Ca sĩ Taylor Swift: Apple không trả tiền cho nghệ sĩ trong 3 tháng dùng thử Apple Music (cập nhật)

Duy Luân
21/6/2015 23:52Phản hồi: 342
Ca sĩ Taylor Swift: Apple không trả tiền cho nghệ sĩ trong 3 tháng dùng thử Apple Music (cập nhật)
Ca sĩ nhạc đồng quê/pop Taylor Swift vừa đăng tải một bài blog nói rằng Apple đã không "chơi đẹp" khi không trả tiền bản quyền cho các nghệ sĩ trong giai đoạn 3 tháng dùng thử miễn phí của dịch vụ Apple Music (sau 3 tháng đó, người dùng phải trả tiền cước 9,99$/tháng). "Tôi cảm thấy sốc, thất vọng và hoàn toàn không thích công ty này, vốn có lịch sử hoạt động rất tiến bộ và hào phóng... Nhưng tôi nói với Apple bằng tất cả sự tôn trọng rằng hiện vẫn chưa quá trễ để thay đổi chính sách của các vị và thay đổi suy nghĩ của cả ngành công nghiệp, những người sẽ bị ảnh hưởng sâu sắc và nghiêm trọng bởi chính sách này. Chúng tôi không yêu cầu các vị cho chúng tôi iPhone miễn phí. Do đó, xin đừng yêu cầu chúng tôi cung cấp nhạc mà không được nhận lại đồng nào", Taylor cho biết.

Hầu hết các bản nhạc của Taylor Swift sẽ có trong Apple Music khi dịch vụ chính thức ra mắt vào cuối tháng này. Tuy nhiên, cô nói rằng cô lên tiếng không chỉ vì mình mà còn vì những ca sĩ, nhạc sĩ và nhà sản xuất nhạc khác, những người "lo ngại lên tiếng vì chúng tôi tôn trọng và ngưỡng mộ Apple quá nhiều". Hiện chưa rõ phản hồi của Apple ra sao.

Cập nhật: Eddy Cue, phó chủ tích mảng dịch vụ và phần mềm Internet của Apple, vừa cho hay rằng Apple đã quyết định đổi kế hoạch và sẽ trả tiền tác quyền cho các nghệ sĩ trong giai đoạn 3 tháng dùng thử của Apple Music. Số tiền chi trả không được tiết lộ. Taylor Swift lúc đầu định hoãn việc đưa album "1989" của cô lên Apple Music nhưng giờ không rõ dự định đó có còn hay không.

342 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật không thể tin được. thay vì cho iPhone, thì trả nghệ sĩ tiền đê!!!!
@Evolution X Apple khôn nhỉ, vừa khỏi trả tiền, tăng doanh số, xả bớt hàng, đưa ip cho nghệ sĩ xài quảng cáo giùm luôn. Hehe giờ mới biết các nghệ sĩ hay ca sĩ xài ip là được phát cho xài để pr cho apple.
Đúng rồi...phải khóc lên thì trên mới thấy.
Chúng tôi không yêu cầu các vị cho chúng tôi iPhone miễn phí

Hí hí ! :p
tranluong88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cứ bình tĩnh , thu được tớ sẽ trả ! :p
manhvh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em Taylor vừa xinh và hát hay hàng đầu! 😃
@manhvh Thế mà anh Hoàng tử Ba Tư xơi ẻm xong lại bỏ chạy. Phí của trời quá, thật là kẻ ăn không hết người nần không ra..
tớ cũng có vài bản nhạc ... :p
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
chắc đòi dùng thử ip6s 😁
@N.E.M Đọc cmt mắc......quá
Chắc ko có $ mua hay sao mà phải đợi cho....
Taylor cũng từng gỡ nhạc khỏi Sportify vì bên đó trả bèo quá thì phải. Cũng đúng thôi, hot quá mà.
Từ từ đang xài thử mài, phải hài lòng mới trả tiền chứ, KH là trên hết nhé
@HamDzui Vấn đề là bạn chả hiểu thế nào là troll cả [emoji18]

Chả biết ca sĩ dám làm gì mà thấy Apple xuống nước đi xin hòa giải với Taylor rồi kìa ông bạn 😁 Còn ở đó mà "vì người dùng", nghe hài kinh khủng.

À mà nếu khi nào Apple làm ngược lại, tuyên bố kiểu chính sách của tao là vậy, đứa ca sĩ nào không cho xài nhạc chùa trong 3 tháng thì cút thì bạn hãy quote bài tôi nhé. Vừa tốn chỗ diễn đàn, vừa mất công người khác đọc :D
HamDzui
CAO CẤP
9 năm
@pham.kelvin Haizzz. Diễn đàn là nơi mọi người bàn luận vui vẻ mà. For fun thôi.

Chắc là bạn làm bên nghệ thuật hoặc sản xuất sản phẩm trí tuệ nên mới phản ứng gay gắt thế.

Vấn đề ở chỗ T/S và Apple họ có cách suy nghĩ riêng khác chúng ta thôi. Let them do their job.

Quote lần cuối của bạn thôi nhé. Tớ nghĩ vài KB cũng ko tốn gì đâu. Admin ko lên tiếng mình xài hao mà. J/k. Đùa tí cũng phải tiết kiệm tửng nào hay chửng đó cho nhân loại

Mỉnh là enduser, trả tiền thì dùng thôi. Việc bóc lộc cô ca sĩ này hay ko? Apple ntn là chuyện của họ. Mình ko thích thì dùng dịch vụ khác. Giá cả ntn thôi

Have fun hén
dqt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bác Sĩ Gây Mê Taylor và tất cả các nghệ sĩ khác đâu có cầu cạnh Apple đâu, chúng nó muốn kinh doanh, câu khách thì KM, KM thì chúng nó đi mà chịu, cớ gì chơi xỏ các nghệ sĩ.
Dirty!!!!
@Bác Sĩ Gây Mê chả liên quan gì. thế ế là không trả tiền được à 😁
Nghe nhạc Free bao h cũng hay hơn mà 😁
Nghệ sĩ thì cạp đất mà ăn để sáng tác nhé :rolleyes:
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@tuanminhktqn Nước ngoài chứ ko phải ở VN đâu bạn, cái gì nó ra cái đó ko đùa dc đâu:rolleyes:🆒
@tuanminhktqn nói như c
phongmartin
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bảo vệ quyền lợi ca sĩ và tác giả thôi, 3 tháng là quá dài trong khi tiền ca sĩ nhận được qua các dịch vụ streaming cũng như mua nhạc điện tử là rất bèo bọt.
Ăn thua gì so với ở Việt Nam lương đi làm nợ hai tháng hết tháng thứ 3 lĩnh lương tháng thứ nhất.😁
dniw0601
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thích tiểu nhân Bạn mình bị nợ 7 tháng lương kìa, 3 tháng thấm gì.
meoden8x
TÍCH CỰC
9 năm
@Thích tiểu nhân Đầy, bạn bè mình bị nhiều rồi, mà toàn kỹ sư cả đấy.
@Thích tiểu nhân đầy bạn ơi , nhất lá 2 năm trc . Nợ lương xong tuyên bố phá sản , xù lương , lại tuyển nhóm khác vô .... vòng lặp :oops:
tiennhiemxd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duongducdangden Thế còn may, nhiều chỗ 6 tháng lĩnh 1 tháng, cả năm lĩnh 2 tháng còn 10 tháng để đấy khi nào cty có tiền thì trả 😔
Apple kỳ này làm ăn không được rồi. Tiền dùng free 3 tháng đầu tiên thì Apple phải trả cho nghệ sĩ chứ.

Chờ Apple phản hồi thế nào.
@doinho Xin mời sang dùng Android. Bên đó không có Free 3 tháng đầu như dùng iPhone.

Nên, câu nói về "tặng iPhone" của nghệ sỹ này là đầy ẩn ý và hình tượng.
Không đơn giản như mấy vị bên trên suy luận.
NNTtruymong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vnstockguru Oh, vậy có nghĩa là IQ của bạn cao hơn mấy vị bên trên nên bạn hiểu đc ẩn ý à, bạn suy nghĩ thật " không đơn giản". Biết bạn cuồng apple rồi, nhưng đừng xem nhẹ người khác chứ
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@vnstockguru Gớm thế ý nghĩa là gì, đúng là thứ fan cuồng.
lanumaex
ĐẠI BÀNG
9 năm
@doinho NC đúng là anti.

chán thặc, chả hiểu gì
@lanumaex anti hay không có vấn đề gì không bác?
Bác quote bài tui mà chỉ biết nói chán thế thôi rồi xách đít bỏ đi như thế à? Sao ko giải thích rõ hơn để người khác hiểu quan điểm của bác là như thế nào đi???
Không lẽ như vậy. Có khi nào cô ca sĩ này tạo xì scandal với Apple để nổi tiếng.😁
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@potaydotcom Bạn đang nói Taylor đó hả, có lẽ bạn ở trên nui 😃
@- Người Nhà Quê - Thế bạn không dốt có thể giải thích nguyên nhân lí do gì mà Apple lại hành xử như vậy?
chắc mình chờ bạn chỉ dạy thêm mới khá được.
@hungyx Đúng rồi vừa đập xong mấy con chuột chù hôi hám ở trong đấy🆒
@Duy1393
Bọn này mà tẩy chay thì.. 😁
nttkts
TÍCH CỰC
9 năm
@tttuyentinh Lại thành kiến rồi, mình nói chưa có là app chưa có, chưa có nói hãng khác đâu. Tức là trước đây nó bán ở đâu thì cứ bán ở đấy, app mở thêm gian hàng mới, anh có nguồn thu thêm, đâu có ảnh hưởng gì... Còn việc thay đổi, là do họ mặc cả với nhau, bình thường, ko thể phán ai đúng ai sai dc.
nttkts
TÍCH CỰC
9 năm
@rockievn Uh, mình ko nói bạn đâu, chỉ ngứa mấy bạn trên nên góp vui thôi. Còn đây là thoả thuận mua bán các bên, họ còn mặc cả chán.
@nttkts Không hề có thành kiến gì cả bạn nhé!
Đồng ý với bạn là không thể nói ai đúng ai sai, mình cũng không có ý nói ai đúng ai sai ở đây cả! Chỉ là thấy cái câu "chơi không đẹp" nó đúng mà thôi! Ngoài ra việc đúng-sai còn bị tác động bởi vị trí người nhìn nhận nó, như mình thì thấy Apple đang dựa vào lợi thế có sẵn của mình mà ép các ca sĩ theo ý muốn chủ quan của mình. Thực chất việc không trả cho ca sĩ trong 3 tháng đầu nhưng nâng mức trả về sau cũng đảm bảo quyền lợi của các ca sĩ, nhưng chỉ là các ca sĩ có ảnh hưởng và sức hút lớn mới sống được với cách trả như thế này. Còn những ca sĩ mới nổi hoặc mới làm ra sản phẩm đưa lên thì cách này khác chi là "giết từ trong trứng". Nó không đẹp ở chỗ nó chứ Apple có ăn chặn gì của ai đâu.
Đứng về góc độ kinh doanh của Apple thì ngon rồi! Chất lượng các bào hát trên Apple Music sẽ đảm bảo hơn (vì 3 tháng đủ để đào thải các sản phẩm không chất lượng). Nhưng nói thẳng ra là Apple dùng lợi thế có sẵn của mình để giết các sản phẩm âm nhạc mới manh nha.
Mình rất khách quan và không hề có thành kiến gì cả nhé!
nttkts
TÍCH CỰC
9 năm
@tttuyentinh Thì tăng cái này thì phải giảm cái kia, mua bán làm gì có chuyện đẹp hay ko. 2 bên ai cũng muốn lợi hơn về mình, phải biết dung hoà thì mới hợp tác dc.
intereal
ĐẠI BÀNG
9 năm
haa! Apple kỳ này chơi đánh lận con đen đây mà. rõ ràng là anh ấy CHO khách hàng dùng thử dịch vụ bằng TIỀN NGƯỜI KHÁC. "tôi (Apple) chơi rất đẹp, cho các bạn ( khách hàng) xài thử miễn phí dịch vụ của tôi (Apple music) và người chịu thiệt là chủ sở hữu những sản phẩm này (các ca sỹ, nhạc sỹ, nhà sản xuất, ...), còn danh tiếng thì tôi hưởng"
hanpihoon
TÍCH CỰC
9 năm
@intereal Bạn nói quá chuẩn đê,apple tham vl
Yên chí đi ,apple có truyền thống mà ,khi nào ai phát hiện cái zì của mình bị xâm phạm la lên thì apple trả tiền liền ,đừng lo mà hehehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019