Các lý do làm bạn mất thính giác và cách phòng ngừa

Hassler
19/6/2019 6:11Phản hồi: 37
Các lý do làm bạn mất thính giác và cách phòng ngừa
Càng có tuổi thì khả năng nghe của con người càng suy giảm, chính vì vậy nên nếu hồi trẻ nếu ta đi kiểm tra sức khỏe định kì thì sẽ có lúc bác sỹ sẽ thử thính lực có lúc không. Theo ước tính khoảng 14% người ở độ tuổi 45 đến 64 sẽ gặp vấn đề về nghe, con số này sẽ là 30% ở những người trên 65 tuổi. Dưới đây là một vài chú ý khi nếu anh em được bác sỹ kêu sẽ khám thính lực.

Có rất nhiều lý do mà đôi tai của chúng ta nghe kém dần đi, liệt kê ra thì cũng có 1 mớ như:

Có các mức đo khả năng nghe của bạn có vấn đề hay không đó là theo bảng tính của WHO ở dưới đây, thường người ta sẽ chia ra làm 3 mức của giọng nói đó là nói nhỏ ở mức 30 decibel (dB), nói vừa là mức 60 dB và nói to như hét là ở mức 81 dB trở lên. Tai người nghe rất thính có thể nghe đến mức -15dB, còn nếu nghe quá 85 dB có thể dẫn đến tổn thương thính giác vĩnh viễn.

Nếu bạn nghe thính thì xin chúc mừng và mong bạn vẫn giữ được phong độ như vậy, còn nếu bạn gặp những vấn đề như ở 2 dòng cuối thì cũng hết sức bình tĩnh không hoảng loạn. Bác sỹ sẽ tư vấn cho bạn nên khám chuyên khoa tai mũi họng và từ đó bạn có thể biết được các cách điều trị như thế nào cho phù hợp, ví dụ như đeo các thiết bị trợ thính để nghe được rõ hơn.

Cuối cùng lại là câu muôn thủa, phòng bệnh hơn chữa bệnh, anh em cần chú ý hơn về môi trường âm thanh xung quanh mình, hoặc đơn giản là chú ý hơn về thói quen nghe nhạc sao cho phù hợp. Ở các dòng điện thoại hiện tại đều có cảnh báo nếu bật volume quá to, đấy cũng là 1 cách phòng ngừa tốt. Còn với môi trường âm thanh xung quanh ta cũng có thể xài máy đo chuyên dụng để kiểm tra, hoặc là kiếm con iWatch lên OS6 có chức năng đo tiếng ồn cũng là 1 tham chiếu cũng ổn.

Chúc anh em khỏe mạnh, tai thính ;).

Tham khảo WHO, WebMD
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Người ko cằm là có thật.
Himanxim
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno Vaiz pác. Đọc cm mới đêt ý đúng thiệt
loveani
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hakuruno cằm nhọn hoắc thế kia...
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@3 Phi ý bác là kêu ông duy luân đi giảm cân đi đúng hông
3 Phi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vi_Thang À, mấy chuyện tế nhị như GIẢM CÂN mình nên nói be bé thôi bác ạ.
Không liên quan. Nhưng hình demo nhìn không liên quan lắm thì phải. Trừ anh Luân ra :p
loveani
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hongphuc1992 đeo phone lên tai còn gì 😁
Rạp chiếu bóng cũng rất to.
mykenty
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình cũng đang lo lắng vì trưa để chợt mắt trong cty phải đeo tai nghe Bose chống ồn mở nhạc piano nhẹ để ngủ, ko thì ae trong phòng nói chuyện ko ngủ dc, dù chỉ 15p ngon giấc nhưng dậy thấy tai e e
Trong phần cài đặt của điện thoại cũng thường có phần giới hạn âm lượng. Đây là tuỳ chọn nhỏ, nhưng khá hữu ích. Ae có thể tham khảo thêm, để giữ được thính lực tốt một cách lâu dài hơn. E6A644F3-91FB-4A83-8CBE-719A4E114A98.jpeg
lý do chính dẫn đến tai điếc là loa kẹo kéo ấy, chứ còn mấy cái trong list thường thôi.
Đừng lôi mod Luân ra làm trò đùa nữa đc k 😆
@Lexuancuong95 Cứ tưởng Minh Béo
grenade87
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đeo tai nghe mình chưa bao giờ nghe quá 50% kể cả earbud
trieuluu
TÍCH CỰC
5 năm
@cosmos47 clmn coi vừa sướng vừa gớm 😁
Hàng xóm ngày nào cũng Test con loa kẹo kéo max âm lượng 100% rồi hát như Đấm Vào Đ*t các hàng xóm,khu vực lân cận là tình trạng mà nhiều nơi đang diễn ra!? 😁 :p

Như vậy không bị mất thính lực thì cũng gặp bệnh khó chịu khi nghe thấy tiếng ồn môi trường không trong lành?! :D :p
hiephl123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cuong Nb ôi định mệnh chắc bỏ xứ mà đi, nếu gặp thể loại như thế này quá
Bạn này giống Minh Béo phết!
Có anh em họ hàng xa gì không :p
Chủ yếu là ý thức ng nghe và loại nhạc bạn nghe
tại sao những bài viết như "xem tivi trước khi ngủ dễ làm phụ nữ tăng cân" hay "mất thính giác" này toàn là duy luân làm mẫu ko nhể 😃
Mình chơi pubg hay nghe nhạc cũng để âm lượng tầm 40% thôi, và đặc biệt ghét những nơi ồn ào và những người to mồm, nói nhiều vì những thứ đó làm mình mất tập trung
hacklife
TÍCH CỰC
5 năm
Theo mình thấy đi máy bay nhất là lúc hạ độ cao chuẩn bị hạ cánh, và hạ cánh thì lúc đó không đeo tai nghe chắc chết luôn. Rất đau tai và khó chịu kinh khủng. Không biết các tiếp viên trên đó sao chịu được nhỉ ?
gdyoon
TÍCH CỰC
5 năm
Ngồi làm việc cạnh phòng kế toán lúc nào cũng nghe các bà ấy chí choé thì có gọi là ô nhiễm tiếng ồn ko nhỉ
Thà bị mất thính lực nhẹ còn hơn bị vợ chửi mỗi ngày.
Madhit
TÍCH CỰC
5 năm
Bài này của mod về thính lực thiếu nghiên cứu quá. Kiến thức về thính lực của người Việt cũng ít nên toàn để điếc đặc rồi mới chịu đi kiểm tra.
Hình như anh em với Minh béo thì phải,nhìn giống giống.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019