Các app giúp trải nghiệm Android gốc, không cần root, miễn phí!

Duy Luân
23/1/2016 22:23Phản hồi: 125
Các app giúp trải nghiệm Android gốc, không cần root, miễn phí!
Bạn đang dùng máy của một hãng nào đó và cảm thấy nhàm chán với những ứng dụng mặc định mà nhà sản xuất cài sẵn? Bạn muốn trải nghiệm Android gốc nhưng lại ngại flash ROM, ngại root máy hay chỉ đơn giản là muốn giữ lại những tính năng đặc thù của máy? Những ứng dụng mà mình chia sẻ trong bài này sẽ giúp giải quyết vấn đề nói trên của anh em khi nó mang lại được những thứ rất giống với Android gốc mới ra lò từ Google trong khi không đòi hỏi anh em phải đụng gì đến hệ thống cả, và điều tuyệt nhất là chúng hoàn toàn miễn phí.

1. Launcher: Google Now Launcher

Đây là launcher chính chủ của Google nên bạn hoàn toàn an tâm về trải nghiệm của nó, dù là cài trên bất kì máy nào đi nữa. Mình thích launcher này vì nó rất đơn giản, hoạt động mượt mà trong khi vẫn có đầy đủ những chức năng mà anh em yêu cầu: cuộn dọc, thanh tìm kiếm nhanh, gợi ý app thường dùng, widget... Tất nhiên, launcher này cũng được tích hợp Google Now và bạn có thể truy cập nó bằng cách trượt sang bìa bên trái của màn hình chính. Quan trọng hơn hết, Now Launcher chạy cực kì mượt và nhanh, ngay cả trên những máy cấu hình thấp nên bạn sẽ có trải nghiệm tốt hơn so với một số launcher bên thứ ba.

Tải về Google Now Launcher dành cho Android

2. Nhắn tin SMS: Google Messenger

Đây là ứng dụng nhắn tin mà mình cực kì yêu thích và gần như là luôn cài nó lên bất kì máy Android nào mà mình xài. Messenger ngon ở chỗ được thiết kế theo giao diện Material Design cực kì đẹp mắt trong khi vẫn giữ được hiệu năng tốt, chạy cực kì mượt mà và rất đơn giản. Tất cả trải nghiệm được đều tập trung xung quanh chuyện nhắn tin, không có gì rườm rà thêm (trừ tính năng reply nhanh hữu ích). Và bạn KHÔNG cần phải chạy Android 5.0 thì mới cài được Messenger, app này chạy với cả những phiên bản Android cũ hơn và vẫn giữ được giao diện như thế.

Nếu bạn muốn nhiều tính năng hơn một chút thì có thể xài app Google Hangouts. Phần mềm này cũng do chính Google làm ra, nó cũng giống trên các máy Nexus và có tích hợp nhiều chế độ tùy chỉnh cũng như chức năng nâng cao.

Tải về Google Messenger dành cho Android

Tải về Google Hangouts dành cho Android

3. Trình gọi điện: Google Dialer

Thật là hay khi Google mới đây đã đăng tải trình gọi điện của các máy Nexus lên Play Store để ai cũng có thể cài và trải nghiệm. Dialer được thiết kế khá gọn gàng và trông sang trọng hơn so với trình duyệt mặc định do các hãng cài sẵn. Nó chạy cũng rất là nhanh, và mình cực kì thích giao diện gọi nhanh đến những người yêu thích: to, rõ, dễ bấm, dễ phân biệt.

Tuy nhiên, có một thứ cần chú ý đó là Google Dialer chỉ dành cho các máy chạy Android 6.0 trở lên mà thôi. Nếu bạn sử dụng thiết bị cũ hơn, hãy xài phiên bản Dialer cũ của Android AOSP. Nó không đẹp bằng Dialer mới nhưng vẫn có đầy đủ chức năng, và tất nhiên là cũng rất là mượt và đảm bảo độ "gốc" rồi vì cũng do chính Google làm ra mà.

Quảng cáo

Tải về Google Dialer dành cho các máy Android 6.0 trở lên

Tải về Google Dialer cũ dành cho các máy Android 5.0 trở xuống (APK)

4. Quản lý danh bạ: Google Contacts

Tương tự như trình gọi điện, Google cũng mới đăng tải app danh bạ của Android 6.0 lên Play Store và nó chỉ dành cho những thiết bị với Android 6.0 trở lên mà thôi. Nếu bạn xài Android thấp hơn thì có thể xài bản cũ của trình danh bạ, cũng do chính Google làm cho Android 5.0 trở xuống.

Tải về Google Contacts dành cho các máy Android 6.0 trở lên

Quảng cáo

Tải về Google Contacts cũ dành cho các máy Android 5.0 trở xuống (APK)

5. Bàn phím: Laban Key

Đây là một trong những bàn phím tiếng Việt tốt nhất cho Android mà mình từng thử qua. Nó được phát triển dựa trên bàn phím gốc từ Google nhưng đã được chỉnh sửa lại để tương thích với cả kiểu gõ VNI lẫn kiểu TELEX thông dụng hiện nay. Kích thước phím hợp lý, khoảng cách giữa các phím vừa đủ, tốc độ phản hồi nhanh, hỗ trợ multitouch là những điểm mạnh của bàn phím này. Thông qua đó thì việc nhập liệu của chúng ta cũng được chính xác hơn.

Nói về giao diện thì Laban Key cho phép đổi theme, và cài sẵn theo app đã có theme bàn phím theo kiểu Android gốc rồi. Có cả theme gốc theo kiểu Light (dùng màu trắng sáng) hoặc kiểu Dark (dùng màu xám và xanh) tùy các bạn chọn.

Tải về Laban Key dành cho Android

6. Camera: Google Camera

Google Camera mới đây được cập nhật với giao diện mới rất ngon và nhẹ nhàng, đơn giản, anh em nào thích thì có thể thử qua. Tuy nhiên, lời khuyên của mình đó là nếu anh em đang hài lòng với trình chụp ảnh có sẵn trên máy thì nên xài nó vì nhiều khả năng nó có nhiều tính năng hơn so với Google Camera. Ví dụ, app chụp ảnh mặc định của HTC, LG cho phép chỉnh tốc độ chụp, ISO, cân bằng trắng và nhiều thứ khác, trong khi Google Camera thì không có. Ngoài ra, trên One M8 của mình thì mình cảm giác là chụp hình bằng app mặc định cho ra ảnh đẹp hơn so với Google Camera.

Tải về Google Camera dành cho Android

7. Ứng dụng thư viện ảnh: Google Photos

Photos là trình quản lý ảnh kiêm dịch vụ sao lưu, chia sẻ ảnh đám mây. Ngoài việc xem, xóa ảnh thì Google Photos còn cho phép bạn chỉnh sửa nhanh hình ảnh của mình với nhiều công cụ mạnh mẽ. Cái mình thích ở Photos đó là nó có khả năng tự động chỉnh cho ảnh của đẹp lên hoặc làm trò mèo vui vẻ gì đó để ảnh sinh động hơn (tự thêm khung ảnh, mặt cười, v.v). Ngoài ra, khi sử dụng Google Photos thì ảnh của bạn cũng được backup tự động lên mạng nên lỡ có mất máy hay hỏng máy thì cũng không lo mất ảnh.

Xem thêm về các tính năng hay của Google Photos ở đây

Tải về Google Photos dành cho Android

Anh em còn app nữa không? Nếu còn app nào giúp mang lại trải nghiệm Android gốc thì hãy chia sẻ với mọi người ngay trong topic này nhé.
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hạnh phúc vì đang dùng Nexus với Android mới nhất :p
freehotboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cám ơn bác đã chia sẻ, em kết quả launcher, thử cái xem sao
@freehotboy laucher gốc + laucher vừa cài = nặng máy tốn RAM
@khanhduy.39n không đâu nhưng trong chạy nền ứng dụng nó chạy ẩn bên phần bộ nhớ đệm tốn ram kinh đã kiểm chứng
ios cho đỡ lo, chỉ ít chức năng hơn android xiu
@BlackmanSuit Ko biết ai là người lịch sự nhỉ? Mình nói chuyện rất nhẹ nhàng, nếu gặp vấn đề về đọc hiểu thì nhờ người khác đọc dùm cmt của mình. Hiện tại mình đang xài ios.
@BlackmanSuit Tui thấy cái bài này nó chẳng lq gì đến ios cũng ráng lôi vào hết. thế cũng vào trình bày làm gì cho ăn chửi, cmt cái gì ăn nhập chút đi.
kimcy929
TÍCH CỰC
7 năm
@BlackmanSuit Sai. Nó không làm tốt hơn và ios thì vẫn có app rác thậm chí dùng chả có vị gì, phần mềm công cụ hay ít hơn Android vì hệ thống không cho can thiệp sâu(mình đang dùng iPhone7 Plus và S7 Edge). Vấn đề bạn thấy nó tốt hơn vì nó chạy nhanh hơn. Do Android phải chạy qua một cái máy ảo(do vậy dù chip yếu, cấu hình yếu một chút nó vẫn có thể chạy, ios mà cũng cấu hình đó và phiên bản ios mới nhất thì không thể-đó là việc máy cũ mà update ios lên cao thì có hiện tượng lag, tốn pin), ios chạy code native nên nó nhanh hơn Android, do vậy khi dùng các ứng dụng sẽ thấy mượt, tốc độ hơn.
Ôi thật là hạnh phúc! =))

Cứ giao diện mặc định mà chiến, chứ mấy cái này chạy thời gian nó hay bị lỗi vì nó ko dc tích hợp sâu vào hệ thống.
@khanhduy.39n Lúc trước mình có dùng con LG LTE2 nên cứ một thời gian là hay bị lỗi nên mình nghĩ là thế.
trungking
TÍCH CỰC
8 năm
ios ko jailbreak thì lo không tuỳ biến giao diện được nhiều cho khác nhau
android thì bị tuỳ biến nhiều quá đến nối giật lag, chỉ chực đưa về giao diện gốc ;))
2 cái này đúng là luôn đối lập nhau
không xài Google Now Launcher, thích Arrow Launcher của Microsoft hơn, ghét ba cái vụ home screen của Android 😁
ManneQuinn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hvquang23 Chính xác. Arrow xài đã hơn. Có double tap tắt màn hình
mà Google contacts cho Android 5.0 trở lên ko ah mod ơi
Laban key bây giờ nó không cho tắt Suggestions nên dùng ức chế kinh khủng. Đã thế lâu lâu còn bị mất thanh Spacebar @@! Nhưng vẫn phải dùng vì ngoài nó ra không còn thằng nào khác. Cài Gõ Tiếng Việt cũng kết hợp với Laban key cmnr 😔
@spamspam Khỏi bác, em tự vả mồm rồi 😆
@skyofstars1605 Mình update bản mới vẫn tắt được mà bạn?
BmcMickey
ĐẠI BÀNG
8 năm
@skyofstars1605 Bác dùng có làm sao không chứ em dùng vẫn tắt suggestions được mà. Spacebar cũng ok không vấn đề gì luôn!
ngduchoai8
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ultimatevn mình cũng đang dùng. đúng là k thằng nào qua nổi nó 😁
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
ta
tắt đc mà bác e đang dùng bản moi nhất
duy900020004
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bài viết rất hay và hữu ích.
phantom1201
ĐẠI BÀNG
8 năm
anh em biết chỗ nào ở Tân Bình hoặc gần Tân Bình chuyên gián kính cường lực loại tốt hem?
nguyentuantk
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dùng bàn phím SwiftKey thích hơn labankey
@nguyentuantk Swiftkey nặng máy lắm độ trể cao không cho bỏ dâu sau cùng
nguyentuantk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Đạt.San Ko biết bác dùng máy gì chứ mình dùng rất ok. Tiên đoán từ cũng rất hay gần giống như BlackBerry
Voduy72
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyentuantk Chuẩn
Android phải root mới thực sự là Android. Không root giống như chỉ ở 1 cái giếng vậy, root xong thì biết bao thứ có thể làm được 😁
Cứ dùng BlackBerry PRIV giống chủ thớt là đỡ phải cài đặt gì hết. Nhưng riêng bộ gõ laban thì phải suy nghĩ lại.
Sense 7 của HTC mình thấy còn nhẹ hơn cả rom gốc của google mà lại còn nhiều tính năng hơn. Cài Rom gốc vào máy HTC cứ thấy máy mình nó ngu ngu đi kiểu gì ấy
anhhoang02
TÍCH CỰC
8 năm
hđh 4.3 sms không cho chèn số điện trong danh bạ vào là bách nhục rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019