Các bước bạn cần biết để bảo vệ bản thân khi có dịch bệnh bùng phát

Hassler
10/11/2017 3:24Phản hồi: 25
Các bước bạn cần biết để bảo vệ bản thân khi có dịch bệnh bùng phát
Bệnh truyền nhiễm là gì? Mình chắc rằng hầu hết mọi người đều đã xem ít nhất một vài bộ phim hoặc chơi game về các thể loại bệnh truyền nhiễm rồi. Nổi tiếng nhất ở thể loại này là các phim zombie xác sống như series The walking dead hay các gamer đều biết đến Resident Evil. Vậy ta cần chuẩn bị cho bản thân như thế nào trong trường hợp dịch bệnh bùng phát?

Trước tiên chúng ta cần hiểu đơn giản các bệnh truyền nhiễm thường được gây ra bởi vi khuẩn, virus hoặc các tế bào thâm nhập vào cơ thể bằng nhiều cách. Thường thì các bệnh truyền nhiễm có khả năng lây từ người này sang người khác rất dễ dàng vì vậy nếu để xảy ra thì việc bùng phát bệnh trong cộng đồng là rất cao. Sau đây là một vài lời khuyên dành cho bạn nếu bạn rơi vào trường hợp khu vực bạn ở xảy ra bùng phát dịch bệnh.

1. Rửa tay:

Đơn giản nhất, hiệu quả nhất. Các mầm bệnh như virus, vi khuẩn hay nấm thường dễ dàng được truyền từ bề mặt da bị nhiễm khuẩn của bạn lên mắt và miệng (hai nơi mầm bệnh dễ dàng thâm nhập vào cơ thể bạn). Chính vì vậy việc rửa tay là một trong những bước đầu tiên giúp bạn sống sót trong dịch bệnh. Còn về cách rửa tay ra sao thì chắc chỉ cần ra trường mẫu giáo là sẽ thấy 😃

2. Tránh chạm tay lên mặt:
Nghe hơi dị nhưng hầu hết ai cũng có xu hướng sờ tay lên mặt mình vài lần trong ngày, không đến nỗi tự yêu bản thân thái quá như chàng Narcissus trong thần thoại Hy Lạp dẫn đến lao mình xuống hồ khi săm soi bản thân, nhưng chắc chắn là có. Thêm nữa, chắc đọc xong dòng này sẽ có người chột dạ sờ tay lên mặt, mình không sờ được vì bận gõ phím 😁. Vấn đề ở đây là nếu bạn không rửa tay sạch thì dù da bạn không bị trầy để mầm bệnh truyền qua thì phần miệng hay mũi là nơi mầm bệnh sẽ dễ dàng “chui” vào cơ thể bạn.

3. Chắc chắn rằng hệ miễn dịch của bạn đã được “update”:
Nhiệm vụ của Vaccines là giúp cơ thể có được sự đề kháng trước những bệnh lây nhiễm thường gặp. Thường thì tiêm chủng ở trẻ em sẽ được chú ý hơn, nhưng không phải đã là người lớn thì không cần phải để ý đến tiêm chủng. Khi ta khám bệnh thường xuyên và tiêm chủng đều đặn, cơ thể ta sẽ khoẻ hơn, ít nhiễm những bệnh vặt hoặc nếu có dịch bệnh thì theo chọn lọc tự nhiên, những người không khoẻ mạnh sẽ dễ bị nhiễm trước.

4. Lưu trữ thức ăn cẩn thận:
Như đã nói ở trên, mầm bệnh sẽ dễ dàng lây qua đường miệng, vì vậy nếu bạn ăn phải thức ăn có chứa mầm bệnh thì gần như chắc chắn bạn sẽ bị nhiễm. Thế nên khi bảo quản thức ăn hãy để ý phân loại thức ăn sống với thức ăn chín, hoặc rau củ với thịt sống... Tốt nhất vẫn là ăn chín uống si, chuẩn bị đồ ăn chỉ đủ cho 1 bữa, và rửa tay rửa tay rửa tay, rửa trước khi chế biến, sau khi chế biến, trước khi ăn, sau khi ăn...

5. Sex an toàn và không dùng chung đồ dùng cá nhân:

Giống như AIDS, khả năng lây nhiễm dịch bệnh có thể xảy ra khi bạn quan hệ tình dục. Vì vậy hãy dùng condom, hoặc tham gia game tặng condom 001 mà tinhte hay có :D. Nên kiểm tra xem bản thân hay bạn tình có bị STD (sexually transmitted diseases: bệnh lây nhiễm qua đường tình dục) không. Về đồ dùng cá nhân thì tốt nhất ai sử dụng cốc của người đó, hay đánh răng thì đừng xài ké đồ của người khác.

Về bao cao su thì xem qua trên tay nha, có cả loại 001 hay tặng theo game nếu bạn chăm theo dõi game của tinhte :D

Quảng cáo

6. Hạn chế tối đa việc ra khỏi nhà:
Nếu có dịch thì tốt nhất nên ở nhà, nếu có đi ra đường thì đừng đi qua những nơi có khả năng có ổ bệnh (bệnh viện, nhà xác, địa điểm được báo có dịch...). Khi đi thì cần trang bị khẩu trang, mặc quần áo dài và nhiều lớp để có thể cởi bỏ, nếu có điều kiện thì khi đến chỗ cần đến hãy tắm hoặc rửa tay. Nếu chẳng may bạn nghi mình bị nhiễm bệnh, hãy ở nhà, vì khi bạn trong tâm trạng lo lắng chạy đến bệnh viện, có thể sẽ bị lây nhiễm chéo thêm những bệnh khác trên đường đi. Tốt nhất hãy gọi đến đường dây nóng thông báo các triệu chứng bạn gặp phải và tìm cách di chuyển đến bệnh viện an toàn nhất có thể. Đường dây nóng về dịch bệnh sẽ được truyền thông đưa lên mạng hoặc TV trong khi có dịch xảy ra, hoặc gần đây các nhà mạng cũng thấy có tin nhắn cảnh báo các tình huống khẩn cấp, nên bạn cứ yên tâm không phải lo không biết số của đường dây nóng nhé.

Trên đây là những bước cơ bản để tự chuẩn bị nếu có trường hợp xảy ra dịch bệnh bùng phát, các bạn có muốn bổ sung thêm thông tin gì thì comment nhé.

Mình sẽ viết các bước chính quyền thường làm để kiểm soát dịch bệnh trong 1 bài khác, chắc sẽ không phải như kiểu gom vào 1 chỗ rồi cho 1 quả nuclear bomb như trong các phim Hollywood đâu. Stay tune!

Tham khảo WHO, CDC, Safewise, ảnh minh họa: Thestar
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

yellowcard
TÍCH CỰC
6 năm
ngày trước sợ lây bệnh viêm gan B ghê gớm
@yellowcard sợ thì đi tiêm vacxin thôi có sao đâu. Mình tiêm 3 mũi xong giờ tự tin phết :p
mokakdha
TÍCH CỰC
6 năm
@shinkt thuốc thật 100% k bác, nghe nói vacxin trẻ em còn bi giả nữa
@mokakdha Đa phần các vụ chết người là do sốc thuốc chứ ko phải thuốc giả đâu. Và tỉ lệ này cũng rất thấp.
Cũng vì hội anti vacxin này mà mấy bệnh viện nhi đồng có rất đông trẻ em bị viêm não, ảnh hưởng cả đời của nó đấy
Trên thế giới cũng có nhiều đợt kêu gọi tẩy chay vacxin, kết quả là số người chết tăng cao hơn gấp mấy lần, cũng do người ta đọc trên mạng hoặc qua báo chí. Có khá nhiều người lên án vụ anti này là tội ác của nhân loại đấy. Bạn google là ra đầy (tiếng Anh nhé)
Còn về mình, mình vẫn tin tưởng vào vacxin, bời vì tỉ lệ bị chết khi đi từ nhà đến chỗ tiêm vacxin còn cao hơn cả ngàn lần so với chết do sốc vacxin nữa 😁
Dính chất nhầy màu trắng đục rửa hoài nó không hết.nghe nói chất này rất nguy hiểm.😁:D
dxkien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở nhà, chui vào trong chăn, đóng cửa, không giao tiếp,... tất cả chỉ làm bạn trở lên yếu đuối hơn mà thôi.

Biết cách bảo vệ mình khi nó quá mạnh.

Nhưng cũng biết cách ra ngoài chống lại nó để có hệ miễn dịch già dặn kinh nghiệm, để vượt qua nhiều thử thách.

"Ăn bẩn - sống lâu & Ăn k*t trâu - sống mãi"

😁:D:D

ĐỪNG QUÁ LO SỢ CÁC BẠN NHÉ - Hiểu biết thì sẽ sống tốt.
Ruiz
CAO CẤP
6 năm
Zombie Apocalypse is coming
@Ruiz Nếu có vụ này thì chắc chỉ mài dao cho sắc thôi chứ các bước trên con như bỏ qua 😁
trước khi FAP phải rửa tay và dùng đồ bảo hộ
nhớ nha anh em
http://anh.24h.com.vn/upload/2-2014/images/2014-06-03/1401774471-tranh-vui-24hcomvn--1-.jpg
Trên tinhte đang có dịch tay chân miệng nha các members vệ sinh tay, miệng sạch sẽ khi comment để tránh lây bệnh cho cộng đồng nhe 😃
dxkien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở nhà, chui vào trong chăn, đóng cửa, không giao tiếp,... tất cả chỉ làm bạn trở lên yếu đuối hơn mà thôi.

Biết cách bảo vệ mình khi nó quá mạnh.

Nhưng cũng biết cách ra ngoài chống lại nó để có hệ miễn dịch già dặn kinh nghiệm, để vượt qua nhiều thử thách.

"Ăn bẩn - sống lâu & Ăn k*t trâu - sống mãi"

😁:D:D

ĐỪNG QUÁ LO SỢ CÁC BẠN NHÉ - Hiểu biết thì sẽ sống tốt.
@dxkien Nhà bác nuôi nhiều trâu đang có chiến dịch tiêu thị sản phẩm hả bác? :D
jing
CAO CẤP
6 năm
ví dụ, ô nhiễm nguồn nước, hay không khí thì chỉ có chết
@jing Lúc đó chắc sẽ có “đề nghị cập nhật bản firmware vaccines mới nhất” 😁
1- Chốt chặt cửa
2- Tìm vũ khí tự vệ như gậy gộc, cán chổi bằng kim loại, có thể gắn thêm đinh và buộc thêm dao để tăng sát thương.
3- Tích trữ lương thực, đặc biệt là đồ có thể đc đc lâu như đồ khô, đồ hộp...
4- Đội mũ bảo hiểm fullface, mặc áo dày để tránh bị "cắn"
5- Tìm thêm vài người nữa và chuẩn bị đóng The Walking Dead hoặc chơi Left 4 Dead phiên bản đời thực :p
@meodihia_cool Đây Nhá 😁
Tối Tải Về Chiến Max Settings thôi :D
Phòng bệnh hơn chữa bệnh, ng xưa có câu
hcmnnk
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sai bét! Các loại virus nguy hiểm như hàng của Tập đoàn Umbrella đều có điểm chung là cần vật chủ không nhiễm bệnh để truyền. Cho nên giải pháp phòng ngừa khi có dịch bùng phát là kiếm virus cúm chích vô để ko bị nhiễm sau đó mới đi cứu thế giới.
@hcmnnk E sợ chích vô xong lăn queo ra rồi, đi còn ko nổi nói j mà cứu thế giới 😁
Đụng toàn cao thủ game với trùm thiên địa hội 😆
Mình chỉ vệ sinh cẩn thận sau khi chịch 😁
rửa thao theo bc 1,3,6,4,5,2 có vẻ thuận hơn.
@chumeo_di_hia Dạ cũng tuỳ vào cách mình quen rửa như thế nào, cái chính là phải sạch, nhất là phần kẽ tay và ngón tay ạ 😁
mokakdha
TÍCH CỰC
6 năm
sao cuhiep k nói trên ku nhỉ
@mokakdha cẩn thận bị bem bây giờ 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119