Các câu hỏi thường gặp khi chọn mua laptop Windows

AbihT
20/8/2018 13:51Phản hồi: 187
Các câu hỏi thường gặp khi chọn mua laptop Windows
Chào anh em, hẳn trong anh em ai cũng đã từng một lần đi mua một chiếc laptop cho mình hoặc cho người thân, bạn bè, và để chọn được hoặc giúp người khác chọn được một chiếc máy phù hợp nhất có lẽ luôn là điều mà anh em luôn đau đầu. Hôm nay mình sẽ tổng hợp sơ qua các câu hỏi thường gặp khi chọn mua một chiếc laptop windows nhé.

1. Nhu cầu bạn như thế nào ?

Đứng giữa hàng trăm hàng ngàn mẫu laptop, anh em thường chú trọng những chi tiết vụn vặt nhưng lại quên đi rằng "Bạn mua laptop để làm gì?".
Đây chắc chắn sẽ là 1 câu hỏi mà bản thân người mua cần phải trả lời chính xác nhất, từng nhu cầu khác nhau sẽ có một số model khác nhau cho anh em tham khảo. Mình sẽ phân ra khoảng 4 nhóm đối tượng sau:

Học tập, làm việc văn phòng cơ bản đơn thuần:

Một chiếc laptop có thể dùng cho tất cả mọi người để thỏa mãn những nhu cầu cơ bản như làm việc, giải trí bình thường. Với nhu cầu này bạn chỉ cần một chiếc Laptop 13’3 hoặc 14 inch có cấu hình cơ bản ,một con chip Core i3 cũng đã đủ chiến, nếu ngon hơn thì i5. Nên mua chip từ thế hệ 5 trở đi, tức là bạn sẽ thấy số Core i3-5xxx, Core i5-5xxx. Những mẫu laptop này thường có giá giao động <15tr tùy mẫu.
Nếu anh em hay làm việc văn phòng, thì nên nghía qua các dòng laptop có thể có cấu hình cao hơn, bàn phím gõ tốt hơn hay màn hình đẹp hơn.

Dùng cho người chơi game

Ngày nay các hãng laptop đã có những dòng gaming chuyên dùng cho các gamer, đặc điểm của những dòng laptop này thường đi kèm với màn hình to 15.6" - 17", cấu hình khủng, đi kèm các tiện ích, hay bề ngoài hầm hố. Một gamer để có thể chiến được các tựa game đỉnh thì cần có máy tính xách tay với bộ xử lý cao cấp như Core i5, i7, card đồ họa rời, hay card đồ họa kép (mình khuyên anh em nếu có điều kiện nên chọn những mẫu có cả vga rời và onboard, như vậy sau này lỡ có hư thì còn 1 trong 2 mà sử dụng), màn hình độ phân giải cao và chất lượng âm thanh mạnh mẽ.
Trên thị trường hiện nay, có 3 hãng chuyên sản xuất laptop gaming đó là ASUS ROGMSI và Alienware

Dành cho người thiết kế chuyên nghiệp:

Nếu như công việc của anh em phải chỉnh sửa ảnh, video, âm thanh, đồ họa và nhiều loại hình truyền thông khác.. anh em cần có máy tính xách tay có trang bị bộ vi xử lý mạnh mẽ, card đồ họa rời, chất lượng âm thanh cực tốt và màn hình lớn với độ phân giải cao (full HD hoặc cao hơn).

Ngoài ra đối với một số designer cần độ trung thực hình ảnh lên đến gần như tuyệt đối thì những mẫu Macbook Pro với màn hình Retina luôn là sự ưu tiên của họ. Bản thân mình từng tiếp xúc với khá nhiều Designer thì bên họ luôn luôn đi kèm với một chiếc Macbook.

Quảng cáo

Đối với một số anh em thường hay dùng các tác vụ nặng nề như dựng phim 3D hoặc render... và nhu cầu di chuyển ít thì các dòng Laptop Workstation lại là sự lựa chọn hợp lý nhất.
Các mẫu laptop Workstation thường được mệnh danh là “Quái vật đồ họa“. Không những vì cấu hình rất tốt cho việc làm thiết kế mà “sức bền” đều rất trâu bò với những con Vga Quadro giúp kéo render cả ngày không ngơi nghỉ mà không sợ tạch quá nhanh.
Nhược điểm của những mẫu này không được đẹp cho lắm. Thường dòng laptop đồ họa workstation thường khá dày, nặng nề và cục mịch. Nhưng đánh đổi đi vẻ bề ngoài bóng bẩy thì ta thu lại được mốt chiếc máy tính với hiệu năng cực tốt.

Dành cho các doanh nhân:

Các mẫu laptop dành cho doanh nhân thường không đòi hỏi cấu hình quá cao, tuy nhiên ngoại hình và độ tiện dụng phải được đặt lên hàng đầu. Do nhu cầu của họ cần phải có một chiếc laptop sang trọng, cấu hình tương đối nhưng lại phải nhẹ nhàng, dung lượng pin trâu và tiện mang đi tới lui. Hầu hết các hãng đều có những dòng laptop điển hình cho doanh nhân như Lenovo Thinkpad X1 Carbon, Dell Xps, HP Spectre 13 , Asus ZenBook 3. Đặc điểm của những mẫu laptop này ngoài vẻ ngoài, nó còn mang trên mình một cái giá khá chát tầm khoảng ~>30tr.

2. Bạn có ngân sách là bao nhiêu:

Quảng cáo

Sau khi xác định nhu cầu của mình, anh em sẽ tìm ra được một danh sách các laptop có thể đáp ứng đủ yêu cầu, tuy nhiên, anh em cần phải xác định thêm chuyện anh em có thể chi ra bao nhiêu cho một chiếc laptop và nó hiện tại có đáng để anh em phải chi ra một số tiền đó hay không?
Mình ví dụ anh em có nhu cầu làm việc văn phòng cơ bản thôi thì những chiếc laptop kiểu như Dell Xps hoặc MSI Gaming hay Workstation đều có thể đáp ứng tốt nhu cầu của anh em, tuy nhiên, những dòng đó thường có giá khá cao và không phù hợp. Hoặc anh em xác định là có khoảng 10tr nhưng lại muốn một chiếc laptop có cấu hình khủng, màn đẹp, pin trâu .... thì đó gần như là một đòi hỏi không thể có.

Anh em cần quan niệm rằng, tiền nào thì của nấy, nhưng nó phải vừa đủ nhu cầu của mình thôi (không bàn tới những anh em richkid nhé hehe).

3. Tương lai có thể nâng cấp không?

Đây là một câu hỏi mà anh em nên hỏi những người tư vấn cho anh em. Một chiếc laptop nên được mua nếu như nó có khả năng nâng cấp ít nhất là RAM và ổ cứng. Một số dòng laptop thường có một ổ cứng đi kèm với một slot ssd hoặc RAM đã gắn sẵn 1 slot và còn dư 1 slot, điều nãy sẽ rất dễ dàng cho anh em khi muốn nâng cấp sau này, hoặc đơn giản là hôm nay mình mua máy ram 4GB vì hết tiền, 1 vài tháng sau mình có thể mua và nâng cấp nó lên.
Một số dòng laptop lại hàn chết RAM vào máy khiến không thể nâng cấp và nếu như có nhu cầu nâng cấp, anh em chỉ có thể mua 1 cái máy mới.

4. Nên chọn hãng nào:

Trên thị trường hiện nay có khoảng trên dưới 10 hãng laptop, mỗi hãng sẽ có những mẫu, thiết kế và phân khúc khác nhau trên thị trường, việc chọn hãng nào luôn làm cho anh em đau đầu vì mỗi hãng lại có một thế mạnh và nhược điểm khác nhau. Tuy nhiên anh em nên lưu ý chọn những mẫu laptop có đc bảo hành chính hãng ở Việt Nam để tránh phiền phức sau này.
Đây là bảng xếp hạng các hãng laptop mới nhất 2018, trong đó Lenovo và HP là 2 hãng đã vượt lên và đứng đầu trong khi Apple đang rơi xuống ở vị trí thứ 7.

5. Xách tay hay chính hãng - Cũ hay mới:

Một số dòng laptop được ra mắt tuy nhiên lại không được / chưa được bán chính hãng ở Việt Nam, vì vậy sẽ có sinh ra những dòng laptop xách tay. Đa phần laptop xách tay đều do tất cả các cửa hàng tự nhập, tự bảo hành, nên nguồn gốc chắc chắn sẽ không thể "phơi bày" trước mặt người dùng hoặc đôi khi chỉ là nhờ người mua dùm/xách dùm về - Trong khi đó nếu anh em mua hàng chính hãng tại những trung tâm lớn, tất cả mọi khâu kiểm duyệt, nguồn gốc phải minh bạch, rõ ràng và đảm bảo được việc được bảo hành chính hãng ở Việt Nam.
Trong trường hợp anh em mua laptop xách tay, anh em sẽ chỉ nhận được sự hỗ trợ từ chính cửa hàng đã bán ra, và họ có một số nguyên tắc bảo hành riêng, và tất nhiên là anh em chỉ có thể tìm tới họ khi máy bị vấn đề nên anh em cần phải tỉnh táo và chọn cho mình những nơi bán và bảo hành uy tín nhất.

Nhược điểm là thế, tuy nhiên ưu điểm của các dòng máy tính laptop dạng xách tay là giá thành khá rẻ, rẻ hơn nhiều so với chính hãng khoảng 2-3 triệu đồng.

Một cái điểm đa phần người dùng chỉ thấy vấn đề duy nhất là sự chênh lệch "tiền tươi" giữa hai loại sản phẩm, nhưng nếu xét lợi ích lâu dài của hàng chính hãng, thì đó có thể là một cái giá không quá đắt đúng không ?

Một câu hỏi nữa là nên mua cũ hay mua mới:

Ưu điểm của việc mua laptop cũ thường là rẻ, rẻ hơn khoảng 1/2 so với một em brandnew trên thị trường, ngoài ra có khá nhiều lựa chọn về hãng sản xuất giá cả và cấu hình máy. Tuy nhiên nó lại mang theo rất nhiều rủi ro, nên anh em cần phải tỉnh táo trang bị cho mình những kiến thức về test máy, kiểm tra tất tần tật mọi thứ liên quan, hoặc tốt nhất nên nhờ một người trong nghề có hiểu biết đi theo, cũng như một nơi bán uy tín và chế độ bảo hành rõ ràng và chu đáo.

6. Một câu hỏi thường có là có nên mua những dòng laptop có sẵn Win bản quyền không ?

Theo mình thì nếu mình là người chọn, mình sẽ chọn những mẫu laptop dạng FreeDos vì nó sẽ có giá rẻ hơn khoảng 2tr đồng. Và một số bản Win đi kèm máy thường chỉ là Home SL, và nó sẽ khá phiền phức trong môi trường doanh nghiệp khi yêu cầu nhiều tính năng hơn.
Tuy nhiên, khi anh em mua laptop đã cài win bản quyền, cực kỳ có lợi ích khi anh em cần cài đặt lại máy...đỡ mất thời gian, đỡ mệt đầu và cơ bản là anh em được bảo vệ tối đa từ nhà cung cấp bộ win bản quyền đó.

Bên trên mình đã tóm lượt sơ qua các câu hỏi thường gặp khi đi mua một chiếc laptop windows. Hy vọng nó sẽ giúp cho anh em phần nào đỡ nhức đầu và dễ dàng chọn lựa chính xác hơn mẫu laptop phù hợp nhất với bản thân mình nhé.
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Câu hỏi 3 và 4 là hai câu thường gặp nhất
1 like, cũng tương đối đầy đủ cho anh chị em cbi mua lap rồi
:p … Và nên chọn cửa hang gần nhà nhất có thể . Để khi cần hỗ trợ cũng … đơn giản . ^^
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc Nếu là mua hộ thì nên chọn gần nhà và chính hãng. Còn không sẽ ăn hành dài dài. Kaka
@minhthuvc bảo hành thì mang lên TTBH của hãng thôi
@anhdepzaiô bác mua trên tiki thì khác nào ra cửa hàng nhỏ lẻ mua đâu, nó cũng do tụi cửa hàng đăng ký gian hàng rồi đăng lên bán thôi 😆 vã lại nó bán online đâu tốn nhiều mặt bằng và nhân viên phục vụ nên giá rẻ hơn vài trăm ngàn là đúng rồi, còn vấn đề rẻ hơn cả triệu bạc thì có thể do nó đang có chương trình big sale hay gì đó. Nói chung em chẳng bao giờ mua món hàng online nào tiền triệu cả, dễ dính phốt lắm, 100 200k mua xài chơi thì được, hư thì bỏ ko tiếc 😁
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
@#JK Ừ mua cái mt hơn chục củ online mình cũng phân vân lm. Mình tìm hiểu khá kỹ Tiki trc khi mua, mình chỉ mua hàng do Tiki Trading phân phối thôi.
Mua con Acer E5 cách đây hơn 1 năm, giá lúc đó là hơn 11tr. Dùng ngon, máy mỏng nhẹ, mát, chơi game setting high (trừ những game quá nặng), màn hình Full HD đẹp. Nói chung là hợp túi tiền. Bây giờ thì với giá đó có thể sẽ có cấu hình cao hơn.
vvt03hp
CAO CẤP
6 năm
@#JK Acer giờ ít người dùng thì phải thời 2007 thì nhiều mà bây giờ có mấy ai dùng đâu
@vvt03hp do giá máy giờ cũng rẻ nên họ chuộng mấy hãng lớn hơn bác.
@#JK Máy khoảng 2kg ko bạn
@#JK Giá acer là rẻ nhất nếu so cùng cấu hình máy, chỉ có điều máy acer thường nặng hơn
Sợ nhất là hỏi xong thì nói: Anh ơi ở đây có dán màn hình cho iPhone ko anh 😁
Có dễ cài hackintosh không?
Anh có bao nhiêu tiền 😁
thanhnha121
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bác nào mua thinkpad trên ebay chưa ạ. Có seller nào uy tín share e với
Louis P
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhnha121 Cho hỏi ở VN mình mua đồ trên ebay dc hả bạn? Trang ebay mà bạn nói tới là chi nhánh ở VN hay ở nước ngoài?
giacay
TÍCH CỰC
6 năm
@Louis P Mua dc ebay nước ngoài mà, nhưng về VN thường bị đánh thuế cao
Louis P
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giacay Ra thế. Mình tưởng ebay nước nào thì chỉ bán trong nước đó chứ ko có ship ra nước ngoài
giacay
TÍCH CỰC
6 năm
@Louis P Cái này lại tùy người bán nhé, có người bán chỉ ship đến 1 số nước nhất định, trường hợp này thì mình mua thì phải hỏi riêng người bán xem họ có ship về VN ko
vvt03hp
CAO CẤP
6 năm
quan trọng nhất là tiền thôi
Thực sự thì đi mua laptop rất đơn giản, cứ liệt kê hết những nhu cầu của mình sau đó mang danh sách ra ngoài tiệm. Nói tiệm cho tầm 5 mẫu đáp ứng ổn tốt các điều kiện đó rồi lựa ngoại hình, xong
pikagoon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mỡ trong máu Khả năng ăn hàng tồn kho là rất cao 😆
@Mỡ trong máu Đơn giản nhất là chọn 1 model sẵn có ở nhà sau khi đã nghiên cứu kĩ sau đó ra mua đem về. Còn đã mù mờ, để nhân viên nó đánh hơi thấy, nhất là với nữ thì bọn nó càng luộc ác nữa.
@Mỡ trong máu Mấy bác thế nào chứ 😆 chả lẽ lúc ghi nhu cầu các bác không tìm hiểu ở nhà mình trước ah 😃)
@Mỡ trong máu Các chọn lap dành cho người không am hiểu công nghệ.
quan trọng là ví dày thì đảm bảo hiệu năng + tốc độ + ngoại hình đẹp , em đi qua chỗ TGDD cứ phải ngó vào tý , nhìn là biết trong đấy toàn hàng ngon + khủng rồi thích lắm ý 😁
Đánh dấu phát.
Guen Kan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trên thị trường hiện nay, có 2 hãng chuyên sản xuất laptop gaming đó là ASUS ROG và MSI và Alienware.....?
Trên đời này có 3 loại người. Một loại biết đếm và một loại không biết đếm 😃
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@Guen Kan Nghĩ là vài hãng mà gõ phím nhầm ý mà. Khắc khe quá
@Guen Kan mình gõ nhầm bạn ơi, sorry nhé. 😃
Giờ chả còn nhu cầu dùng laptop
Sao các náy Dell Precision không bao giờ có bán chính hãng tại VN nhỉ?! Còn hàng cũ thì toàn máy đời tống như M4800 chẳng hạn!
@The Purge 2015 lấy con Dell Precisison M6800, vga rời Nvidia Quadro K4100M giá $1849, em nó quá trâu mát rượi mở các ứng dụng đồ hoạ // làm việc chả ăn thua gì nó, chưa biết treo vì tác vụ nặng và nhiều, chết khi virus hoành hành cài lại 2 lần
@nguyenly2016 Ít nhập đó bạn, nhưng mà bạn ra mấy cửa hàng bán máy tính, kêu muốn mua dòng đó, đặt cọc thì họ sẽ nhập cho. Do những dòng đó giá cao, bán chậm.
Đăng.vh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenly2016 mình có đời mới như 7710 7510 Thinkpad P50 nhé.
@JustinNguyen JR. Bạn lạc đề đi đâu vậy. Có đọc kĩ Comment không
-Thương hiệu. Thương hiệu lớn thường độ hoàn thiện tốt và các linh kiện bền và ổn định hơn. Nếu ko tính MAC thì mình chọn Sony rồi Dell, Asus. Mình ko chọn những hãng khác kể cả HP. Samsung và Acer, Lenovo thì tránh
- CPU thì phải từ mức giữa trở lên. Đừng bao giờ chọn i3
- RAM giờ bèo cũng 8GB
- Phải có GPU rời
- Màn hình bèo lắm phải FullHD
- HDD thì sao cũng dc, có SSD thì tốt
Máy nhiều RAM và CPU khá thì máy chạy rất thoải mái
@The Purge Bác ơi cho e hỏi ?? Giờ e muốn mua 1 con lap giá tầm 11-13tr thì nên chọn e nào phù hợp !
@vanlinh2905 Tào lao. Ko đọc kỹ hả. Có workstation ko có nghĩa là những sản phẩm kia của anh ta bền, ổn định. Mà kéo workstation vào đây làm gì. Người dùng bình thường đâu quan tâm vấn đề đó. Nói như kiểu Mec ko sản xuất xe máy nên thua Honda hả 😃
@Bl4ck_and_Black so sánh ngu vl 😃
xe máy nó ở đẳng cấp dưới so với ô tô
còn Workstation nó nằm trên phần còn lại của laptop. độ bền, độ ổn định luôn thuộc top đầu 😃
@Bl4ck_and_Black 1 là tránh xa hàng tàu - 2 là ko nên là sony. ưu tiên hp, dell. cao cấp thì apple 😁
Cũng đang cần một em để xài. Có thể là Dell G7 hoặc tương đương. Anh em nào có hàng báo giá dùm nhé 😁
@ff1013 https://xgear.vn/laptop-gaming-msi-gt75-8rg-titan-geforce-gtx1080-8gb-intel-core-i9-8950hk-32gb-1tb-256gb-17-3-120hz-backlight-keyboard-multicolor/

Con GT75 ở VN thì quất em này cho rồi, hàng nhập về đc bảo hành chính hãng ok hơn, giá cũng ko chênh nhau nhiêu
ff1013
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhtrung_1607 Vâng ạ. Cám ơn bác đã góp ý.
Nhưng con em cấu hình khác con bác ạ 😃
ff1013
ĐẠI BÀNG
6 năm
@JoseyHan Bác inbox em nhé 😃
@minhtrung_1607 Mình đang kiếm em này Dell Precision 5520 Xeon E3
http://songvietlaptop.com/dell-precision-5520156quot-fhd-xeon-e3-1505-v5-28ghz-32gb-512gbquadro-m1200m-4gb-new-op-1-1-1074927.html
vnv88
TÍCH CỰC
6 năm
“có 2 hãng chuyên sản xuất laptop gaming đó là ASUS ROG và MSI và Alienware”. Vâng, có 2 hãng. 😃 Hãng “MSI và Alienware” là hãng nào ạ? Nhân đây thì cuối câu bạn quên dấu chấm kìa. Mình thấy coi “ASUS ROG” là một hãng thì hình như chưa chuẩn.
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@vnv88 Asus rog là dòng mới đúng chứ nhỉ!
Build hay mua sẵn?
@cosmos47 Laptop không thể build như ý giống như destop được, có chăng build xong tham khảo con laptop nào gần giống thôi
@nbqvdp Thì do ở môi trường ko đc build thôi, ko thế mà còn đc sơn, dán logo theo ý. Đb ko bị dán tem bẩn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019