Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các công nghệ bộ nhớ trong hiện nay: không phải mọi ổ đặc đều giống nhau

Duy Luân
4/9/2017 3:28Phản hồi: 183
183 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tu9a2
ĐẠI BÀNG
7 năm
Về SSHD thì hoặc là Luân quá ẩu khi tìm hiểu công nghệ để viết bài, hoặc là óc hài hước và trí tưởng tượng phát huy không đúng chỗ! Phần NAND Flash trong SSHD được dùng làm caching bạn ah. Lí do đa phần Flash trong SSHD chỉ từ 64GB đổ xuống vì Intel RST
chỉ support tối đa 60GB cache, phần còn dư coi như là Over Provisioning để extend tuổi thọ Flash.

Không mấy khi comment, mà thấy sai cơ bản không nói không được. Vẫn nghĩ các bài của mod Duy Luân có chất lượng hơn thế này...
@Tu9a2 Ý là chưa hiểu bài của mình sai chỗ nào :v
@Tu9a2 Ở trên có nói là dùng chứa app và OS, thằng SSHD nó tự move qua lại thôi chứ mình có nói user phải làm gì đâu nhỉ? Có tham khảo Seagate khi viết http://www.seagate.com/as/en/solutions/solid-state-hybrid/innovation/
Androi nên tăng bộ nhớ trong chuẩn lên 128g nếu muốn bị tuột hậu
Thẻ nhớ là thứ làm chạm dt bạn nhất
Bác nào cùng cảnh ngộ cho mình hỏi là muốn nâng cấp SSD cho con Intel Core 2 Duo T6600 thì có bị giới hạn chuẩn ko, sợ mua rồi lắp nó ko nhận thì lại phí tiền ( vì hiện tại mua máy mới thì ko đủ tài chính ).
Tks
binhmafia94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sontinh1911 Theo mình thì của bạn chỉ nhận đến Sata 2 thôi. Nhưng mà đã quá nhanh so với HDD rồi bạn. Cứ lên đi đừg sợ
raymondluk
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình tính nâng cấp ổ SSD 128GB cho laptop, mà nghe bạn mình nói tuổi thọ do số lần đọc/ghi quyết định. Mình tính sẽ cài Win, Office, Autocad, trình duyệt lên SSD. Trong đó Autocad, Office là phần mềm hay dùng và đương nhiên là không thể một lần xong được mà phải chỉnh sửa nhiều lần. Trình duyệt thì mình hay mở rất nhiều tab một lúc (cỡ >10-20 tab là bình thường). Như vậy thì ổ SSD của mình có trụ được khoảng 3-4 năm không?
binhmafia94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@raymondluk À chế độ rapid của samsung nó sẽ lưu đệm lên Ram trước nên bạn không sợ nó ghi liên tục lên ssd làm giảm tuổi thọ đâu. Mình cũng dân xd đây. Mình đang dùng ssd samsung Cad và office mình đều để chế độ autosave 5p cả. Bạn đừng lo mấy ổ này cũng bền
lắm
MinhDuclx
TÍCH CỰC
6 năm
@raymondluk Với nhu cầu của bạn thế - bạn có thể cho biết thời gian bạn làm việc trên máy ko ?
Nếu 8-12h/day 365/365 thì SSD phục vụ bạn chắc tối thiểu gấp đôi cái thời gian bạn hỏi, trừ phi dính phải ổ SSD lỗi (cũng như HDD lỗi), bị die do lỗi chứ ko phải do tới tuổi.
An tâm đi
Công việc mình làm PS + dựng phim, sài nhiều hơn bạn nhiều, lên web mình lần 30-60 tab (có vài chục tab để đoá hoài - mở lên là có sẳn). Sài 2 năm mới đạt 1/5tuổi thọ danh định hãng công bố nè.
raymondluk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MinhDuclx bạn dùng SSD của hãng nào vậy
binhmafia94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@raymondluk Mình đang dùng samsung 850
raymondluk
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình có xem qa giá ở Phong Vũ và đang phân vân giữa SSD của WD và Kingston. Samsung đương nhiên tốt rồi nhưng giá nó cao hơn so với hai con kia nên kinh phí không đáp ứng nổi. Giữa hai con WD và Kingston thì con nào tốt hơn? TBW của ai nhiều hơn ta? trên trang PV không có ghi và WD Green và WD Blue thì nó khác nhau gì?
binhmafia94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@raymondluk 2 con này cũng same same nhau cả thôi. 128gb mình nghĩ bạn nên ráng mua con ss evo 750.
các bạn cho mình hỏi có cách nào kiểm tra được bộ nhớ trong của smartphone đang dùng chuẩn emmc hay ufs không ạ
Bác Luân có thể làm thêm 1 bài về độ bền của bọn này không.
SSD ghi/xóa nhiều thì cũng đến một mức rồi chết. Vậy bộ nhớ iphone bao lâu thì chết ạ
no1cvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Chú Thợ Nện Câu này hay. Cái ssd laptop 3 năm đã hao mà cái bộ nhớ trong điện thoại cả chục năm vẫn vậy, cảm giác nó chả bị hao hụt gì cả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019