Các nhà khoa học tìm ra cách tiệt trùng nước bằng ánh sáng mặt trời sạch hơn với môi trường

P.W
27/2/2019 6:5Phản hồi: 104
Các nhà khoa học tìm ra cách tiệt trùng nước bằng ánh sáng mặt trời sạch hơn với môi trường
Diệt khuẩn nguồn nước uống để nó an toàn hơn cho con người kỳ thực phức tạp hơn những gì anh em đang nghĩ khá nhiều. Đành rằng hiện tại có nhiều phương pháp lọc nước hiệu quả, nhưng chúng thường có chi phí cao, hoặc tệ hơn, là gây hại cho môi trường sống xung quanh chúng ta. Mới đây nhất, các nhà khoa học Trung Quốc tại Học viện Công nghệ Bắc Kinh, và đại học Dương Châu đã tìm ra được một phương pháp mới sử dụng ánh sáng mặt trời và một hợp chất gốc carbon nitride để tiêu diệt một lượng lớn vi khuẩn trong nước sinh hoạt, trong khoảng thời gian rất ngắn.

Theo đó, các nhà nghiên cứu sử dụng hợp chất có tên gọi graphitic carbon nitride (g-C3N4) dạng nanosheet. Khi chiếu ánh sáng tia cực tím vào hợp chất này, nó sẽ sản sinh những phân tử gọi là Reactive Oxygen Species, gọi tắt là ROS. Hợp chất ROS này cũng rất quen thuộc với các anh em: Hydrogen Peroxide, nước oxy già. Những phân tử này tiêu diệt vi khuẩn và mầm bệnh cực kỳ hiệu quả, và các nhà khoa học đã chứng minh được phương pháp của họ tạo ra đủ ROS để tiệt trùng 10 lít nước chỉ trong vòng 1 tiếng đồng hồ.

Trước đó, nhiều nhà khoa học đã thử nghiệm các hợp chất dạng nanotube và graphene và sử dụng quy trình xúc tác quang học để thực hiện điều tương tự, nhưng không hiệu quả bằng những hợp chất gốc kim loại vì graphene tạo ra không đủ ROS để tiệt trùng nguồn nước. Công nghệ mới này thì có, và bản thân g-C3N4 cũng rất dễ sản xuất ở quy mô lớn, với mức giá rất rẻ.

Vậy ROS hiệu quả tới mức nào? Nhóm nghiên cứu thử nghiệm dùng g-C3N4 và ánh sáng mặt trời, vốn cũng có tia cực tím ở cường độ cao để tiến hành tiệt trùng một lượng nước 50ml chứa đầy vi khuẩn. Sau 30 phút, hơn 99.9999% vi khuẩn, trong đó có cả E. coli đã bị tiêu diệt hoàn toàn. Phương pháp mới này được hứa hẹn là rẻ hơn, thân thiện với môi trường hơn khi tạo ra ít chất thải và gần như không có kim loại nặng thải ra ngoài môi trường.

Một trong những tác giả của cuộc nghiên cứu, Dan Wang viết trong báo cáo khoa học: “Khả năng ứng dụng sau này của công nghệ diệt khuẩn nhờ xúc tác quang học sẽ có thể giảm thiểu tối đa sự thiếu hụt nước sạch cũng như năng lượng trên thế giới.” Wang và các cộng sự của ông tin rằng hệ thống mà họ tạo ra có thể dùng chung với các hệ thống lọc nước phức tạp, với những chức năng khác như lọc kim loại và cân bằng độ pH, từ đó tạo ra một phương pháp lọc nước sạch hơn và ít chất thải hơn.

Tham khảo ScienceAlert
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Những người đc xài toàn đồ tiệt trùng từ nhỏ tới lớn đều có mẫu số chung là hay … ốm vặt . Khoa học đã chứng minh mỗi lần hô hấp thì con người hấp thu 50% vi trùng có lợi và 50% vi trùng có hại . Lợi hại luôn phải bổ sung cho nhau , thiếu 1 trong 2 thứ là ko co đc . Nên bài học rút ra là nếu muốn sống lâu trăm tuổi thì ... ăn quả xanh uống nước lã hoặc quên đi ngày sinh của mình .
heliosy
TÍCH CỰC
5 năm
@chavalier mình ko nói chuyện ăn uống
nhưng mình thấy so sánh cái kiểu 80t chạy 4 bánh tốt hơn 80t chạy 2 bánh là khá buồn cười
mà bạn chạy 2 bánh bao lâu rồi ? chạy 4 bánh được bao lâu ? xe số hay xe tự động ?
@heliosy Ủa ai nói 80 tuổi chạy 4 bánh tốt hơn 80 chạy 2 bánh ?, điều tô đang nói là số lượng người già trên 80 tuổi ở Việt Nam! Mà còn lái xe được hay có thể đi ra đường khoẻ mạnh là điều hiếm rồi, ngày xưa thì còn nhiều chứ giờ mấy cụ 70 là thấy yếu lắm rồi
heliosy
TÍCH CỰC
5 năm
@chavalier trả lời lòng vòng quá
sẵn nói luôn, Tây 80t chạy xe là thuộc dạng cực hiếm rồi chứ ko phải chỉ riêng VN đâu, cái tuổi gần đất xa trời đi vào viện dưỡng lão cầm gậy + xe lăn cả đống, muốn chầu ông bà sớm hay sao bạn phán câu chạy xe như đúng rồi
@heliosy Lòng vòng chỗ nào?, tôi nói 80 tuổi vẫn lái xe ầm ầm tức là ng ta có sức khoẻ tốt, ko tin thì cứ vô dmv mà xem, mấy ông cụ bà cụ đi test mắt để lái xe đầy

Chốt lại ý bạn muốn nói ở đây là gì?
icon929
TÍCH CỰC
5 năm
uống nước hay ăn bưởi đều ngon
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
5 năm
@icon929 Mình thấy bưởi ngon hơn đó chứ! Vào đây chỉ vì cái hình.
@icon929 Bạn biết cô gái ở tình nào không? Tui đón là cô ấy tên Thơ, cô ấy cần uống nước, Tui nghĩ là Cần Thơ.
Mà cũng thèm nước bưởi 😁
dungngo86
TÍCH CỰC
5 năm
Không liên quan nhưng em vào đọc vì cái ảnh Cover. Ngọt nước nhưng nhiều lá quá 😁
Nước này là bao la ... 😁
khaihoan041
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quảng cáo nước lọc hay nước bưởi 😃
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khaihoan041 Dùng bưởi để quảng cáo lọc nước! Có gì đó sai sai nhưng mình thích! He he...
rintakis
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khaihoan041 Ăn bưởi xong uống nước
dungngo86
TÍCH CỰC
5 năm
@khaihoan041 Người ta gọi là nước dừa, ko phải bưởi đâu 😃)
tronghuyvu
ĐẠI BÀNG
5 năm
To thiệt........,
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tronghuyvu Độn rồi poa ơi!
MVA39
CAO CẤP
5 năm
@chuchadaqua Ko độn chắc đẹp hơn. Nhiều người nghĩ càng to càng tốt nhưng quên rằng cân đối mới là đẹp nhất...
dungluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MaiVănÂn√ Vú tự nhiên ko bao giờ cân đối nha bạn, cái lớn cái nhỏ dù có lúc điều này khó thấy.
Chỉ cân đối khi có mặc áo ngực hoặc phẩu thuật thẩm mỹ thôi.

http://soha.vn/tai-sao-bo-nguc-chi-em-lai-ben-to-ben-nho-khien-100-phu-nu-co-bo-nguc-lech-20170114001448207.htm
Nhìn em gái uống nước tiệt trùng trông ngon quá. Quả ấy đẹp ghê. Nhìn phê luôn. Nước thì em ý là nước tiệt trùng rồi nên anh em cứ yên tâm là nước nôi chất lượng lắm nhé. Chuẩn đó.
Tiệt trùng xong uống có ngọt ko ? Tại vì nhìn em nó ngọt nước quá ,chẹp chẹp .
zzcoolmenzz
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tôi vào đây chỉ vì cái hình thôi.. kệ mịa cái nội dung
meobeou
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zzcoolmenzz Kkk mình y chang bác
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@zzcoolmenzz Coi hình xong xuống đọc comment của ae đồng râm 😁
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
@zzcoolmenzz Bài này viết về cái gì vậy mấy cậu? Chả thấy chữ nào ngoài cái cover. Haizzz
Danh Kong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài của ông mod này luôn dùng hình gái để dụ vào đọc =))
Đề nghị đổi ảnh bìa làm anh em mất tập trung quá 😁
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@Kính Cận 0_0 làm mắt bác Nhân lại tăng độ nữa rồi :D
@hiepmu :D
Các nhà khoa học giỏi thật
Uống nước lọc bổ phổi vl
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@viettien_milo Bổ ngực