Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các bác sỹ cảnh báo trẻ mới lớn khó có thể cưỡng được sự cám dỗ nếu hút vape của Juul

Hassler
22/10/2019 15:17Phản hồi: 79
Các bác sỹ cảnh báo trẻ mới lớn khó có thể cưỡng được sự cám dỗ nếu hút vape của Juul
Lại tiếp tục các bằng chứng và lời kết tội được đưa ra để chống lại hãng sản xuất thuốc lá điện tử Juul. Lần này là từ học viện nhi khoa Mỹ khi họ khẳng định những người trẻ khi hút Juul sẽ không thể cưỡng lại sự cám dỗ đến từ các dòng thuốc lá điện tử của hãng này.

Mặc dù Juul trước sau vẫn khẳng định các sản phẩm salt được sử dụng trong thiết bị của mình là nhằm mục đích giúp người đang nghiên thuốc lá có thể cai, nhưng theo bác sỹ nhi Susanne E. Tanski của hiệp hội nhi khoa Mỹ cho biết với lượng salt có khả năng đem lại lượng nicotine mạnh và vào sâu như của Juul thì thực sự những trẻ vị thành niên khi hút không thể nào dứt ra được. Nó như 1 kiểu hút vào nghiện ngay chứ không khó nghiện như các dòng thuốc lá khi hút điếu đầu hầu như chả ai nghiện luôn được. Đây không chỉ là lời nói không chính thức mà nó sẽ dự kiến được đưa vào trong bản tường trình lên tiểu ban Năng lượng và Thương mại cũng như lên Ủy ban Thẩm định sắp tới để đánh giá thuốc lá điện tử dạng vape có an toàn hay không.
Mẫu bao bì của Juul, nhìn rất sành điệu để đánh vào tâm lý giới trẻ

Ai cũng biết nicotine có mức độc tính cao và việc phụ thuộc vào nó ngoài những tác hại đến nhiều bộ phận trên cơ thể còn có những tác động tiêu cực đến não tại các khu vực kiểm soát hoạt động, trí nhớ và cả tâm trạng. Nhưng ít có người chấp nhận rằng khi sử dụng nicotine ở liều thấp thực ra lại có tác dụng như 1 chất kích thích giúp cơ thể thư thái thoải mái hơn (trừ đội đang nghiện thuốc rồi). Trong các đợt thăm khám của mình bà Tanski cũng nhận thấy có nhiều bệnh nhân dưới vị thành niên của bà đã mô tả họ bị phụ thuộc rất nhiều vào "một hãng thuốc lá điện tử thông dụng" và nhiều người ngay khi ngủ dậy đã phải rít vài hơi để có cảm giác thoải mái trước khi làm bất cứ điều gì. Bà chỉ trích trực tiếp Juul với chiêu quảng bá giới thiệu các dòng vape có mùi hoa quả bởi mùi vị này làm che đậy những vị khó chịu của nicotine, làm người hút thấy thích thú và lặp đi lặp lại nhiều lần mà bị nghiện lúc nào không hay.

Được biết CDC đã lập các nhóm điều tra bao gồm cả các bác sỹ với quy mô hơn 100 người để tìm hiểu về căn bệnh viêm phổi cấp tính nghi do vape từ khi nó được coi là mối nguy cho cộng đồng từ tháng 7 năm nay. Các ban ngành và cả Hạ viện cũng đang tiến hành các cuộc điều tra độc lập chú trọng vào ngành công nghiệp thuốc lá điện tử và đặc biệt là Juul.

Tham khảo CNBC
Ảnh AP, Twitter
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã là vape thì tốt nhất không dính vào.
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Chính phủ Mỹ chỉ cần hợp pháp hoá cần sa thì mọi người dân Mỹ sẽ tự nguyện bỏ vape
kemkem87
TÍCH CỰC
4 năm
@tokylo Hay
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@tokylo Thế khác gì hợp pháp vape để dân bỏ thuốc lá thông thường?
@BenGlo Khác nhiều ấy bạn, cần sa mà hút 1 điếu là sắp mặt cả ngày rồi, vã lại giờ có cả hoá hơi ...vv giúp giảm nhiệt tiếp cận trực tiếp khi hút, giống IQOS
supersold
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tokylo Có mà bạn mà vàibang thôi
cdab
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nó không nghiện mà cứ ra ngoài là nó hút rồi nhả khói đầy trời
@cdab Mình thấy con gái bây giờ cũng vape rồi nha. Nhìn sành điệu lắm
anhđtr
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cdab Mình bỏ thuốc lá hút pod, mà giờ hút liên tục cả ngày chứ đừng nói nghiện
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Chẳng thấy sành điệu gì, nhìn con gái phì phèo nhả khói là auto ghét.
cabasa1133
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Reah Cái trên bài này nó ko phải vape, nó là pod, cụ thể ở đây đang nói về salt ni, hút cái này thì nó ko ra khói nhiều như vape, công dụng chính của nó là giúp ng ta cay nghiện thuốc lá, là đúng thật hút cái này thì thay hẵn thuốc lá, nhưng vấn đề đang bàn luận là lượng nicotin đi vào cơ thể dạng salt này là có ổn hay ko, có làm cho ng dùng nghiện pod hay ko.
@Reah Mình nhìn thấy rất sánh điệu. Đặc biết là mấy đứa xăm mình
Quá nguy hiểm.nên cấm
Nhắc đến vape là né mà nói chung mình ko hút thuốc lá đc chả hiểu tại sao đã cố hút mấy lần mà vẫn ko ngửi nổi
Số ko có duyên với thuốc lá 😔
@Thái Tâm Nghiên Thì mình cũng hút cho vui đó bạn mà ko hợp nên muốn ghiền cũng ko đc
@sharinran141 Hút một điếu thôi là thấy hôi miệng rồi. Mình cũng chả ham hố gì. Nhưng đi uống coffe cũng làm điếu cho nam tính
@Thái Tâm Nghiên Mấy lần đi toilet ko tiêu cũng phải lấy làm điếu cho dễ ra 😔
@sharinran141 ôi hài
vvt03hp
CAO CẤP
4 năm
Quá nguy hiểm
hoangvuvn06
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ghét nhất thể loại này. Ranh con ra đường phì phèo . Ô nhiễm nguòi xung quanh
@hoangvuvn06 Vô quán cf máy lạnh nó thổi 1 phát như đà lạt luôn
@Katori Nguyễn mộng mơ thế còn gì bằng
@Katori Nguyễn nhìn con gái hút vape sành điệu lắm kìa
@thanhphat95 so sánh của bạn thật là hài
ở việt nam nên có thiều thông tin vape ở học đường. các cửa hàng không bán trẻ em dưới 18 tuổi để hạng chế
@vansanghd93 cửa hàng không bán trẻ em là thế nào bác?
chắc phải thử phát mới được
@daotruong94 chắc chắn là ngon rồi bạn. đến con gái con nghiện nữa nói chi nam giới
jjigoku
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thì từ bé đến giờ chỉ nghiện vét máng, ngoài ra chả nghiện gì =)))
@jjigoku mỗi lần vét máng của bạn 300k chứ ít gì
"Ngày nào mình cũng hút mà có thấy nghiện đâu 😁"
@em đang làm gì vậy tôi cũng thế
djbuj
CAO CẤP
4 năm
phì phèo khói nhả khắp đường đã thấy ngứa mắt rồi 😆
taynguyendie
ĐẠI BÀNG
4 năm
Pha heroin vào thì đố thằng nào mà không nghiện
@taynguyendie =)) tiền đâu pha heroin bạn ?
Sợ quá, đi kéo 1 hơi đây
Cần sa là tốt nhất trong tất cả các loại phà ra khói nha..
Đọc bài này chỉ muốn kéo thử một hơi xem ngon cỡ nào. Không biết ở đâu bán các bạn?
@Thái Tâm Nghiên Bác check thử saigonpodsystem.com xem, bên đấy cũng kha khá vị ấy bác
@Thần đồng híp hốp Bác dùng rồi hay sao biết thế. Cám ơn nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019