Ca khúc This is America của Childish Gambino vừa đoạt giải Grammy bài hát của năm có gì đặc biệt?

Mikeknowsme
11/2/2019 14:7Phản hồi: 115
115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đọc bài này làm mình nhớ tới những tiết Văn thần thánh hồi còn đi học ...ý nghĩa tầng tầng lớp lớp !😃
oldfriend
TÍCH CỰC
5 năm
đọc xong bài viết có ai liên tưởng kiểu "sau khi đọc xong bài thơ, em hãy phân tích tác giả muốn nói gì" =)) nhiều khi tác giả ko có ý đó mà các thánh liên tưởng suy diễn ra tùm lum ý =))
xdd51
TÍCH CỰC
5 năm
Ở mỹ những bài nhạc kiểu này ko bị chính quyền sờ gáy à ???
Ở vn mà có bài nhạc kiểu này thì kiểu gì cũng bị gõ cho to đầu.
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
@xdd51 bài hát thì mình ko để ý nhưng tấu hài, phim, biếm họa thì nhiều lắm.
handoi912
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Fibbo vì dụ vài phim đi cha nội, đừng lôi táo quân vào nhé, toàn định hướng và cắt gọt thôi.
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
@handoi912 người thổi tù và hàng tổng, sống trong sợ hãi, Chị Dậu, tiểu phầm hài thì một đống các tiểu phẩm ngắn t ko nhớ tên, văn chương thì lại càng nhiều, biếm họa thì nhan nhản trên báo. Mà cho hỏi định hướng như thế nào vậy?
handoi912
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Fibbo cái j hiện đại tý đi, toàn phim từ thời phụ huynh thế này? mà định hướng thế nào bác chắc biết rõ rồi còn hỏi tu từ... mệt.
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
@handoi912 phim đất và người, sóng ở đáy sông, cảnh sát hình sự, dĩ nhiên phim thì bị kiểm duyệt gắt gao nên khó mà nói hết được, duy chỉ có táo quân là được bật đèn xanh mà bạn bảo định hướng thì mình không rõ là định hướng như thế nào nên hỏi thôi, gì mà tu từ???
Phân biệt chủng tộc ở đâu cũng có cả. Chỉ có điều nước Mỹ quá đa dạng về chủng tộc nên vấn đề này được chú ý nhiều. Nguyên nhân sâu xa là từ khi thành lập nước, nước mỹ được tạo nên bởi người châu âu, văn hóa, tính cách, phong tục, tư tưởng châu âu, hay nói cách khác bản sắc mỹ được xây dựng trên nền tảng của châu âu hay chủ thể của nền văn hóa mỹ là của người da trắng. Cũng như bản sắc văn hóa trung quốc là của người Hán hay bản sắc văn hóa việt nam hầu như là của người Kinh vậy. Do đó người da màu chỉ là bên lề của xã hội mỹ thôi.
johnny8384
TÍCH CỰC
5 năm
Đọc bài viết giải thích về MV thấy ý nghĩa nhưng em nghĩ MV này có cảnh xài súng ống giết người vậy bạo lực ghê quá, chắc phải cấm trẻ nít coi thôi! Mà This ís America sao lại xài AK47 nhỉ, phải là khẩu M4A1 huyền thoại chứ? Với lại anh này cởi trần thế này nhỡ làm cho các chị em học theo, năm nay MV nào các chị em cũng khoe 2 trái bưởi thì lại khổ anh em thui!
@johnny8384 bạn xem phim Mỹ AK47 auto người xấu, phe xấu nhé, M4A1 là bên chính nghĩa 😆
Lee Hat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@johnny8384 vì ak47 là thứ rẻ tiền được mafia nga và khựa bán cho đủ mọi thành phần từ khủng bố đến độc tài
then khung
TÍCH CỰC
5 năm
mọi đen quyền đang lên ngôi, bọn cánh tả chó đẻ
Nhạc không hay nhưng MV thì xuất sắc, theo mình thì trao giải "MV của năm" cho MV này sẽ phù hợp hơn, "bài hát của năm" thì nên trao cho All The Stars.
abc_x3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói chung mình ko đánh giá cao cái giai điệu của bài hát này, còn người ta trao giải chắc là dựa vào cái hot trend "racist". Bản thân mình cũng nghĩ k nên ủng hộ cái thể loại hát hò lời lẽ vớ vẩn, hình ảnh bạo lực, nó càng xoáy sâu vào sự khác biệt của ng da đen mà thôi. Nếu bạn muốn ko bị phân biệt thì tốt nhất là nên show up cái gì giỏi giang của bạn để người ta phục cái đã, và nên đồng hóa với cái văn minh của người da trắng ( mà cũng là văn minh của nhân loại) hơn là cứ suốt ngày nghĩ mình là da đen bị kì thị rồi tự biệt lập
@abc_x3 Chuẩn. Dường như các phong trào ở mỹ đòi quyền lợi cho dân da đen chỉ làm sâu sắc thêm sự khác biệt của da đen với các sắc dân khác, nhất là da trắng. Nó không thể làm giảm mâu thuẫn vì nó mang đến cảm giác người da đen đang chống lại người da trắng
ga7981
ĐẠI BÀNG
5 năm
bài phân tích hay
linhnikon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ý nghĩa hay mà nhạc thì chán. Rap kiểu này xách dép cho Eminem.
POP.Super
TÍCH CỰC
5 năm
Mới đầu xem thì hiểu ngay đến cái cảnh xả súng tại mẽo rồi . MV này đỉnh vleu luôn ấy chứ
Mình không hiểu: làm sao biết rõ tường tận ý nghĩa của MV này?! Nó có như mục đích của tác giả làm MV này không hay mọi người tự nghĩ nhỉ?!
Cứ thực là có thưởng
cây súng quý hơn mạng người. bài này mình nghe hoài 1 thời gian trước
"sự thật phủ phàng"
Phũ phàng mới đúng.
LinhVN1807
TÍCH CỰC
5 năm
Lúc đầu nghe cug ko hiểu bài này 😁
ESKA_84
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vcc phát bắn đầu còn tạo dáng😁