Các bạn sinh viên học đại học nên tổ chức file như thế nào cho dễ tìm, dễ quản lý

Duy Luân
8/9/2019 15:31Phản hồi: 135
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

fine
TÍCH CỰC
5 năm
Sẽ có bài về nên sắp xếp/tổ chức file thế nào trên macbook?
tahitivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cách tổ chức file , folder trong máy tính tốt làm việc hiệu quả hơn.
hieuntp2
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nên tiền tố trước mỗi thư mục bằng số, lúc đó mỗi lân thêm như mục mới vào thì các bạn không làm xáo trộn thứ tự đã được lưu.
danh so.png
Bác mod @Duy Luân cho thêm cách đặt tên file như nào cho khoa học, dễ sắp xếp và tìm kiếm.
@Quang Ngọc 2401 https://tinhte.vn/threads/dat-ten-file-va-to-chuc-folder-nhu-the-nao-cho-de-tim-de-hieu.2672853/

Đây nhé bạn
Có ba cái file, folder mà cũng không biết sắp xếp sao cho hợp lý thì thôi đừng xài máy tính nữa.
Mà nói chi cho xa, đến cái việc đặt tên trong danh bạ điện thoại mà nhiều người còn không biết đặt sao cho logic, đến khi muốn tìm thì lòi con mắt cũng không biết nó nằm ở đâu
@anhtuan1066 Vậy thì họ cần chỉ, bạn nên chỉ họ
Hiep Nogusa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay, mình cũng đnag dùng dropbox.
Hiep Nogusa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dropbox rất hay và tiện, nhiều khi đang ở ngoài ctr mà sếp cần file bản vẽ cũng có thể gửi ngay đc, vì đồng bộ tài khoản Dropbox. Quản lý file của các nhà thầu theo đánh số, nói chung chưa đc thông minh lắm nhưng cơ bản lúc cần vẫn tìm đc file.
ngày xưa mình hay có những file ẩn lắm
vì hồi đó mạng chưa phổ biến như bây giờ nên toàn phải tranh thủ tải về dùng dần
giờ thì xem trực tuyến cho nhanh mà lại còn được update liên tục
@chuyên gia phá đám Nhớ xưa có vài file chất lượng cao Full HD trên 20Gb như bộ fiml, 3D zen được cho cất vào hẻm cỡ vài chục cái /xẹt/sẹt/.. lâu lâu mở ra xem trên TV 50" xem phê thiệt, nhưng giờ còn khối phim ác hơn nhiều, mà chả cần lưu chi cho tốn dung lượng disk, xem online đủ thể loại
Nhớ ngày xưa ngồi canh mấy đợt khuyến mãi của ms, thời ấy dung lượng onedrive lên tới 2 TB lận 😁
Anh em cho mình hỏi tí. Đang dùng chung tài khoản Google Drive của công ty
1. Mã hóa foder tạo ra được không?
2. Cho read only bằng cách nào? Không cho download
3. Đang nằm dưới quyền cấp, thì thằng chủ cao nhất của Google Drive có phải nó có quyền truy cập, xem, sửa, xóa, dowload.
4. Mình tạm thời bảo mật file của mình khi cất lên Google Drive bằng cách gắn password vào các file cho làm điều đó như Word, Excel, tài liệu....còn các file không cho gắn password thì dùng chương trình nén WinRar nén với password xong thảy lên cloud cất. Bạn nào có giải pháp hay hơn?
@nbqvdp bác dùng drive doanh nghiệp gói nào. Như mình dùng gói gsuite enterprise, bảo mật 2 lớp, tạo share drive add vào một số người, phân quyền cho ai chỉ được xem, ai được thêm, ai được xoá và ai được thêm member vào.
@ichbiningenieur Gói gsuite enterprise này do admin cấp xuống, được share cho 1 tài khoản email riêng, thấy cũng được thêm xóa, sửa toàn quyền với tài khoản, vì nghe nói admin nó có quyền cao hơn vì nó cấp cho mình
@nbqvdp tất nhiên admin quyền to, nhưng khi bạn tạo một share drive, bạn sẽ được assign làm "content manager" (hay cái gì đó tương tự) của cái share drive đó. Như mình cũng ko phải admin, nhưng vẫn tạo share drive đc
cái này chỉ cho mấy bạn gái mệt lắm.khó quá bỏ qua
bài viết bổ ích,cảm ơn Mod.
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Bổ ích
Sắp xếp các file theo từng chủ đề , tạo thư mục theo từng môn học, khi cần search cái ra liền , khỏi mất công tìm cả đống file trên máy.
Mình cũng tổ chức Files theo dạng từng học kì và theo từng môn. Còn mà phân nhánh sâu như anh Luân thì mình chưa đạt tới...hihihi
Gg driver hôm nay như hạch. Tải về 1 thư mục mà không được. Các bác biết nó bị gì không a
@xuhariver Xài Dropbox nhé 😁
@Duy Luân Tải xuống bác ơi, mấy data công viec cần lấy xuống
Chia theo môn học làm gì, chia theo thời gian ấy, năm 1 năm 2 kỳ 1 kỳ 2 v.v. dễ hơn.
vinataba.
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân có cách nào tổ chức file cho dân dev k anh =)))
@vinataba. dev thì theo project thôi =)))
xd04cd01
ĐẠI BÀNG
5 năm
Riêng về lưu trên cloud có thể nhiều bạn còn chưa biết. Nhưng chẳng lẻ việc lập một cây thư mục về dữ liệu, sắp xếp data thì tôi nghĩ đó thể hiện tư duy mỗi người đâu cần phải hướng dẫn đâu??
@xd04cd01 không phải ai cũng rành đâu bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019