Các nhà phân tích giảm kỳ vọng doanh số iPhone trong Q1/2019, cho rằng iPhone XS Max giảm nhiều nhất

ND Minh Đức
29/12/2018 17:30Phản hồi: 185
Các nhà phân tích giảm kỳ vọng doanh số iPhone trong Q1/2019, cho rằng iPhone XS Max giảm nhiều nhất
Hãng phân tích thị trường Citi Research trước đây dự báo rằng sản lượng iPhone mà Apple sản xuất trong quý đầu năm 2019 sẽ là 50 triệu. Tuy nhiên giờ đây họ đã giảm sản lượng dự báo xuống chỉ còn có 45 triệu máy và đáng chú ý hơn trong con số 5 triệu giảm đó, lượng iPhone XS Max đã được giảm dự báo xuống tới 48%.

Giải thích cho việc điều chỉnh giảm dự đoán này, nhà phân tích William Yang của Citi Research cho rằng iPhone đang bước vào giai đoạn giảm lượng hàng tồn kho và điều này không tốt cho chuỗi cung ứng: “Sự cắt giảm nguyên vật liệu trong dự đoán của chúng tôi bắt nguồn từ nhân định rằng iPhone trong năm 2018 đã bước vào giai đoạn giảm hàng tồn kho vốn là điều không hề tốt cho chuỗi cung ứng.”

Và Citi Research không phải là công ty phân tích đầu tiên điều chỉnh giảm dự đoán về iPhone trong Q1/2019. Hồi đầu tháng, công ty nghiên cứu thị trường Rosenblatt cũng đưa ra dự báo tương tự, tuy nhiên theo họ thì iPhone XR sẽ giảm sản lượng nhiều nhất với 2,5 triệu máy. Nhà phân tích quen thuộc Ming-Chi Kuo cũng điều chỉnh giảm 20% doanh số bán iPhone so với con số dự đoán trước đó do ông đưa ra. Đồng thời, Kuo còn cho rằng doanh số iPhone trong quý đầu 2019 sẽ là đâu đó từ 38 - 42 triệu máy (giảm từ con số 50 triệu so với cùng kỳ năm 2018).

Cho bạn nào lỡ quên, WSJ hồi tháng trước cho rằng Apple đã cắt giảm sản lượng của cả 3 dòng iPhone XS, XS Max và XR do khó khăn trong việc dự đoán nhu cầu thị trường. Bên cạnh đó, các nhà cung cấp của Apple cũng đã cắt giảm kỳ vọng và nguyên nhân được cho có thể là do việc giảm đơn đặt hàng của Apple.

Tham khảo Reuters
185 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giảm nhiều quá. Có nhiều yếu tố tác động. Giá cao và ảnh hưởng của cuộc chiến thương mại Trung-Mỹ là 2 trong nhiều nguyên nhân.
man1606
TÍCH CỰC
5 năm
@supersheep Khi giá iphone đã tăng như hiện nay thì doanh số có giảm nhưng chưa chắc doanh thu đã giảm. Thêm vào nữa thói quen mua sắm của các nc phát triển họ ko chạy theo đời máy, vì thế có khi số lượng ko nhỏ người mua là chuyển từ các os khác sang vì thế mảng dịch vụ cũng ngày càng có doanh thu cao. Mình thích ios nhưng phải nói thật là giá bây giờ quá cao, với nhu cầu công việc cũng chỉ cần đến 6+/6s+ là đáp ứng tốt rồi. Mấy cái khác cũng chỉ màu mè tô vẽ tốn tiền chứ ko có gì quá đặc biệt.
supersheep
TÍCH CỰC
5 năm
@man1606 Thực tế là đổi đời máy chủ yếu là vì ngoại hình và camera, còn lại thì trải nghiệm hoàn toàn không có gì thay đổi. Đổi hoài cũng lãng phí. Với bây giờ phân hóa hơn trước. Thời mới có smartphone người ta muốn đó là thứ thay điện thoại, thay máy ảnh, thay máy chơi game....Ai cũng từng nghĩ vậy cho đến bây giờ người ta thấy thực ra thay tiện vậy chứ không bằng. Nên phone trở về làm phone không hơn không kém, máy ảnh ra máy ảnh, game ra console hoặc PC.
man1606
TÍCH CỰC
5 năm
@supersheep Mình thấy những ai xài máy ảnh hay console họ chưa bao giờ dùng đth để thay thế cả. Còn những người ko chuyên họ mới chuyển sang xài kiểu all in one. Cá nhân mình xài 6s+ năm nay sang năm thứ 3 mới thay pin chính hãng thấy vẫn rất tốt và đáp ứng các nhu cầu công việc lẫn du lịch chụp choẹt. Nếu chụp ban ngày khá ok còn chụp thiếu sáng thì ko tốt như các đời sau. Càng ngày sự nâng cấp cấu hình của ip ko có j đặc biệt mà giá lại quá cao khiến nhiều người ko muốn xuống ngay xiền để mua.
supersheep
TÍCH CỰC
5 năm
@man1606 Chính xác là vậy. Thực ra cái mong muốn all-in-one có lý do vì sự tiện lợi của nó. Như game mobile hồi mới ra với thao tác cảm ứng cũng mới lạ và hấp dẫn nhw argry bird chẳng hạn. Đi tàu xe có thể mó máy tí hoặc giờ làm việc giải lao...Nhwng mà rồi muốn trải nghiệm game ngon đồ hoạ đỉnh thì lại quay về console. Camera cũng vâyj, dã ngoại, du lịch....nhiều người cầm vì gọn nhẹ, up fb nhanh....
cesc84
TÍCH CỰC
5 năm
Giá cao quá khó tiếp cận được số đông nên giảm là đúng rồi, với lại đâu phải ai cũng thích cái đt màn hình chà bá đâu
@cesc84 Ế vì tai thỏ. Thiết kế ngu
terryson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dandai Ông này đi đâu cũng thấy QC vậy ?
Giảm thì cũng không làm bớt đi độ giàu vững mạnh của Apple đc đâu
@cuongtao2016 Lợi nhuận Apple năm vừa rồi cao hơn năm trước đấy khỏi cần ví dụ tào lao. Số liệu thực tế đã cho thấy iPhone X, 8 8+ bán ít hơn nhưng đem về lợi nhuận cao hơn các năm trước.

Mà tính toán cũng chỉ là 1 phần thôi, còn phụ thuộc vào tình hình kinh tế thế giới, thị trường bão hoà... và ti tỉ yếu tố khác. Dân giàu thì ng ta sẽ chi tiêu mua sắm nhiều.
@khanh_hikaru Vậy việc gì phải đặt ra kỳ vọng làm gì? Cứ thế mà đẩy giá rồi tăng lợi nhuận thôi.
Năm nay bán được tổng 200tr chiếc đi, thôi năm sau bán 150tr thôi đẩy giá lên 2k cho chết cmcn đi à 😃
Nếu bạn vẫn đồng tình với cách đó thì t rút ko ý kiến nữa 😃
@cuongtao2016 Nếu giữ nguyên mức giá thì ko ai muốn bán đi ít hơn cả. Nhưng từ iPhone X giá cao hơn 1000$ mà tổng doanh số iPhone vẫn trên 200tr thì là thành công. Mục đích cuối cùng của Apple vẫn là lợi nhuận. Phân khúc cao cấp Apple đang chiếm ~ 80% thị phần, cận cao cấp trên 60% nhé.
@khanh_hikaru Mình sợ cứ đà này tiếp tục tăng giá nữa sợ năm sau bản max 1500 thì 😃
SuperBowl
TÍCH CỰC
5 năm
Sài Gòn đang ô nhiễm nặng, hi vọng tinhte có bài trên tay máy đo độ ô nhiễm
@Khoidang Định mệnh nó :D
@Emranhieulam1990 Thấy được chết liền 😁
@micheal9000 Chả làm được gì đâu bạn..
ndthuanx
TÍCH CỰC
5 năm
@Emranhieulam1990 Bạn thấy nó mỗi khi trả tiền xăng ấy
hoangvuong
TÍCH CỰC
5 năm
Giá cao cũng là 1 phần , còn lại là dt bây h nói chung iphone nói riêng sử dụng được trên 2 năm là chuyện bình thường thành ra du cầu đổi máy ngày càng xuống .
Sản phẩm ko bít có giảm thật hay ko chứ mà lực lượng thánh chiến ifan càng ngày càng tăng đồng nghĩa với việc phát biểu liều quá nhiều . Ta là một , là riêng , là thứ nhất .
@minhthuvc Chả lẻ thứ hai?
write dung
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc Giảm thật đó bác. Ifan bán thận vì X nên năm nay ko đủ sức khỏe để bán tiếp nên táo ế 😔
Sụt hơn 400 tỉ đô, chứng tỏ chiến lược hút máu của cook gay đã hết linh, các con giời đã hết máu và thận rồi, cứ tà tà kiếm cơm như microsoft lại ngon
tamuct
TÍCH CỰC
5 năm
@nghia3d Bác này có vẻ cay cú quá nhể 😁
tq@thanh
TÍCH CỰC
5 năm
Cơ bản là giá cao so với đa số người dùng, trong khi tuổi đời điện thoại không phải như kiểu đồng hồ cơ hay đồ trang sức nói chung..
wenquan
TÍCH CỰC
5 năm
@tq@thanh Đúng vậy, mặc dù người ta nói iPhone có thể dùng đến 4-5 năm, nhưng sự thật đa số 2 năm là đổi rồi.
Lolo69
TÍCH CỰC
5 năm
@wenquan Với tốc độ phát triển hiện nay thì 4 năm sau mà còn dùng điện thoại tai thỏ thì hơi dị
Giảm nữa đê.
vn587990
TÍCH CỰC
5 năm
@buianhngocict Chuẩn. Càng giảm nhiều càng tốt. Ke ke.
@vn587990 Cùng quan điểm. Chỉ mong nó giảm nữa nữa đê 😆
Hậu quả của tăng giá
Nói chung là mắc quá ai mua cho nổi, thử tưởng tượng iphone 2020 chắc 50-60 triệu, bằng cả gia tài chứ ít gì
@bilyntth bạn ở tp nào nước Đức?
@DayLight1 Mình đang nói trên tháng bác ạ. Nước nào thu nhập hàng tháng trên đầu người 70-90k$ ạ?
sdawhai1
TÍCH CỰC
5 năm
Hồi đó còn iPhone lock thì dân tình mới đổ xô mua nhiều, giờ sim ghép sim nong ra cái nào fix cái đó nên phải mua một là CH, hai là XT. Mà 2 loại đó thì giá vẫn khá mắc so với người tiêu dùng 😔
bsd insight
ĐẠI BÀNG
5 năm
giá cao
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cũng là fan của apple nhưng ko thể mua nổi với cái giá trên trời đó được. Một cái XS max hơn 30tr. Nếu ở quê sống hơn 6 tháng mà ko cần làm gì. Mấy bạn trẻ ko phải tự kiếm tiền nên thấy đồng tiền rẻ quá liền bảo “nó bán thế, ai ép mua đâu”. Đợi năm sau giá giảm xuống như trước đây để có thể đổi được điện thoại. Nếu ko thì phải đổi qua Android thôi
mrnhox1590
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanh_hikaru Đọc lại cm tôi viết, tôi có nhắc xsm 20 củ không, tuỳ sở thích t ko thích cái cái rãnh lọt vào trong màn hình thôi
@mrnhox1590 Nhìn lại đi. Nếu mắt mờ thì tra thuốc nhỏ mắt vào. Đọc ng nọ xọ ng kia rồi 😆
mrnhox1590
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanh_hikaru Đúng là ko nhìn thấy tag thật, già rồi lẫn rồi sao
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanh_hikaru Thì bắt đầu X giá cao quá nên ko chơi nổi đó
Thật lòng mà nói, "nhà phân tích" "nhà bình luận" "nhà đánh giá" những cụm từ xàm xí, và hầu như vs apple, phân tích đủ các kiểu, nhưng khi công bố tài chính apple lun tăng
@Vrtta Mình ko phải cổ đông và mình cũng ko phải trong cty apple nên mình chẳng qa tâm nó thoái hoá vốn bao nhiu, ko ảnh hưởng tài chính của mình. Bgio còn đủ tài chính mua sản phẩm mới của apple ko qtam, đến lúc vì lý do a..b..c... sp apple tăng giá mua ko nổi, đến lúc mình nghĩ qtam mình cũng chẳng mua nổi. Nên chốt lại vẫn là ko qan tâm.
@khanh_hikaru Đang đùa ah thánh? Huawei đứng thứ 2 vị trí đó vừa thị phần vừa gì phải google tìm hiểu nhé. Ở Trung Quốc nó đang là trùm hơn Alibaba đấy, Nó đã chấp cái thị trường Mỹ ko bán mà chiếm số 2 thì phải bik vấn đề nằm đâu rồi hãy chém nhé
@Mít Tơ Trà Đang nói thật hay đùa ,nếu nói thât thì google ko thiếu nhé, kiểm tra xem iphone 5C iphone SE bao nhiêu và tại sao apple làm ra nó, nó là dòng mà apple mún lấn sân trung cấp dành thị phần vs tàu lẫn samsung đấy kể cả Xr ko có chuyện tốt bụng mà tự nhiên bán rẻ tận 200-300 usd so vs con flagship như Xs hay Xs Max nhé, thằng apple nó làm kiểu nửa mún đánh xuống trung cấp nhưng mún giữ thương hiệu hút máu nên nó để giá lưng chừng mây đấy. Phải hiểu vấn đề đi chứ nhỉ. Còn ông đi bảo ko có tiền mua ipad 2018 phải mua huawei là bik xạo liền, ko có tiền mua ipad 2018 thì mua secondhand hay hàng năm 2016-2017 thiếu j? bảo ko có tiền phải mua huawei là câu nói bùn cười nhất năm, vì đơn giản apple chạy ios còn huawei chạy android chức năng hdh khác nhau thì làm quái j có chuyện phải đi mua con rẻ hơn? Tôi ko bik có con iphone nào giá rẻ 2tr đồng nhưng tôi bik có con iphone X 256gb hàng Japan bố tôi mua trước khi iphone Xs Max ra 1 tháng mua tận bên cửa hàng miễn thuế nhật rẻ hơn fpt và hàng usa tận 6-7 có 25tr thôi, còn rẻ hơn thì 22tr thì có hàng CPO nhé. Ko thì cứ hàng likenew or hàng năm ngoái mà quất h iphone ko còn hot nữa chả còn chặt chém đâu.

Cuối cùng ông ko thích bình luận hay phân tích vì ông ko làm bên chứng khoán hay giao dịch thương mại kinh tế, nhưng chỉ cần bọn phân tích nó ho 1 phát tin bất lợi cty ông thì ngày mai ông thấy thảm cảnh cty ông liền nhé, việc cha nội thần đồng Hàn j đó ho 1 phát thôi apple nó tạch liền 400 triệu đô từ ngàn tỷ đô thành cty 700 tỷ đô kìa, mà tôi nói cho ông bik thằng ấy nó ko phải bọn bá vơ ngồi trà chanh vỉa hè tám chuyện thiên hạ như mấy thằng trẻ trâu nhé, thằng ấy nó từng làm cho 1 cty tài chính chuyên nghiên cứu mấy ông lớn từ samsung apple đấy ở đó mà bảo nó phán bừa. Vạ mồm hãng nó kiệm sấp mặt có nước thành homeless. Cái vụ các đối tác lộ tin apple giảm đơn đặt hàng ko phải tự nhiên mà có nhé, tụi nó cũng phải đổ bao nhiêu tiền mới lấy dc nhé, và tin ấy phải dc bảo đảm thật 100% ko apple lôi nó ra kiện lúc đó ở tù lồi họng
@emmanuel03082017 Huawei ghê vậy à? Xem thị phần smartphone thế giới Huawei và SS nằm ở đâu đi này:
Cả 3 phân khúc Huawei đều hít khói Apple hết. Samsung còn ko có cửa so sánh vs Táo, e lấy mấy con Huawei cùi bắp ra doạ a mắc cười quá =))) Bán đc mấy con giá rẻ mà tinh tuớng
Toàn ông rảnh háng ngồi phân tích này nọ. Apple đại đế năm nào cũng duy trì doanh thu 85-90% toàn ngành là ấm rồi 😁 Các chú còn lại thì cứ tai thỏ nhái với mắt chột thì chưa đủ tầm với anh nha :D
@xt30 Rất cám ơn sự cố nổ 7 mà apple có dc ngày hnay. Hay nói cách khác, nổ 7 hân hạnh tài trợ doanh số này... bạn ko thể tiêu diệt dc đối thủ khi mình yếu hơn😃
xt30
TÍCH CỰC
5 năm
@Khoidang Dốt vậy bạn? Doanh thu nào apple 80% vậy? Ko hiểu dc tự doanh thu vs lợi nhuận nó khác nhau à?
xt30
TÍCH CỰC
5 năm
@Barbatos Nói nhảm gì vậy?não có vấn đề gì ko?
Circle of life 😁
phuonghuynam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái gì cũng có đỉnh và giờ là đi xuống

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119