 750Ti theo đánh giá của nhiều trang công nghệ. Thêm nữa là nhiều tựa game cũng hỗ trợ chưa tốt card đồ họa của AMD.

6. Nguồn PSU:

Với các thành phần ăn điện thì bạn nên trang bị cho máy 1 cục nguồn từ 300 W trở lên. Ở tầm giá 600 ngàn đổ lại thì chúng ta có một số lựa chọn như Cooler Master Elite Power, Thermaltake Litepower hay Zalman ZM300-LE.

7. Case máy tính:

Cái này thì vô vàn lựa chọn, bạn có thể mua case mới giá rẻ hoặc tìm mua case cũ. Nếu không quan tâm đến vẻ ngoài thì bạn thậm chí có thể tự chế một bảng gỗ, mica … để gắn các thành phần phần cứng. Mình cũng từng gắn hết phần cứng lên một tấm mica và tiết kiệm được kha khá chi phí. Vài trăm ngàn dư ra bạn có thể mua chuột phím vô tư 😃.

Benchmark:

Lắp ráp xong xuôi, giờ thử xem hệ thống của chúng ta đạt hiệu năng ra sao qua các bài test PCMark và 3DMark truyền thống. Mình sẽ so điểm của chiếc máy này với những chiếc laptop chơi game đầu bảng hiện nay để anh em có thể so sánh.

Cấu hình:
  • CPU: Intel Core i3-4150 2 lõi, 3,5 GHz, 3 MB Cache;
  • GPU: Palit GTX 750Ti StormX Dual 2 GB GDDR5;
  • RAM: 8 GB Panram 1600 MHz (2 x 4 GB dual-channel);
  • HDD: Western Digital Caviar Blue 1 TB 7200 rpm;

PCMark 7 & 8:

Đánh giá hiệu năng hệ thống với PCMark 7 & 8, cấu hình trên cho kết quả khá tốt với 4479 điểm PCMark 7 và các điểm số PCMark 8 lần lượt là 4202 cho bài test Home, 4602 cho bài test Creative và 509 cho bài test Work.

Thử so điểm số này với các mẫu laptop chơi game cấu hình cao hiện nay, điểm số PCMark 7 phản ánh chính xác hiệu năng của chiếc PC tự build của chúng ta khi nằm ở vị trí cuối bảng xếp hạng. Mức điểm trên 4000 tương đương với nhiều mẫu máy laptop chạy Core i5 và cao hơn nhiều so với các laptop chạy Core i3 vốn thường có điểm từ 2000 - 3000 điểm.

Về PCMark 8, chúng ta hãy tập trung vào điểm số Creative bởi bài test này đánh giá khả năng xử lý các nội dung giải trí, đa phương tiện đúng theo định hướng build máy. Các tác vụ này bao gồm lướt web, chỉnh sửa ảnh, phim, chat nhóm, chuyển mã nội dung (convert định dạng phim, nhạc) và chơi game. Chiếc PC của chúng ta đạt 4602 điểm, một điểm số khá cao và ngang ngửa với nhiều mẫu laptop chạy GPU GTX 860M hay 880M.

3DMark 11 & 13:

Về hiệu năng đồ họa của GPU Palit GTX 750Ti, 2 bài test Fire Strike đánh giá hiệu năng render theo thời gian thực và SkyDiver đánh giá hiệu năng đồ họa dành riêng cho laptop gaming và PC tầm trung phản ánh khá chính xác. GTX 750Ti đạt 4430 điểm cho nội dung Fire Strike và 12404 điểm cho nội dung SkyDiver. Có thể thấy điểm số này nhỉn hơn một chút so với các mẫu laptop dùng GPU GTX 860M?

Giải đáp cho thắc mắc này, chúng ta cần xem lại cấu hình của GTX 750Ti. Đầu tiên là nó dùng kiến trúc Maxwell chip GM107 tương tự GTX 860M (GPU này có cả 2 phiên bản dùng kiến trúc Kepler GK104 và Maxwell GM107). Tiếp theo xung nhịp cơ bản và boost của GTX 750Ti đều cao hơn GTX 860M một chút (1020 ~ 1085 MHz > 797 ~ 1029 MHz); băng thông bộ nhớ GDDR5 cũng cao hơn (86,4 GB/s > 80 GB/s).

Mặc dù so sánh giữa 1 GPU trên desktop và 1 GPU trên laptop chưa phù hợp nhưng ít ra bạn có thể hình dung sức mạnh của GTX 750Ti so với những mẫu laptop chơi game. Kết quả sẽ có thể khiến bạn suy nghĩ lại về số tiền bỏ ra để đầu tư laptop chơi game hay lắp máy PC.

CrystalDisk Mark:

Chiếc ổ cứng WD Caviar Blue cho tốc độ đọc ghi khá tốt. Là ổ 3,5" có tốc độ vòng quay 7200 rpm, ổ này cho tốc độ đọc khoảng 172,8 MB/s và tốc độ ghi 164,8 MB/s. Nhờ vậy, chiếc máy có thể khởi động trong chưa đến 10 giây và mở các tác vụ khá nhanh.

Thử nghiệm game:

Assassin Creed Unity: Environment Quality - High, Texture Quality - High, Shadow Quality - High, Ambient Occlusion - SSAO, Anti-Aliasing Quality - MSAA-2x, Bloom On, V-Sync OFF => 25 - 35 fps

Batman Arkham: Geometry Detail - DX11 Enhanced, Dynamic Shadow - DX11 Enhanced, Motion Blur - ON, DoF - DX11 Enhanced, Distortion - ON, Lens Flares - ON, Light Shafts - ON, Reflections - ON, Ambient Occlusion - DX11 Enhanced, Physx - High, V-Sync OFF => 45 - 78 fps

Rainbow Six Siege: Overal Quality - Very High, Texture Quality - Very Medium, Texture Filtering - 8X, LOD Quality - Very High, Shading Quality - Medium, Reflection Quality - High, Ambient Occlusion - SSBC, DoF - On, Anti-Aliasing - T-AA, V-Syn OFF => 45 - 51 fps.

Liên Minh Huyền Thoại? Chuyện con nít 😃

Hy vọng qua những thử nghiệm trên, anh em sẽ có thể ít nhiều xác định được với tầm tiền 10 triệu thì chúng ta có thể mua được gì. Dĩ nhiên về khoản ráp máy bàn thì sẽ có rất nhiều ý kiến và lựa chọn khác nhau nên mình mong muốn anh em đóng góp những lựa chọn khác tốt hơn, cấu hình trên chỉ mang tính tham khả. Từ những ý kiến của anh em, mình sẽ tiếp tục mượn và thử nghiệm hiệu năng. Chúc anh em build máy ưng ý.
725 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Qua rồi 1 thời xài pc
Vậy là ok
@nguyenpr089 bác có bao nhiêu $ đã
@nguyenpr089 Main: GIGABYTE H110M-S2PV-DDR3 1.620.000đ BH 36T gigabyte Viễn Sơn
CPU: Intel® Core™ i3-6100 Processor (3M Cache, 3.70 GHz) 2.720.000 đ BH 36T Viễn Sơn, Viết Sơn, Minh Thông....
ram: Gskill hoặc corsair có tản nhiệt lớn 8G/1600 ~ 1.000.000 đ BH 36T Minh Thông
VGA: Giga GTX 750Ti 2G/D5 2.900.000 Bh 36T Viễn sơn
PSU: Acbel CE2-450W chính hãng KAS BH 24T ( hoặc lấy Cooler Master elite 450W ngang giá) 640.000đ
HDD hoặc SDD tuỳ bạn chọn ( nếu có Đk thì quất cả 2)
hdd western 1TB sata3 blue/green 1.130.000đ
SSD ít tiền thì dùng của kingstone cũng hợp lý ngang giá HDD
Case bạn tùy chọn khoảng 300-400 là case cũng bắt mắt rồi.
giá tổng thiệt hại tầm 10.310.000đ (1 trong 2 ssd hoặc hdd)
nếu nhu cầu không tới thì bạn chuyển sang dùng
main: Asus B85 M-C 1.450.000đ
cpu: i3 4160 2.300.000đ
vga: asus r7 250X 2G/D5 2.300.000đ
cũng đỡ lại tầm 1tr5 chuyển sang MSI thì rẽ thêm dc 1 khúc nữa.
mình nghĩ đừng nên tiếc tiền main cpu có vài trăm mà khác hẳn đi 1 công nghệ. nên căn ke ở cái VGA cho hợp lý nhu cầu của bạn, nguồn thì 450W là hợp lý vì còn trụ lại lâu dài bèo nhất phải 400W (phải có 6 pin phụ).
LCD dùng cho đồ họa PTS, Corel... thì nên dùng Dell ultrasharp giá tầm 3tr5 - 5tr tùy nhu cầu to nhỏ của bạn
@ngocloithepast Thank bác. E sẽ tham khảo cấu hình trên.... e sẽ mần ngay 1 e chơi tết
@nguyenpr089 Chơi LOL thì easy hơn nhiều

Main H110 , cpu G4400 , Ram 4G Gskill , Card GTX 750 ( 750Ti thì thêm tầm 1-2 củ tuỳ hãng ) ,HDD ,case ,nguồn như trên nhưng tổng giá CASE rẻ hơn tầm 2 củ ,nghĩa là khoảng 8 củ cho cây này
Nên ghi rõ topic là build cái thùng CPU mới đúng. PC là phải bao gồm lun màn hình, chuột, phím, loa,....
Kemmo0n
ĐẠI BÀNG
8 năm
@allstreet PC là personal computer máy tính cá nhân thôi mà .. quan trọng làm gì còn nếu để mà dễ hiểu thì build là build case không lẽ build laptop hê hê.. thực tế không ai tính màn phím loa chuột cả .. có người ra chợ mua phím chuột mỗi thứ 100k thêm cái màn hình cùi bắp 800-1200k còn loa vớ vẩn 200k k đáng kể.. nhưng có người lại phải phím chuột razer 3-4 củ màn 23'' 4-5 củ nữa cơ.. nên nói build case thì chỉ có main,chip,ram,hdd, card màn hình, nguồn thôi 😁
Quán nét nào mà làm khoảng 20 máy này thì lúc nào cũng full chổ quá :p
@king_of_mar1311 ram 8gb mà thiếu à ông nội -_-
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ThanhNgoc_521 Ở quê e cấu hình chip thì G34xx thôi còn đâu i sì và màn dell 24inch . giá chắc 4k/1h đợt chơi k để í giá
huck23
TÍCH CỰC
8 năm
@ThanhNgoc_521 làm quán nét thì lại không kinh tế... 750ti quá thừa thãi trong khi 650 đã thừa cấu hình cho game online trong ít nhất là 2, 3 năm nữa rồi... mà đến tầm đó thì các thành phần trong máy cũng rã gần hết và nói chung là hết chu kỳ, cần thay mới rồi..
MrBoC
TÍCH CỰC
8 năm
Chơi được pes 16 k huynh. Cấu hình high cua pes 16
Razor11
CAO CẤP
8 năm
@MrBoC Pes 16 chuyện con nít 😃
@MrBoC Pes 16 thì con lap card 820M của mình còn chén thoải mái nữa 😁. Cấu hình Pes đâu có cao lắm đâu.
@MrBoC Trả lời cho em 1 tin mừng là cấu hình này dư 1khúc.
Nếu ko có đk em lên cấu hình a đang dùng vẫn hight load ok
Main H77 giga sk 1155
Cpu G2130
Ram 8gb kingmax nano
vga giga Gt6750 2gb ddr5
Ssd kington 64gb
Phản hồi cho 1 tín đồ pes
@tuongquy đúng rồi chừng nào mà chơi fifa 16 mỗi lần vấn đề,cấu hình này chỉ chơi nổi thằng fifa 16
xyzmen
CAO CẤP
8 năm
cái mà hình hết khoảng 6 triệu nữa mà hổng tính😃😃😃
nhogicungnho
ĐẠI BÀNG
8 năm
max đồ họa liên minh chứ nhỉ
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nhogicungnho Max chắc được tầm 200fps .
vs cấu hình này thay gtx 950 đc không bác? chỉ gánh game online vs cad thôi
boy1989
ĐẠI BÀNG
7 năm
@gà múp Nếu bác lên gtx 950 thì phải lên nguồn có nguồn phụ 6 pin công suất thực 500 w nhé .
@boy1989 chính thức dùng r. nguồn cs450 thừa gánh nhé. gần 5 r vẫn ổn
boy1989
ĐẠI BÀNG
7 năm
@gà múp để chạy hết sức mạnh của card thì nguồn của bạn chưa đủ đâu , để tương xứng phải lên nguồn
@boy1989 Thím lên tính công suất lại đi nhé 😆)
Tư vấn em cấu hình máy render phim 3dmax giá ko quá 10tr đi Ad. Đang đuối quá 😕
@ALO_BOY2005 Cấu hình của mình cũng chịu Render 3Dmax của bạn 😕😕😕 Bạn đâu tư 20tr vnđ thì ngon hơn hẳn 😁
@Cuong Nb Đổi lại em con cpu i7 (Xeon tương đương càng tốt), VGA Quadro, thêm 1 ổ SSD128 đi bác :D
dòng VGA GTO chuyên game thôi mà |
@ALO_BOY2005 Với yêu cầu như trên thì mình cũng yêu cầu bác chi thêm tiền ;) Cấu hình bên dưới Xeon tương đương I7(nếu I7 còn đắt hơn) mà giá tầm 18tr rồi bác

CPU: Intel Xeon E3-1231V3 3.4GHz (3.7GHz Turbo Boost ) Haswell LGA 1150
Ram 1: Gskill Aegis 4GB ( 1x4GB ) DDR3 Bus 1600 cas 11
Ram 2: Gskill Aegis 4GB ( 1x4GB ) DDR3 Bus 1600 cas 11
VGA - Card màn hình: Nvidia Quadro Maxwell K620 - Workstation Video Card
Mainboard Intel: Asus B85M-Gamer - LGA 1150
SSD: SSD Plextor M6V 128GB - True Speed Sata 3
HDD 1: Toshiba 1TB 7200rpm - Desktop HDD
Case - Vỏ máy tính: Golden 5832
Nguồn máy tính: Andyson M5 500W Japan Cap Single Rail - 80 Plus Bronze PSU
@TanDoanh.Support Thanks bác đã nhiệt tình. Em đang gom lúa. Cày cho cố cuối cùng gom hết sắm máy với uống thuốc . . Ko biết chừng nào giàu
Cái này là build case rồi. PC là một bộ máy tính cá nhân có màn hình nữa mà
Sg thì lại đâu các bạn nhỉ....
galangdu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenpr089 0934.191.152 add zalo mình nhận ráp cho bạn..hihi
@galangdu Đã add bạn
@nguyenpr089 Tân thành danh- Tân doanh
@NguyễnDuyĐạt mình thấy tân doanh bán hàng lúc nào cũng đắt hơn.:p thôi cứ lấy thằng nào phân phối hàng của viễn sơn minh thông giá hợp lý là quất, BH cũng phà phà
@NguyễnDuyĐạt Thank bác
Theo ý kiến của một con nghiện game như mình thì chỉ build case tầtầmm thôi, dành 4 5m mua màn hình vì trải nghiệm game tốt mà ko có màn hình tương xứng thì thực sự rất chán. Tất nhiên nhiều bác có ý kiến cây có mạnh thì mới chơi đc game ngon, nhưng với mình màn hình là thứ cực kỳ quan trọng, nó chiếm 50% trải nghiệm.
À màn thì theo mình nên chọn dell hoặc lg, chiến khá nhiều màn hình thì mình thấy màn dell và lg cho hiển thị dễ chịu nhất.
duchung178
TÍCH CỰC
8 năm
@vanmaitrangchu Nhưng cái gì nó cũng đi đôi với nhau hết đấy bác. Như các đây 3 năm em tậu con 7750 hồi đó cũng gớm mặt lắm chứ chạy con màn LG 19 ( 1440x900 ) Mấy con 19 giờ 1366x768 chỉ có xách dép game nào cũng chả ngần ngại gì nhưng từ khi đổi con 23U của Dell chạy FullHD nó kéo con VGA tụt thảm hại ngay.
Nên ko phải màn ngon là trải nghiệm tốt hơn nếu cắt giảm từ cái case đi đâu. 2 thằng luôn phải song song thì mới làm ăn ra chuyện đc
@vanmaitrangchu chuẩn cmnr , làm cái case đủ xài thôi, làm cái màn hình ngon + bàn + ghế + tai ,dư nữa thì trang trí cái case, tản nhiệt nước cho đẹp, nếu đó là thú vui :3
@vanmaitrangchu Cái này chuẩn, màn ít nhất phải full hd mà pjo nên mua 4k luôn cho nhanh. Màn dell vs LG màu đẹp mà gúa cũng ngon.
letranlinh89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vanmaitrangchu đồng ý với quan điểm của bác. Màn hình là cái đầu tiên ta tiếp xúc, nhìn vào đó, lại sử dụng liên tục. Màn đẹp làm gì cũng có hứng :p Vì thế E đã làm 1 em Dell U2515H chơi game đã đời luôn 😁
@vanmaitrangchu bạn này giống mình nè, với mình chất lượng màn hình chiếm 50% độ thoải mái khi trải nghiệm luôn. ms mua con lap cũng chăm chăm xem lap nào màn nhìn ngon nhất chứ cấu hình để sau.
Sg thì lại tân doanh ấy
baodng
TÍCH CỰC
8 năm
Coi cái cấu hình là biết lại Tân Doanh, để rồi Palit nổ rằng BH 1 đổi 1 cả cháy nổ nhưng rỉ sét con ốc thì ko BH.
longruoi2905
ĐẠI BÀNG
8 năm
10tr để chơi games mà mua con 750ti là thua rồi, và mua cục nguồn 300W là dại bởi vì về sau muốn nâng cấp vga là phải thay nguồn mới.
@Phiêu Linh 94 con red quay có 5400 black quay 7200. liêu có thể mạnh bằng ko? hay bạn nhầm sang WD RE
@longruoi2905 thì chỉ tính 10tr lúc này thôi mà có tính về sau đâu kkk
ndtoan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@gà múp i3 ko chỉ hơn 2 luồng ko đâu mà còn thêm tập lệnh AVX2, cache nhiều hơn hẳn nữa. Intel đã từng bước cải tiến công nghệ HT rất nhiều, giờ i3 Skylake encode ngang FX-6300 luôn rồi, trong khi đó dòng G encode còn thua cả x4 840 bèo nhèo của AMD. Techspot có review i3 Skylake và đánh giá nó là best p/p cho budget system đấy nhé. Bạn ko tin i3 chạy được tất cả game thì tự vào youtube mà tìm video xem người ta chơi ngon ra sao đi.
@gà múp muốn nguồn bền thì sesonic thằng tiến hoặc hydance trong tầm giá trên dưới 1m
pen G đi với 950 không khai thác hết hiệu năng vga đâu, kể cả 750ti cũng không khai thác hết, core i3 đi với 950 là ok rồi, or 750ti thoải mái, " nồi nào vung đấy bác à " 😆
mykenty
ĐẠI BÀNG
8 năm
hỏi LOL làm gì hỏi DOTA 2 ấy 😁
Bỏ ra 10tr mà lựa chọn cái nguồn 300W thì bạn quả là nhà đầu tư mạo hiểm. Đổi i3 xuống G, dành tiền đó mua con Antec 400W thì vừa nhẹ điện lại đỡ đau răng về sau này.
duchung178
TÍCH CỰC
8 năm
@th4nhvtvn Mình đang lấy ví dụ là thêm vài trăm mua con nguồn thôi. Còn thực ra về nguồn thì mình thấy nó ngang nhau. Thích thằng nào thì mua thằng đó. Mình chạy con Cm460 từ năm 2007 đến giờ vẫn phè phè kéo i3-4xxx vga 7790 4hdd vẫn ổn chả sao. Chứ nói nó kém hãng nọ hãng chai thì mình thấy như nhau cả
@Wolfrain Zalman 300W là một trong những con nguồn ngon trong tầm giá 😃 Nếu sợ thì bỏ cỡ 500k chơi 1 bé Ximatek 400W có 80+ khỏi sợ nhé
@Wolfrain nhiều ông mua máy về chủ yếu chơi game mấy cái vẽ vời, render hầu như ko dùng mà cứ dồn vào cái cpu làm gì k biết, chip G ultimate sài còn chán, để tiền mua cái nguồn ngon thì ko thích
Có bác nào có game góc nhìn thứ 1 share e với
@manhcuongc88 core i3 3210, ram 4gb, card hình 1gb, game nhẹ nhàng thôi bác ạ
@Công Đoàn (phamdoantb98) laptop phải không, thế này nói chung chơi đc call of duty MW 123.
dalmate
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cafedang67 Đây bác:
CPU: Intel Core i3-530 @ 2.93 GHz / AMD Phenom II X4 810 @ 2.60 GHz
CPU Speed: Info
RAM: 6 GB
OS: Windows 7 64-Bit / Windows 8 64-Bit / Windows 8.1 64-Bit
Video Card: NVIDIA GeForce GTS 450 (1 GB) or AMD Radeon HD 5870 (1 GB)
Sound Card: Yes
Free Disk Space: 55 GB
dalmate
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Công Đoàn (phamdoantb98) Bác lên skidrows games mà kéo torrent, em toàn kéo từ đấy về, vất máy qua đêm là được ấy mà.
chuvanhavp
ĐẠI BÀNG
8 năm
câu hình này là ngon jui
bác tu vấn em con tầm 6 tr ngon ngon chút vs
@chuvanhavp phải coi nhu cầu của bác nữa chứ
chuvanhavp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenminh8991 à em chỉ cần để làm văn phòng vs thình thoảng LOL thôi 😃
@chuvanhavp Mời bác tham khảo cấu hình bên em build ;)

CPU: Intel Pentium G3250 3.2GHz Haswell LGA 1150
Ram 1: Gskill Aegis 4GB ( 1x4GB ) DDR3 Bus 1600 cas 11
VGA - Card màn hình: Palit Nvidia GT 730 1GB ( 64 Bit ) DDR5
Mainboard Intel: Asrock H81M-DGS - Haswell LGA 1150
HDD 1: Toshiba 1TB 7200rpm - Desktop HDD
Case - Vỏ máy tính: Golden 5833
Nguồn máy tính: Zalman LE-300 300W - True Power
@chuvanhavp bác tham khảo dàn này
Mainboard Asrock B150M Pro4/D3
CPU Intel Pentium G4400
ram gskill 2x4gb gskill bus 1600
SSD samsung 850evo