Các khái niệm cơ bản để đánh giá chất lượng âm thanh

AudioPsycho
22/8/2018 16:58Phản hồi: 177
177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

yeudesong87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình vẫn một bộ PC với dàn mini denon
@yeudesong87 Uhm,
Không có gì bằng "bằng lòng". Hồi mình còn chưa có điều kiện thì vẫn ngồi nghe dàn onkyo liverpool, giờ nghe lại thấy vẫn tốt chán.
Ăn thua là mình khai thác tiềm năng thiết bị của mình như thế nào.
@AudioPsycho hài lòng hay bằng lòng là hi end rồi đó bác, hài lòng mới là đỉnh cao của thưởng thức âm nhạc còn những tưởng tượng mà chủ thớt này cóp nhặt viết ra trên kia là dành cho mấy ông nghiện âm thanh và đấy mới là các khái niệm cơ bản thôi còn lâu mới đạt mức đỉnh cao của sự hài lòng !
wannaback
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất hay. Thanks bác nhiều!
Về khoản loa khoản này khó xơi lắm, lên đến tầm hi end. Hiệu nwng sử dụng tăng ít nhưng tiền tăng cao. Nói chung nó ma mị như chính giọng hát nó thể hiện khiến mấy a đại gia cầm trong tay 1 đến 200k dona trum mua ko tiếc.
chơi âm thanh không phải đơn giản
Tuan_ipad2
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bộ loa zu đẹp quá, kết hãng zu mà chưa có thời gian đi nghe thử
@kingking2922 Soul Supreme tui cũng đã dùng qua và hiện đang dùng Zu Druid 5 cùng với các loa khác.
60tr là giá hời nhưng phải bê đi bê lại và chịu khó cân chỉnh ko thì rất dễ mất bass và 1 phần low-mid.
@AudioPsycho Cảm ơn bạn
- Tôi mới chơi nên còn nhiều bõ ngỡ. Nên hỏi thêm một số vấn đề cụ thể. Mong bạn nhiệt tình góp ý.

1. Dòng nhạc thích nghe: nhạc vàng nhẹ nhàng, thỉnh thoảng nghe nhạc không lời piano..hoà tấu.

2. Thiết bị hiện có: pre-pow mcmcintosh 7150 cổ;
https://audio-heritage.jp/MCINTOSH/amp/mc7150.html

3. Phòng nghe: đa năng, cố định điểm đặt (chỉ có thể lên xuống, sang trái- phải ~ phạm vi 1m cách tường sau và cạnh).

* Một số ý muốn hỏi thêm:
- Đôi này so với đôi bạn đang dùng có khác biệt gì về thông số, âm thanh....??

- Nếu tôi mua đôi Soul Supreme này (cùng với các tiêu chí nghe như mục 1-2-3) thì liệu các tiêu chí đó có hợp nhau không?

- Nếu không hợp mà tôi muốn đổi sang amply khác thì khuyên dùng là loại nào? Có loại hàng Châu Âu nào tầm 30 - 50 triệu phù hợp không?

Chờ tin bạn
@kingking2922 mục 3 là mục quan trọng nhất, phòng bé hay ngặt nghèo quá quá thì đi kiếm mấy con bookshelf thoát hơi trước nhẹ nhàng chơi cho dễ, ôm con zu vào set không ra thì bán lại cũng khó đó.
@AudioPsycho Cảm ơn bạn nhiều
Rất nhiều
vì đúng là con Zu này mà chán chắc chỉ còn 2/3 hiiii
Phòng tầm 30m2 nhưng đa năng nên không thể xoay chuyển đc nhiều
Chỉ có thể cho nó di chuyển trong phạm vi 1m2 thôi

có khả năng để dành đấy
khi nào có phòng chơi riêng thì mang về sau vậy.
nguyenlocan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói tới thú chơi âm thanh thì cũng khó mà cân đo đong đếm khắc được, ví như xem hoa hậu thì hợp nhãn, nghe nhạc thì hợp tai, đôi khi yếu tố tâm trạng nó quyết định, lý thuyết thì cũng chỉ là thước đo về con số, chứ nói hay thì nhiều khi cảm tính quyết định. Với người này có thể hay nhưng với người kia có thể không hay 😃
kendy_hung
ĐẠI BÀNG
6 năm
cần lưu bài viết này, đọc thêm chục lần nữa xem hiểu được bao nhiêu?
Đến khi nào bạn ngồi trong 1 phòng nghe 1 bản jazz hay blues mà xung quanh gần như biến mất không tồn tại chỉ nghe tiếng nhạc cụ và giọng ca của ca sỉ thì lúc đó bạn rất may mắn vì đã gặp được 'ý trung nhân' trồi. Các showroom hay phòng nghe thường được bố trí cách âm và độ thẩm thấu âm cũng như triệt tiêu các âm thanh ko cần thiết cho nên khi nghe thấy nhức cả nách. Nhưng khi mua về nhà thì mooesi vỡ oà là vì không thể hayy như thế được nghe chỉ nhức đầu thôi. Hehhe
em thì chỉ yêu cái giống tai nghe/o_Oo_Oo_O
Dính vào mấy thứ này xác định là tốn cả mớ học phí. Quá trình đổi vài cặp loa, loanh quanh từ toàn dải/dải rộng, một đường tiếng hay nhiều đường tiếng, loanh quanh amply bán dẫn hoặc amply đèn, lựa chọn cpd hay dac,...là sẽ nghiệm ra, mớ lý thuyết chỉ để tham khảo, cuối cùng vẫn là hài lòng với âm thanh trong mức chi phí mình bỏ ra. Tóm lại là tốn một mớ học phí.
Cuộc chơi tốn kém
anninh12
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác chủ cho hỏi bác nghe nhiều thiết bị như vậy thì loa toàn dải hay phân giải nghe hay hơn.
@anninh12 Cả hai đều đang xài. Cả hai đều thấy hay 😁 với điều kiện cả hai đều tốt. Toàn dải nghe dải cao không quá tốt, hơi lỳ và treble khó tạo được không gian đẹp, bass thường non tầm 50hz đổ lại nên hay phải nhét vào thùng bass reflex hay horn loaded để gia
cường bass. Cũng có một vài con toàn dải đánh xuống được 20hz nhưng mấy con này thì đắt lắm, ví dụ như bọn Lowther hay Feastrex. Loa toàn dải không dùng phân tầng, lại trở kháng cao và độ nhạy cao, hoặc nếu gắn thêm treble thì cắt bậc 1 là đủ nên ít ngốn công suất amply. Amply 1/2W cũng đủ cho mấy con Lowther hót ngon ơ trong phòng 15m2. Do quá nhạy và ăn điện trực tiếp từ amply ra nên amply càng ngon đánh toàn dải càng hay - thường, là vậy.
Theo phong trào trên thế giới hiện nay thì có nhiều người và nhiều hãng chơi ván hở bằng toàn dải nhưng hên thì kiếm được con loa có qts cao ( búp sóng đánh từ mặt loa tới tai người nghe ) thì nghe tạm đủ tầm 50hz-60hz, nghe EDM hay pop rock ko có sướng.
Nên xu hướng giờ nếu đánh ván hở, hãng họ hay dùng toàn dải đánh trung âm và thêm woofer đánh gia cố dải trầm, thế lại thêm một phân tầng và ra loa 2 đường tiếng, điển hình là Spatial Audio với 2 ứng cử viên là M4 turbo S và M3 Turbo S.
Loa nhiều đường tiếng thì ảnh hưởng nặng nề bởi phân tầng. Nội cuộn cảm và trở trong phân tầng đã nuốt kha khá năng lượng từ loa nên loa nhiều đường tiếng thường ăn công suất hơn, khó đánh hơn. Loa có thiết kế phân tầng cắt càng chính xác ở cục bộ từng dải âm cho từng loa đánh sẽ nghe tốt. Đương nhiên :D
anninh12
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AudioPsycho Mình thấy mấy con ghi là toàn dải lại có thêm super tưeeter, rồi lại thêm 1 con woffer chủ động nữa. Khó hiểu ghê.
vvt03hp
CAO CẤP
6 năm
Tai trâu nên thôi
123b123
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em chỉ cần cái lỗ tai nghe bằng 1/10 mấy bác thôi. Lỗ tai em nghe giữa các bộ dàn high end kiểu này không phân biệt nổi sự khác biệt âm sắc âm hình gì hết. Ko bít nó dư chỗ nào, thiếu chỗ nào. Nhắm mắt lại mà nghe là thấy bộ dàn highend mấy trăm triệu với bộ dàn lowend vài chục triệu nó cũng tựa tựa nhau.
Có cách nào để nâng trình độ thẩm âm không mấy bác?
@123b123 Đi nghe nhạc sống nhiều. Nhất là dàn giao hưởng nhỏ, jazz nhỏ chơi trong pub, trong bar hoặc nhạc trữ tình hát live trong phòng trà.
123b123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AudioPsycho Cám ơn bác dù không biết em có đủ điều kiện để ra mấy chỗ đó nghe như vịt nghe sấm cho lên trình độ thẩm thấu âm như bác không nữa. Ah bác có thể giới thiệu mình vài CD/track dễ nghe để nghe ở nhà được không. Mục đích em là luyện khả năng nghe lên chút.
@AudioPsycho khác nữa rùi mod. âm thanh phòng trà, khác xa phòng thu nhìu lắm. nghe nhạc là chỉ tái hiện lại âm chất thật nhất có thể thôi.
@harryposter Ý tui là nên đến mấy phòng trà mà ng ta hát ko qua preamp, amply và loa, nghe giọng thật, nhạc cụ thật đánh trong không gian thật nó như thế nào. Hài âm ra sao, delay, decay, độ tuyến tính của nhạc cụ thế nào để hiểu hơn về cảm quan âm thanh.
Chứ vụ ông nói bản thu zới ngoài thật nó khác nhau thì hiển nhiên mà. Ví dụ chứ bản thu nó ko soften hay kéo delay của violin xuống nghe có mà cứa tai 😁Vấn đề của ông kia hỏi là "làm sao lên tai" , ko đi nghe thật thì khó lên tai :D
Thoai, rúc vào xó mở metal nghe giải sầu, các bác dùng nhiều định nghĩa siêu hình quá.
Ferry
ĐẠI BÀNG
6 năm
cám ơn chủ thớt! bài hay quá!
Carl
CAO CẤP
6 năm
Bài viết thật bổ ích. Nhưng mình đã hài lòng với loa tích hợp của iMac rồi, xin dừng cuộc chơi ở đây 😃
hnilqhuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nghe loa bluetooth vốn đa số là mono thì soundstage, sound image... bỏ hết
hugoboss
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài này hay lắm thớt ,mong bài kế tiếp khai sáng cho ae về mảng audio , mình thích nhạc jazz toàn nghe qua Spotify ,tuneradio ...trên diên thoại cắm vào dàn hifi xin hỏi bác để nghe hay cần quá thiết bị xử lí tín hiệu gì trc khi cắm vô dàn ko bác , mong bác tư vấn
@hugoboss Kiếm con DAC cho smartphone, con DAC nào xuất 2 đầu bông sen (RCA) ra cho dàn thì mình dùng, nên chọn DAC có pin vì tiếng sẽ êm hơn, không ù không xì. Vừa tiền, nhẹ nhàng thì iFi Nano iDSD LE là mình thấy hợp lý, tiếng con này khá ngọt và êm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019