Các nhà khoa học tại Đại học California đã tiến gần hơn đến việc tạo ra áo choàng tàng hình

MinhTriND
17/7/2015 8:10Phản hồi: 54
Các nhà khoa học tại Đại học California đã tiến gần hơn đến việc tạo ra áo choàng tàng hình
ảnh minh họa

Một nhóm các kỹ sư điện đến từ Đại học California, San Diego (Mỹ) đã tiến gần hơn đến việc tạo ra những chiếc áo choàng tàng hình đầu tiên, nhờ ứng dụng một loại hợp chất hữu cơ có tên Teflon.

Thiết kế mới của các nhà khoa học nói trên là một tấm mỏng Teflon, cùng với vô số hạt gốm hình trụ có chiều cao khác nhau. Sở dĩ những hạt này sở hữu kích thước đa dạng là vì chúng có thể điều chỉnh ánh sáng tại mỗi điểm trên tấm thảm. Qua thử nghiệm, cấu trúc với các hạt điện môi hình trụ trên thảm sẽ làm giảm tiết diện phản xạ của đối tượng ẩn phía sau, giúp nó trở nên vô hình hơn. Các nhà nghiên cứu cho biết thiết kế mới này nhằm khắc phục hạn chế của các vật liệu tàng hình hiện tại, vốn cồng kềnh và hấp thụ quá nhiều ánh sáng.
"Ban đầu, việc tàng hình trông như một trò ảo thuật, nhưng khái niệm cơ bản của nó khá quen thuộc với mọi người. Những gì công nghệ này đòi hỏi là cách nhận thức thông minh đến từ chúng ta", Boubacar Kante - giáo sư tại khoa Điện và Kỹ thuật máy tính tại trường ĐH California, San Diego và là tác giả chính của nghiên cứu cho biết. "Hiện nay, việc tàng hình hoàn toàn dường như vẫn còn nằm ngoài tầm với, nhưng nó có thể trở thành hiện thực trong ở lai không xa nhờ những tiến bộ trong thời gian gần đây”.

Mặc dù chúng ta có thể hình dung công nghệ này sẽ được áp dụng để tạo nên những chiếc áo tàng hình trong các bộ phim viễn tưởng, các nhà khoa học lại cho rằng khi được thương mại, kết quả nghiên cứu sẽ dùng cho lĩnh vực thiết kế nhiều hơn. Bên cạnh đó, các chuyên gia còn cho biết họ cũng có thể thay đổi cách sóng ánh sáng bị phản xạ và tập trung ánh sáng mặt trời vào một tháp năng lượng, nhằm tận dụng triệt để nguồn năng lượng tự nhiên này.

54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tội phạm thích điều này
hatxiii
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng thích, thế mình có phải là tội phạm không?
dqt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hatxiii Thích làm gì chứ?
@dqt123 mặc áo này đi rình c gái tắm 😁
@NGuyễn hỮu ĐầY đến lúc bác có thì chị em cũng có mà, có khi bác mới là nạn nhân ý
@www.NgonSachRe.com ai rình tui coi chừng bị đuôi à nghe 😁
traiminot
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dạo này đi đường nhiều cô mặc quần áo tàng hình quá nhìn mà nóng hết cả... ah mà thôi
Mặc ra đường xe tông sớm... 😁
Lambktm
ĐẠI BÀNG
9 năm
các bác biết em nghĩ gì ko
:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::p:p:p:p
@Lambktm chắc bác nghĩ giống e 😁
@vankhoadesign Các bạn đang nghĩ gì vậy
@oneworld2008 Khiếp. 2 bác nghĩ gì bậy thế :eek::eek:
tuminhphuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lambktm Hê he ... đúng ý mình.
áo này gắn liền với các thể loại toilet
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
@Methylamine mình thì nghĩ mình đang ở trong nhà....tắm của cô hoa hậu nào đó....
chien_tkw
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng nghĩ thế
beboylqt
TÍCH CỰC
9 năm
Khi được thương mại hóa thì nhiều bác thích nhỉ!
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
Chị e phụ nữ cũng thích điều này
Đi tắm cũng phải mặc vào nếu khg có đứa quay lén cũng khg biết.
Done+
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giả sử như con lợn thích ăn cơm, bạn cũng thích ăn cơm, vậy bạn có phải là con lợn không?
Mình đùa thôi 😁
Thế giới công nghệ bây giờ thì cái gì cũng có thể, chỉ là vấn đề thời gian. Và mình thích điều này 😁
Anh 33
ĐẠI BÀNG
9 năm
tôi mà có thì tôi sẽ tự sướng giữa đường.
@Anh 33 Có dấu hiệu nhiễm độc từ nền giáo dục đường phố
@Anh 33 Một cơn gió bay thoáng qua lật áo choàng :v
Vô ngân hàng mà có áo này thì sướng phải biết:rolleyes:
Không thấy ví dụ trực quan nào cả, đọc ko chả bik nó tới đc mức nào rùi
thanhdungvt
ĐẠI BÀNG
9 năm
nếu có chiếc áo tàng hình thì làm sao thấy được nó =))) nếu trùm nó vào thì làm sao mà thấy được vật khác ?
@thanhdungvt Bác thấy gương 1 chiều chưa 😁:D
Còn lỡ làm mất thì ráng lấy tay mò nhé 🆒
Lập Lê
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rồi sẽ có các thiết bị chống áo tàng hình :v
Tien Khoeo
TÍCH CỰC
9 năm
@Lập Lê Kính quét thân nhiệt ra đời

Xu hướng

Bài mới