Các chuyến bay sẽ có 5G từ 2021

Didu
31/5/2019 3:25Phản hồi: 29
Các chuyến bay sẽ có 5G từ 2021
Hãng cung cấp dịch vụ truy cập Internet trên các chuyến bay thương mại Gogo vừa công bố sẽ triển khai dịch vụ 5G từ năm 2021 trong khi vẫn giữ lại mạng 3G và 4G như là giải pháp backup cho 5G. Hiện tại rất nhiều nhà mạng trên khắp thế giới đã bắt đầu triển khai 5G ở mặt đất, trong khi đó, để 5G lên các chuyến bay thì sẽ lâu hơn chút.

Gogo nói rằng 5G sẽ được họ triển khai trên các chuyến bay tại Mỹ và Canada trên cơ sở hạ tầng có sẵn với hơn 250 trạm thu phát sóng. Giải thích cho việc sử dụng các trạm thu phát dưới mặt đất, Gogo cho rằng nó tối ưu chi phí và độ trễ thấp hơn là dùng vệ tinh. Gogo là một trong số những nhà cung cấp dịch vụ WiFi trên chuyến bay rất lớn và phổ biến, nhiều hãng hàng không đang sử dụng dịch vụ của hãng này.

Nguồn: Engadget
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có mấy hãng vn ko nhỉ???
sutimcon91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@THANCHAU Mình gửi link này cho bạn đọc để hiểu sơ về loại hình kinh doanh của Gogo nhé: https://www.wsj.com/articles/why-wi-fi-isnt-free-on-airlines-1532520000

Trích 1 đoạn:
“When it launched its in-flight Wi-Fi business in 2008, Gogo chased market share by covering most of the costs of installing the equipment that beamed Wi-Fi into plane cabins from cell towers on the ground.”
Vậy, các hãng bay không tốn tiền lắp đặt nhé ;)
@sutimcon91 Bạn đọc thế nào mà lại ra không tốn tiền lắp đặt? Chỉ miễn phí khi mới ra mắt năm 2008. Chi phí thi công, vận hành trạm mặt đất, thiết bị trên máy bay, tất cả, sẽ tính đủ.
sutimcon91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lazyboy76 Dạ thưa bác, bài toán sau khi có thiết bị thì sẽ là bài toán chia sẻ lợi nhuận giữa Gogo và hãng bay ạ. Nên mỗi hãng sẽ có một mức giá khác nhau (anh Gogo này lỗ chỏng vó), trong bài có nói có hãng bay nội địa Nhật là miễn phí wifi, mà chắc bác đọc qua rồi nhỉ.
@sutimcon91 Mình không đọc. Thông tin bạn trích không đúng những gì bạn comment.
"Vậy, các hãng bay không tốn tiền lắp đặt nhé ;)" là không chính xác.
Một số hãng Nhật không thu tiền khi bạn dùng thì họ đã tính trọn gói trong giá vé, không miễn phí. Việc bạn dẫn thêm cũng là không cần thiết, không liên quan đến vấn đề mình comment.
Bạn lưu ý khi trích dẫn comment nên bình luận khớp với phần bạn trích dẫn, thế thôi. Tránh trích dẫn 1 đằng comment 1 kiểu.
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
Các bác hay đi máy bay cho em hỏi là ở trên ấy còn cấm bluetooth hay sóng điện thoại không ạ.
@kurt80 việc người ta cắm chỉ là phòng trường hợp RỦI RO thôi, tốt nhất là khi cất/hạ cánh thì nên tắt, để phi công họ liên lạc với không lưu ổng định. công nghệ bây giờ chắc khác nhiểu cũng ok rồi.
sutimcon91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kurt80 Hết cấm rồi bác, thực ra các thiết bị Apple bây giờ bật chế độ trên máy bay thì chỉ tắt sóng điện thoại thôi, các kết nối khác (bluetooth, Wifi, v.v..) vẫn để bật.
-nHm-
CAO CẤP
5 năm
@kurt80 Sóng điện thoai thì có khuyển cáo tắt còn bluetooth thì không
@kurt80 Đi VNA bạn bật chế độ máy bay xài thoải mái.
Ở VN thì bao giờ có?
chuẩn bị hít thở 5G nha ae
vonam3g
TÍCH CỰC
5 năm
Sang năm đón 5G thui 😃
giá theo KB chắc trả tiền mệt xỉu
viaipi
CAO CẤP
5 năm
khi nào các hãng điện thoại bỏ chế độ máy bay trên điện thoại?
Đi máy bay có cho Gờ miễn phí sướng 😁
Chuyến bay có wifi làm gì có 3g,4g,5g
Công nghệ giờ hiện đại thật đó, sóng sánh khắp nơi, từ trên trời xuống tới mặt đất
Gogo càng ngày càng chán. Từ ngày AA chuyển sang Viasat, tốc độ Internet trên máy bay ổn hơn hẳn.
Hôm kia vừa xem Chelsea vs Arsenal live ngon lành

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019