Các bộ phát Wi-Fi 4G hiện có trên thị trường: tốc độ trên 150 Mbps, 10 thiết bị xài, giá từ 1 triệu

Trung Dt
21/10/2017 17:26Phản hồi: 527
Các bộ phát Wi-Fi 4G hiện có trên thị trường: tốc độ trên 150 Mbps, 10 thiết bị xài, giá từ 1 triệu
Xin giới thiệu với anh em một vài các bộ phát Wi-Fi 4G phổ biến hiện đang có mặt ở Việt Nam. Mọi người có thể dễ dàng mua được các sản phẩm thông qua các kênh bán lẻ hoặc những cửa hàng chuyên kinh doanh nhóm thiết bị này, giá thành từ 1 triệu đồng trở lên với nhiều lựa chọn khác nhau, gồm cả chính hãng lẫn xách tay.

Để biết thêm nhiều gói cưới do anh em Tinhte.vn chia sẻ mời anh em xem qua bài này:
https://tinhte.vn/threads/hoi-tinh-te-anh-em-co-dung-cuc-phat-wifi-di-dong.2736466/

Tóm tắt những tiêu chí để lựa chọn bộ phát Wi-Fi 4G di động
  • Băng tần mạng và tốc độ: thường có 3 loại tốc độ mạng 4G trên các bộ phát bán ra tại Việt Nam là Cat 4, Cat 6 và Cat 9. Nếu sử dụng mạng Vinaphone tốc độ tối ưu nhất thì bạn nên chọn bộ phát có chuẩn Cat 9 nếu dư dả tài chính. Hạ tầng mạng 4G của Vinaphone là Cat 11 nhưng rất ít thiết bị hiện có ở Việt Nam hỗ trợ tới chuẩn này.
  • Dung lượng pin: càng cao thì thời gian sử dụng càng dài.
  • Số lượng kết nối các thiết bị: thường là từ 5 máy trở lên.
  • Chuẩn kết nối Wi-Fi: Wi-Fi băng tần 2.4 GHz 150 Mbps hay 300 Mbps, băng tần 5 GHz hay chuẩn 802.11ac…
  • Tiện ích mở rộng khác: sạc pin cho thiết bị di động, màn hình hiển thị đa thông tin, điều khiển được qua ứng dụng trên smartphone / tablet, làm repeater bắt sóng từ mạng Wi-Fi khác…

Dưới đây là một số sản phẩm tham khảo

TP-Link M7350
Tốc độ tải xuống / lên: 150 Mbps / 50 Mbps
  • Dung lượng pin: 2.000 mAh
  • Wi-Fi chuẩn n, hai băng tần 2.4 GHz / 5 GHz
  • Kết nối được khoảng 10 thiết bị
  • Màn hình hiển thị đa thông tin, điều khiển được qua ứng dụng di động
  • Nhận xét: đây là một lựa chọn dễ dàng cân bằng với mọi thông số kỹ thuật. Thiết kế nhỏ gọn, pin dung lượng vừa phải và khả năng kết nối tốt.
  • Giá tham khảo: 1,4 - 1,8 triệu

Tenda 4G185
  • Tốc độ tải xuống / lên: 150 Mbps / 50 Mbps
  • Dung lượng pin: 2.100 mAh
  • Wi-Fi chuẩn n băng tần 2.4 GHz
  • Nhận xét: sản phẩm này có màn hình LCD với giao diện khá bắt mắt, có nút kết nối Wi-Fi nhanh WPS giúp đơn giản hoá việc nhập password.
  • Giá tham khảo: 1,5 triệu

D-Link DWR-932C
  • Dung lượng pin: 2.000 mAh
  • Nhận xét: sản phẩm của D-Link chỉ hiển thị trạng thái sóng, kết nối, SMS thông qua đèn báo và không có màn hình LCD.
  • Giá tham khảo: 1,5 - 1,7 triệu

Huawei E5573C
  • Dung lượng pin: 1.500 mAh
  • Có chế độ làm repeater, thu Wi-Fi bên ngoài và phát lại để sử dụng. Giả sử một ngày di chuyển bạn ở công ty nhiều thì bộ phát tự kết nối Wi-Fi để tiết kiệm dung lượng 4G. Khi rời phạm vi bắt sóng Wi-Fi của công ty thì tự chuyển sang sử dụng mạng 4G.
  • Nhận xét: tính năng repeater và thiết kế nhỏ gọn bù lại cho những điểm yếu của nó so với các đối thủ bao gồm không có màn hình đa thông tin, pin dung lượng thấp. Lưu ý là dòng sản phẩm này có nhiều phiên bản của các nhà mạng quốc tế khác nhau, giá chênh lệch vài trăm ngàn đồng nhưng đều đã được unlock quốc tế sẵn (vì bị khoá mạng chắc không ai mua 😁).
  • Giá tham khảo: khoảng 1,1 - 1,3 triệu

Quảng cáo

Netgear AC791L
  • Mạng: LTE Cat 6 (300 Mbps)
  • Dung lượng pin: 4.340 mAh
  • Wi-Fi chuẩn AC1200 (AC 867 Mbps + N 300 Mbps)
  • Kết nối được khoảng 15 thiết bị
  • Màn hình hiển thị đa thông tin, có tuỳ chọn ăn-ten rời để tăng khả năng phát sóng Wi-Fi MIMO
  • Nhận xét: pin dung lượng lớn và sử dụng hạ tầng mạng Cat 6 phù hợp cho các nhà mạng tại Việt Nam. Tuy nhiên bạn không thể thua sản phẩm mới 100% vì đa phần là hàng đã qua sử dụng hết hợp đồng của nhà mạng.
  • Giá tham khảo: 3,5 triệu

Netgear AC815S
  • Mạng: LTE Cat 9 (450 Mbps)
  • Dung lượng pin: 4.340 mAh
  • Wi-Fi chuẩn AC1200 (AC 867 Mbps + N 300 Mbps)
  • Kết nối được khoảng 15 thiết bị
  • Màn hình lớn 2,4 inch, chống nước IP65 và chống sốc tiêu chuẩn quân đội Mỹ MIL-STD-810G, có thể sạc cho thiết bị di động thông qua cáp OTG
  • Nhận xét: bộ phát thích hợp dành cho những hành trình du lịch nhờ dung lượng pin khá, thiết kế bền bỉ và kết nối mạnh.
  • Giá tham khảo: 4,5 triệu

ZMI MF855
  • Dung lượng pin: 7.800 mAh
  • Wi-Fi chuẩn n 2,4 GHz
  • Nhận xét: trừ vẻ ngoài giống cục pin dự phòng Xiaomi và không tích hợp màn hình đa thông tin thì ZMI MF855 xứng đáng để lựa chọn nếu bạn cần bộ phát 4G có pin dung lượng cao hơn so với mặt bằng chung của thị trường.
  • Giá tham khảo: 1,2 - 1,4 triệu

Hy vọng với một số sản phẩm được nêu ra thì anh em có thể chọn ra được cho mình một bộ phát Wi-Fi 4G phù hợp cho nhu cầu sử dụng. Và nếu bạn nào đang dùng sản phẩm khác với danh mục trong bài viết này thì có thể chia sẻ thông tin thiết bị và trải nghiệm sử dụng.
527 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ca_canh
ĐẠI BÀNG
6 năm
mua cái này rẻ hơn mua laptop có LTE.
@ca_canh Và phải mang theo 1 cục phát đi kèm, trong khi laptop LTE nó build-in luôn. Nói chung là đánh đổi cả ^^
Ginerbread
TÍCH CỰC
6 năm
@iceteazz trong balo laptop lúc nào chả có lỉnh kỉnh phụ kiện cục sạc, chuột, ko dây, lót chuột, thêm cục phát wifi bằng bao thuốc lá thì có gì quá khó khăn đâu bác. Laptop nó khác đt ở chỗ đó. Khó mà làm gọn laptop lắm. Lại có thể phát cho đt dùng chung, ko tiêu tốn pin laptop nữa.
@Ginerbread _ Thì còn tùy vào nhu cầu mà. Ông chú ruột mình dùng x1 carbon, mang mỗi cái túi da nhỏ gồm sạc và laptop, quyển sổ và cái bút mực, vừa đủ 1 cái cặp tài liệu không mang gì nhiều. Với ai mang hẳn balo cùng 1 tá thứ lỉnh kỉnh sạc, dây, dongle / adapter thì có thêm 1 cục phát wifi cũng không phải lạ gì. Mỗi người 1 phong cách mà.
@iceteazz Cái này sử dụng được nhiều thiết bị còn laptop LTE chỉ dùng được cho laptop đó thôi
@Nguyễn Đức Tú _ Laptop LTE share được kiểu hotspot bạn ơi ...
kien2810
TÍCH CỰC
6 năm
Thiếu MF885 pin 10000mAh rồi 😁
@kien2810 Cục này xài ngon lành ko bạn ,?!
zendomarata
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangphi1650 Khá ngon nha bạn!
ngọn lửa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@VuHung123 "Thời gian bảo hành ít ( 3 tuần ) cũng không ghi rõ trong mô tả sản phẩm, mua tại CellphoneS cao hơn có 100k mà bảo hành 1 năm 1 đổi 1. Sản phẩm cũng không hề có hoá đơn, giấy tờ gì để chứng minh đủ điều kiện bảo hành ngoài con tem bé tẹo dễ rách vỡ dán trên thân máy." 1 phản hồi trên link bán của bác !
Quá hửu ích vs iêm ! Thanks mod
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
mình thấy chọn cục phát quan trọng nhất là độ ổn định và xem viên pin có phổ biến không lỡ bị chai thì thay cho đễ
Ae đừng có chọn cục ZMI ở cuối
Bắt và phát sóng cực kém, dùng lâu còn rất nóng
kien2810
TÍCH CỰC
6 năm
@@nh Phú Bác nhầm à,đang dùng hàng ngày,sóng rất khỏe,phát cũng rất khỏe, m vứt cốp xe ( xe ga ) ,sử dụng 1-2 tiếng sau bỏ ra để tắt thì thấy nóng bình thường.
ntson
TÍCH CỰC
6 năm
@kien2810 dùng lâu và dùng 1-2 tiếng nó khác nhau nhé.
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kien2810 Không biết nhu cầu bác như thế nào chứ con này trước mình mua xong rồi bán ngay, do nhu cầu công việc nên phải dùng liên tục và đút túi quần, nóng chân kinh hồn, mà nóng là bắt đầu chập chờn. Mua thời đầu nên pin khoảng 7k mah thôi chứ ko đc 10k. Giờ đang an phận em 782s độ lại (mới bán em 815s xong).
David.Le
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguulangx1 MF855 đúng là xài lâu (với cường độ tương đối cao) sẽ bị nóng, nhưng cái vụ chập chờn thì không hẳn là đúng, vì tôi xài cả ngày vẫn thấy ổn định.
Apollon
TÍCH CỰC
6 năm
Mua cái bộ phát Wifi/3G rồi cắm vào cục pin dự phòng cho nhanh.
Apollon
TÍCH CỰC
6 năm
@iTeen Đầy ra, trừ phi bạn cũng cho nó là USB 3G.
Screen Shot 2017-11-15 at 3.10.41 PM.png
Anh T Ng
TÍCH CỰC
6 năm
@Apollon Bó tay, nó không là USB 3G thì là gì bạn? Lại còn "cho nó là", cho gì nữa vì nó đúng là USB 3G.
Bạn nghĩ sao khi đi cắm cái USB kia vào pin dự phòng rồi mang đi chơi, vì nó vướng víu hơn cả cầm thêm cục phát rời. Những loại như ảnh bạn chụp chỉ mấy ông dùng trên oto du lịch hay cắm vì nó rẻ và cắm cố định 1 chỗ nên ko bị vướng 😃 Còn oto cá nhân giờ người ta chuyển sang chơi cục phát rời nhiều lắm rồi.

Còn như mình có cho thêm tiền mình cũng không chơi kiểu này được, cứ phải cắm nó vào cục sạc liên tục trong khi mấy loại này ko thể nhét túi quần, đút trong túi laptop mang đi thì sợ gãy chân.
Apollon
TÍCH CỰC
6 năm
@iTeen Cái này có thêm tính năng làm wifi router nhưng cứ thích tính nó là usb 3G cũng được, còn mình thì cho nó là cục phát wifi 4G/3G. Nó nhỏ gọn, cần dùng thì cắm luôn vào cục pin dự phòng, khoẻ hơn. Chấm dứt tranh luận ở đây được rồi.
Anh T Ng
TÍCH CỰC
6 năm
@Apollon Tuỳ bạn thôi, loại này trên xe khách dùng đầy rồi, nóng như lửa và khi nóng là rớt mạng. Bạn hãy cứ dùng rồi nhận xét, đừng lấy hình trên mạng 😃
Mình dùng bộ M7350 của TP-Link thấy khá ổn định, kể cả để trên xe đi đường dài chạy với tốc độ cao. Lại là hàng chính hãng đc bảo hành 2 năm cả cháy nổ nên khá yên tâm. Để dùng 1 thời gian nữa mình làm cục NetGear AC815S xem sao!
@bang3lang Có điều kiện thì nên dùng hẳn Netgear đi.
jumiet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bang3lang tplink xài rất oik
@bang3lang Đừng đụng vào Netgear khuyên chân thành. Cái đồng hồ đo lưu lượng của nó không xài cho VN mà cho mạng bên ấy.
xedieu
CAO CẤP
6 năm
Thiếu tiêu chí rất quan trọng: Có hay bị rớt mạng không?

Mua pin M7350 ở đâu các bác nhỉ?
Thienhaiph
TÍCH CỰC
6 năm
@xedieu Trên pin có dán tem bảo hành đó nếu còn thì lỗi được đổi đó bác 😁
xedieu
CAO CẤP
6 năm
@Thienhaiph Em sợ nó chai dần nên mua dự trữ bác ạ!
@xedieu Mình chưa dùng loại này ở bên trên nên không đánh giá được 😁 Thế mới cần anh em xài rồi nhận xét dùm.
@xedieu TP link đó tui xài, mạng Viettel chạy bền không bị auto restart hay rớt nhảm.
@machao_mengqi bạn cho mình hỏi tp link m7350 có ổn định khi phát lâu dài ko,quan trọng là lâu dài vì mình có thể cắm sạc phát 24/24 ạ
duongluc85
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đúng cái mình đang cần. Đang phân vân giữa TP Link M3750 và MF885
@duongluc85 Có cả TP Link M3750 hả 2 thánh?
@iupxlam cho mình hỏi mình đang phân vân giữa zmi MF885tp link m7350 thì nên chọn cục nào ạ cần ổn định phát lâu dài tốc độ không cần phải nhanh nhất ạ,quan trọng là ổn định phát lâu dài vì mình có thể cắm sạc phát 24/24 ạ
ntson
TÍCH CỰC
6 năm
@cuong96lc dùng m7350, pin có hơi ẻo một chút nhưng vẫn chiến 6 tiếng liên tục với 2 thiết bị được
@ntson Cho mình hỏi giữa totolink mf150 với huawei e5573 nên chọn con nào vậy a
con này thiết kế đẹp vãi
@hoangphithanh Nói thật chứ cái thanh hiển thị dung lượng của nó sẽ không hoạt động ở VN đâu. Nó được thiết kế để hoạt động với nhà mạng bên đó.
@machao_mengqi ở đâu có bán bác . em đang cần mua
@hoangphithanh Tham khảo: https://vohoang.vn/tp-link-m7350-wifi-di-dong-4g-lte-150mbps
Nêm cập nhật thêm mấy chổ khác như lazada...,
Chú ý logo TPlink đã đổi thành logo mới. Coi chừng mua nhầm sản phẩm có logo cũ. Logo mới như ở trang chủ của nó: http://www.tp-link.com/lk/
Bonus thêm: Cục TPlink này có kèm 2 cái khay chuyển sim từ loại nhỏ nhất thành loại sim bự. Bạn không cần phải quan tâm mình đang cầm sim lớn hay nhỏ, bấm sim cắt sim gì cả.
Có blacklist mấy đứa ăn ké nữa (tải app về trên di động), còn nhiều nữa như nạp tiền qua app mà khỏi phải tháo sim lắp qua điện thoại, soạn sms...
@machao_mengqi bạn ơi con tp link m7350 này có thể tháo pin ra cắm điện dùng trực tiếp 24/24h được không ạ,mình cũng ưng con tp link m7350 này hơn con netgear 785s mà hỏi nhà bán hàng họ bảo chỉ dùng pin được thôi chứ không tháo pin ra cắm điện trực tiếp được,còn con negear thì lại tháo pin ra cắm điện trực tiếp được nên mới lăn tăn,mong bạn tư vấn giúp ạ
aloalo25
ĐẠI BÀNG
6 năm
@machao_mengqi Bác cho e hỏi cách blacklist nhưng người ăn ké như nào
nong thon thi nen sai nha mang nao may vi
eaglet_no1
TÍCH CỰC
6 năm
@nhuttruong-com Viettel mạnh nhưng mà đắt quá. Mình đang dùng mobi, rẻ mà không ngon (((
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
6 năm
@eaglet_no1 Mua cái sim Dcom Viettel (ko gọi được), cài ứng dụng My Viettel vào điện thoại, chọn gói cước của Dcom phù hợp ví tiền của bạn, vd 90K 10GB/tháng, hết dtt tháng mua tiếp.
eaglet_no1
TÍCH CỰC
6 năm
@VIC_VIC vẫn đắt lắm. mobi từng đấy 60GB hoặc 120GB rồi. Chỉ tội không có 4g, mạng yếu thôi ))
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
6 năm
@eaglet_no1 Nó là gói cước theo ngày mà bác, dcom cũng có đấy
Qua nay cũng đang tìm hiểu mua thay con Buffalo 3G. TPlink thì hùi đó bán thấy lỗi rất nhiều. Xiaomi thì ko bik nó an toàn ko. Netgear và Dlink đang xem xét.
Nếu ai dùng nhiều đt hoặc nhiều thiết bị thì dùng thêm con Redmi 4 Prime hiệu quả hơn mấy cục phát ko kiêm sạc dự phòng. Pin trâu hơn hẳn mà lại làm đt sơ cua luôn
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã dùng 791L và 815. Nhận xét pin 2 con gần tương đương nhau, pin 815 lâu hơn, nếu ai dùng vừa thì 815 đủ sức dùng 2 ngày, 791L dùng được 1,5 ngày (815 mình bật từ lúc 7h đến 9h tối thì còn khoảng 30% pin, 791 thì khoảng 18-20% - chỉ 1 máy kết nối nhé).
791L được cái reset factory thoải mái, 815 nếu reset factory phải có Code unlock lại, nên ai mua nhớ phải xin và giữ Code.
2 con này xài chỉ ấm nhẹ thôi, đút túi thoải mái, con Mf855 ae nên bỏ qua, mau nóng, lúc nóng rất chập chờn, nói chung dùng rất chán.
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr KOP 791 thì bác tải app Netgear về (trên CH Play ấy - Tải về xong nó tên Netgear), bác chịu khó vào trong ấy xem. Còn ko nữa bác tải My Viettel về để xem Data còn lại (nếu bác dùng sim Viettel). Tại mấy cái Netgear này nó hỗ trợ chủ yếu cho mạng nước ngoài nên vụ hiện Data không tốt như mấy con TQ, bác chịu khó làm như mình nói là xem được thôi. 😃
@nguulangx1 có cach1 nào data limit cho nó không bác xài lố hoài tốn tiền quá hehe
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr KOP Đổi sim đi bác. Vd89, C90, V90. 1 ngày 2GB, 1 tháng 90k, ko lo lố. Thực sự trước nay mình ko dùng chức năng giới hạn bao giờ cả. 😔
@nguulangx1 bác cho mình hỏi mình đang phân vân giữa Netgear Aircard 782Stp link m7350 thì nên chọn cục nào ạ cần ổn định phát lâu dài tốc độ không cần phải nhanh nhất ạ,quan trọng là ổn định để phát lâu dài vì mình có thể cắm sạc phát 24/24 ạ
phong_huynh0
ĐẠI BÀNG
6 năm
ZMI MF885 ,pin 10k ,có sạc nhanh 2.0 ,ko nóng như MF855 ,phát ổn định và ngon
tinthanh25
TÍCH CỰC
6 năm
@phong_huynh0 M cũng đang tính hốt con mf885, thấy pin dung lượng cao, có điều ko có màng hình hiển thi. Ngó qua thấy con 185 có ổn ko nhỉ?
phong_huynh0
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tinthanh25 nó có app ZMI hiển thì trên đt lun bạn ,nó bắt 4G trước, ko bắt đc nó sẽ bắt 3G ,mà pin trâu lắm bác nên ko cần thiết fải có màn hình ,e thấy mấy cái có màn hình đa phần pin yếu
ranmap1989
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang dùng bạn Huwei của Vodafone đã unlock! Tuyệt vời với cho nàng repeater
Mua con Lumia cũ và phát wifi 😆
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@Quang Hưng Phạm con lumia 630 của em đang dùng phát 3g đây bác, h bán lại có 500k thôi em để phát 3g xài luôn, nêu nói về tính năng thì mấy cục trên thua xa con em, thêm quả pin 10000mAh nữa thì vài ngày liên tục luôn
3,5 -4,5 triệu thì mua luôn cái điện thoại phát lại còn ngon hơn.
thanhkl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@buidoimiennui Điện thoại thì chỉ phát cho vài ba máy đã nóng lắm rồi, pin tụt rất nhanh, mấy cái này thì chuyên dụng cho wifi hơn.
Metallicy
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhkl Mình dùng con moto cùi bắp phát cho 5 cái đt xài chơi cả ngày có sao đâu bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019