Các công nghệ màn hình trên Nokia Lumia 1520

Duy Luân
12/12/2013 15:31Phản hồi: 242
Các công nghệ màn hình trên Nokia Lumia 1520

Lumia 1520 là một trong những chiếc điện thoại có màn hình thuộc vào hàng đẹp nhất trên thị trường. Và để có được chất lượng hiển thị cao như thế, Nokia đã tích hợp nhiều công nghệ của mình vào màn hình LCD, chẳng hạn như khả năng thay đổi hình ảnh ở mức pixel Assertive Display, tính năng giảm phản xạ ClearBlack Display, chế độ dễ đọc dưới nguồn sáng gắt, chế độ tăng mạnh độ sáng, chế độ làm tươi PureMotion HD. Hôm nay mình xin giới thiệu đến các bạn chi tiết về những công nghệ này.

1. Assertive Display

Lumia 1520 là smartphone đầu tiên của Nokia sử dụng công nghệ này. Thực chất thì trong chiếc Lumia 920, 925 và 1020, Nokia có tích hợp tính năng giúp màn hình dễ đọc hơn ở ngoài trời nắng. Tuy nhiên, theo Jussi Ropo, giám đốc bộ phận màn hình và cảm ứng của Nokia thì hãng chưa hài lòng với điều này và họ muốn tìm một giải pháp tốt hơn để đem lên Lumia 1520. Sau nhiều lựa chọn, cuối cùng Nokia quyết định sẽ sử dụng thuật toán mới mang tên "Assertive Display" được phát triển bởi công ty Apical. Thuật toán này sẽ xem xét các điểm ảnh riêng lẻ trên màn hình (chứ không phải là toàn bộ hình ảnh đang hiển thị) rồi tinh chỉnh thông số của từng pixel một để người dùng dễ đọc hơn khi đứng dưới nguồn sáng gắt.

Nokia giải thích thêm rằng nếu nội dung ở bên phải màn hình tối hơn bên trái, những pixel ở mỗi bên sẽ được "kích thích" theo hướng khác nhau để tăng tối đa mức độ dễ nhìn cũng như chất lượng của chúng. Kết quả là Lumia 1520 có một màn hình "hoàn toàn nhạy với môi trường". Jussi tiết lộ "Assertive Display được xây dựng dựa trên cách mà hệ thống thị giác của con người hoạt động. Nó xử lí hình ảnh theo thời gian thực, cũng như những gì mà mắt của bạn thực hiện". Và để Assertive Display hoạt động tốt, Nokia đã phải cẩn thận tích hợp với nó vào trong chức năng tự điều khiển độ sáng màn hình hiện có.

2. ClearBlack Display

Đây là một trong những công nghệ nổi bật của Nokia và nó đã xuất hiện trong khá nhiều thiết bị của hãng, không chỉ 1520 mà còn có Lumia 800, 900, E7. Mục tiêu của công nghệ này là giảm mức độ phản chiếu giữa các lớp bên trong màn hình. Nói cách khác, ClearBlack sẽ giúp màn hình của chúng ta hiển thị màu sắc đen tốt hơn, từ đó tăng độ tương phản cho toàn bộ màn hình khiến mọi thứ trở nên dễ đọc, dễ xem hơn, nhất là khi ra nắng.

Chúng ta cũng có một số giải pháp khác để khắc phục chuyện phản chiếu, đó là tăng độ sáng lên cao hoặc dùng lớp chống chói. Tuy nhiên, việc tăng độ sáng gây hao pin nhiều, còn lớp phủ thì không có hiệu quả cao. Để giải quyết vấn đề này, ClearBlack đã ra đời. Nó sử dụng nhiều lớp phân cực (polarize) để chống lại sự phản chiếu do ánh sáng quá mạnh. Các lớp này có nhiệm vụ loại bỏ ảnh phản chiếu, giống như tác dụng của các kính mát polarize hay kính lọc polarize dùng trên máy ảnh khi ta nhìn vào gương hay mặt nước.

Màn hình ClearBlack bao gồm ba lớp chính: lớp phân cực tuyến tính (linear polarizer), lớp "làm chậm phần tư" (quart retardation layer) và cuối cùng là bề mặt phản chiếu (reflecting surface). Sơ đồ đường đi ánh sáng nằm trong ảnh bên dưới. Nếu bạn muốn tìm hiểu rõ hơn từng chặng đường của ánh sáng thì mời xem ở bài viết Nokia tiết lộ thông tin về màn hình chống chói.

3. Chế độ High Brightness và thuật toán dễ đọc dưới trời nắng

Chế độ này sẽ tăng độ sáng màn hình lên tối đa 20% khi chúng ta bước ra trời nắng. Nokia nói họ đã áp dụng những hiểu biết về cách mà bóng đèn LED (vốn là đèn nền cho màn hình chiếc Lumia 1520) để khai thác hết khả năng chiếu sáng và làm giảm hơn nữa mức độ phản chiếu của phần ánh sáng không mong muốn. Chưa dừng lại ở đó, một thuật toán đặc biệt còn được tích hợp vào Lumia 1520 để chi tiết ảnh sẽ rõ ràng và sắc nét hơn, chữ sẽ đẹp hơn khi chúng ta dùng máy trong môi trường có nguồn sáng mạnh.
Độ sáng của màn hình 1520 được tăng lên thêm 20% so với mức cao nhất mà bạn có thể chọn cũg như so với các màn hình khác để có thể hiển thị nội dung tốt ngoài trời nắng gắt. Thự tế thi hình ảnh sẽ hiển thị được nhưng màu bị bệt đi.
Trên Lumia 1520, chế độ High Brightness sẽ tự động kích hoạt khi chúng ta bước ra ngoài trời và quả thực nó tăng độ sáng lên rất cao so với bình thường. Hình ảnh vẫn có thể nhìn được một cách rõ ràng, tuy nhiên màu sắc hơi bệt đi một chút và chúng ta sẽ thấy rõ hiện tượng này ở các mảng đen-xám trên màn hình như bàn phím ảo, thanh điều chỉnh volume của hệ điều hành.

Quảng cáo

4. Công nghệ làm tươi PureMotion HD

Một trong những vấn đề đối với những màn hình LCD được sử dụng trong những smartphone hiện thời là chúng có tốc độ phản ứng chậm. Trong khi phần cứng bên trong và hệ điều hành đáp ứng đủ khả năng làm mới nội dung ở mức 60 khung hình/giây (60 fps) thì tốc độ màn hình lại tụt về phía sau dẫn đến hậu quả là xem video sẽ bị đứt hình và có thể sẽ có hiện tượng "bóng ma" xuất hiện trên màn hình điện thoại của bạn.

Để khắc phục chuyện này, Nokia đã áp dụng công nghệ PureMotion HD cho các máy Lumia cao cấp của mình, trong đó có cả 1520. Hãng sử dụng dòng điện cao áp tạm thời để tăng tốc độ phản hồi cho từng điểm ảnh, về cơ bản là đưa toàn bộ các điểm ảnh vào chế độ tăng tốc, từ đó cho phép màn hình có thể hiển thị 60 fps mà không hề bị hiệu ứng mờ. Bạn có thể thấy rằng lúc cuộn trang web hay hình ảnh với tốc độ nhanh thì chữ hiển thị vẫn rõ ràng chứ không bị nhòe nhòe như nhiều điện thoại khác.

5. Cảm ứng siêu nhạy

Công nghệ này mang tên Super Sensitive Touch, nhưng nó không hoàn toàn do Nokia thiết kế. Synaptics đã từng áp dụng công nghệ này lên các bộ số hóa màn hình cảm ứng ClearPad Series 3. Nokia về cơ bản đã tăng độ nhạy của các cảm biến trên màn hình nhằm tối ưu trải nghiệm cảm ứng, giúp màn hình tự động nhận biết sự xuất hiện của da, ngón tay bọc trong găng tay hoặc móng tay. Với các bạn nữ thườn hay đeo găng hoặc người ở xứ lạnh thì sẽ thấy rằng tính năng này là rất hữu ích.

Video thử độ nhạy và độ bền của màn hình Lumia 920. Màn hình 1520 cũng được trang bị công nghệ này.​

Nguồn: Nokia (1), (2), (3)

Quảng cáo

242 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

màn hình của lumia 1520 là một trong những màn hình đẹp nhất, tích hợp cái bút thì ngon
@vanduc1602 Bác hay quan tâm tới cái tiểu tiết. Em có vài thằng bạn dùng Note 2, Note 3 cũng có. Có người dùng bút, có người rất ít khi dùng. Người dùng thì bảo nó cũng hay. Còn người ko dùng thì bảo là chả cần thiết lắm, ko tiện.
@toi yeu.... có bút ngồi buồn móc xì mát phôn ra chọt chẹt nó mới giống nhà báo chứ bác.hớ hớ!!!!
@vanduc1602 Bút chì chắc là dùng tốt. Mê e nó quá mà 16tr chưa dám mua, đợi hàng cũ rồi mua thôi
@boycantho.ct Chung ý tưởng rồi. Đợi máy cũ thôi
Steelseries
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thêm một trải nghiệm nữa cho màn hình siêu nhạy là như sau đây:

http://haivl.tv/video/3948?ref=rcm
@boycantho.ct có bị ngược ko bạn, ko bao giờ sài smp ss nhưng theo những gì tại hạ biết thì doanh số của ss bằng nhiều lần nokia đấy, trên tất cả các phân khúc. Mấy cái công nghệ vớ vẩn đấy ss cũng có hoặc sẽ có ngay thôi ko có j nổi bật cả. Quan trọng vẫn là doanh số, vị trí trên thế giới và hơn hết đối với các công ty đó là lợi nhuận. Xét trên những khía cạnh đó thì nên nói nokia là cái thá j mà so sánh với ss mới đúng đó. Vì vậy cuồng cũng phải nói cho ng ta thấy nó hợp lý tí

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
@nhathano1 Thế tại sao SS cũng có đt chạy wp mà ko ai mua bạn nhỉ ( nhờ bạn giải thích).Chẳng qua NOKIA ko bán được nhiều đt là vì NOKIA chạy WP ko hấp dẫn người dùng thôi. Nokia mà chạy android thì SS chỉ húp cám
@boycantho.ct Cái này do chính sách của ban lãnh đạo nokia ko hợp thời thôi, giờ về tay ms rồi thì cứ xđ là wp hết đời thôi. Mong mấy bố ms cũng thay đổi chút để cái dao diện wp nó hợp lý hơn chứ đừng như cái máy tính vậy. Mà nếu giờ có theo undroid chắc cũng muộn rồi. Còn wp của ss ko bán đc có lẽ vì ss ko xđ đi theo ưp, chỉ là thử nghiệm thôi. Cái chính ông ss muốn làm chính là cái hđh của riêng mình như bb và apple vậy, tuy nhiên đến hiện tại thì tizen vẫn còn u ám lắm. Bạn biết đấy ss nhạc nào chả nhảy, có điều nó thấy ko ăn thua là bỏ ngay ko như bố nokia cố đấm ăn xôi mãi với cái symbian cùi mãi mới bỏ thì lại vồ phải wp. Cứ chửi mãi ss, nhưng nó rất thành công
@nhathano1 SS Giẻ rách
xyzmen
CAO CẤP
10 năm
1520 quá đỉnh...càng đọc càng ghiền...nhưng quan trọng nhất là ...tiền em chưa có😔:(:(
leo7
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xyzmen ko hiểu sao e rất dị ứng với những cm kiểu như này nhé. tiền chưa có...tiền chưa có...tiền chưa có...tiền chưa có thì ngậm miệng lại và kiếm tiền đi ! than với thở (e rất ít khi cm, định dùng những từ ngữ ''mạnh'' hơn nhưng sợ bị treo nick quá😁)
xyzmen
CAO CẤP
10 năm
@leo7 uh...cứ dị ứng đi nhé...mấy thằng trẻ trâu hay bị dị ứng lắm
leo7
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xyzmen 😆 m' lai cho bạn 1000 lần nhé 😁
@leo7 Vâng bác rất giàu. Nhưng tiền bác sài chắc của pa mẹ bác làm ra thì phải.
Naron-K
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá dữ, trong ,ở một cái màn hình nhỏ bé thế mà biết bao công nghệ😃

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
manhha303
ĐẠI BÀNG
10 năm
thấy video so sanh với S4 hum trước là phê rồi
Sau này về tay anh M$ không biết có phát triển đc công nghệ gì mới không, anh M$ là chúa lề mề
@loveskyvn không lề mề sao mua dc NOKIA hả chú em ! thấy window làm rất tích cực !
gặp Iphone đập như thế thì đã bị rạn nứt rùi😃
Lúa mì đã thuộc về anh phần mềm nhỏ bé mà vẫn có tên Nó kìa ở đầu là sao?
@Mơ à đến tết cũng chưa về nhé bác 😁
@Mơ à Thằng này bị loạn ngôn ngữ ah?
@phicuongarch Ah ah thì ko phải là loạn ngôn chắc?
Mở mồm ra là chửi người khác là thằng là con mới chịu được à.
Hóng thôi. Ko đút túi quần và dùng 1 tay đc. 4inch là đẹp rồi.
P/s: đôi khi mờ mờ tí lại hay😃
Thua hết retina.
@Nguoidemsao@ Cập nhật kiến thức đi nhé bạn. Mù quáng và gà quá.
RyanD
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguoidemsao@ đừng tự vả vào mồm mình thế :rolleyes:
@Nguoidemsao@ có 1 sự cuồng nhẹ ở đây
TranAnhdh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@eveningstar2709 muốn like mà k biết like kiểu gì nhể các bác =))
Cái High Brightness hơi ngược ngược nhỉ...
@thiennhan2566 cái này nói làm cho àu sắc bệt ra ghê lắm lúc đầu ko để ý tuong lỗi màn hình
@thiennhan2566 Brightnessdanh từ, Hightính từ, ngược cái gì ???
@Akinori0512 Ý mình là hình trên bài viết... hình như bên phải là ngoài trời...
công nghệ ips Lcd, pls lcd hay oled, amoled thì mấy thằng Nhật và Hàn làm trùm rồi như Samsung, Lg, Sharp ... thằng nokia cũng chỉ mua panel về thêm mấy cái màu mè vào thôi chứ có gì đâu mà khoe.
Về màn hình lcd đẹp nhất hiện nay là con G2 của Lg. cái này ai cũng thấy. Amoled của SS tuy công nghệ mới nhưng phải vài đoeì nữa mới vượt được LCd đang ở độ chín
@Hungdunghcmc Xàm xí
@khoan888join Tại sao doanh số vẫn lẹt đẹt thế nhỉ. Thần thánh mãi cái camera giờ chuyển qua màn hình. Mấy cái giá rẻ nghe có vẻ còn bán đc ở 1 số thị trường

@nhathano1 tại cái hdh bác ạ, lỗi của Microsoft, chẵng phải lỗi của No, nếu Mi làm tốt như apple hay google thì giờ Nokia tiến xa rồi
April89Tpe
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Dịu Dàng Hà Nội Bạn đọc kỹ cmt của mình nhé, tại bạn kia nói g2 ra nắng nhìn lóa, mình chỉ phản đối theo cảm nhận của mình thôi. Còn e nokia mình chưa trên tay vì nói thật mình ở đài loan bên này k chuộng nô nên chưa biết nó tnào!!!

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
Nokia không quảng cáo gì nhiều về màn hình nhưng thật sự màn hình của 1520 là một trong những màn hình đẹp nhất hiện nay
Dù sao thì em nó cũng thật là đỉnh về mặt phần cứng, nhưng còn phần mềm thì... 😔 nói chung là tớ đợi NOKIA NEPTUNE ANDROID 😁
@manhmanh989 Nói chung là mình rất gét những kẻ vào đây mong nokia chạy android. Dị ứng quá. Wp hiện nay được đánh giá nhanh hơn cả ios rồi nha

@boycantho.ct Bạn hài hước thật 😁

@manhmanh989 Sự thật bạn ko chịu chấp nhận rồi
khoái nhất cái khả năng hiện thị nội dung trong điều kiện ánh sáng ngoài trời! nó rất tiện dụng cho việc xem nội dung chứ không phải dùng tay hoặc phải đi vào chỗ có bóng cây để xem..!
Nokia phần cứng quá chất...chạy android chắc gì đã phải bán mình 😔
nhưng ứng dụng của windows phone hơi chán ,
@vanoang226 chinh xác minh tu ios và android qua winphone 8 lumia 1520 thấy nản vuj phan mêm xung như thanh Notification ko có rat bát tiên,ko co gõ telex nua . Po tay hdh quá dở
@vanoang226 Dùng chưa mà biết chán hả thánh sống
nokia không quảng cáo về công nghệ màn hình nhưng hơn hẳn anh máy anh khác về chất lượng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019