Các nhà phát triển cho rằng Android dễ kiếm lời hơn iOS

bk9sw
9/3/2011 12:59Phản hồi: 51
Các nhà phát triển cho rằng Android dễ kiếm lời hơn iOS

Mặc dù kho ứng dụng App Store của Apple có tầm ảnh hưởng lớn hơn so với Android Market, tuy nhiên, một số nhà phát triển cho biết họ đã rất thành công với việc bán phần mềm trên nền tảng di động của Google. Spacetime Studios, một nhà phát triển thường xuyên cung cấp các ứng dụng phổ biến trên cả 2 nền tảng cho rằng công ty luôn duy trì được lượng người dùng tích cực trên Android.

Theo một thống kê từ Computerworld, game nhập vai 3D trực tuyến Pocket Legends của Spacetime Studios có lượt tải về xấp xỉ 9000 lần mỗi ngày trên Android Market. Trong khi đó, tỉ lệ này chỉ nằm ở khoảng từ 3000 đến 4000 lần mỗi ngày trên iOS.

Số lượt người tải về tương đương với mức chênh lệch về doanh thu giữa 2 nền tảng. Người dùng Android luôn tạo ra doanh thu nhiều hơn so với người dùng iOS từ 30 đến 50%, trong đó bao gồm cả lợi nhuận từ việc mua ứng dụng và dịch vụ quảng cáo trên ứng dụng. Ngoài ra, người dùng Android còn có tần số sử dụng ứng dụng gấp 3 lần người dùng iOS và tỉ lệ click xem quảng cáo trên ứng dụng cũng nhiều hơn 3 lần.

Giám đốc điều hành Spacetime Studios, Gary Gattis nói: "Android đang trở thành nguồn thu lợi nhuận hàng đầu của chúng tôi." Vị giám đốc lý luận rằng sự chênh lệch giữa 2 nền tảng chính là do vẫn chưa xuất hiện nhiều các ứng dụng cạnh tranh trên nền tảng Android, trong khi iOS lại xuất hiện nhan nhản. Ngoài ra, Gary cũng rất tin tưởng ở Google với việc đầu tư mạnh mẽ vào cộng đồng phát triển game cho Android.

Theo: Electronista
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thipm2020
TÍCH CỰC
13 năm
Với tốc độ phát triển như thế này thì sớm muộn gì Android Market cũng qua mặt App Store của Apple thôi mà, đó là suy nghĩ chủ quan của em, các ifan chém nhẹ thôi nhé...^.^

Úi úi, tới giờ đi làm rồi, lát nữa tám tiếp...^.^
Android đang đi vô cùng đúng hướng, google và các nhà sản xuất , phát triển đang làm rất tốt công việc của mình 😃 Android sẽ tiếp tục thành công trong năm nay cho xem
gohan123
TÍCH CỰC
13 năm
Và hơn nữa 😁
Đang xài Sense của Sprint, giao diện rất đẹp và tiện lợi :bounce:
Wp7 thì thích cái sự đơn giản của nó, nhìn ko chán :p Mỗi hdh có cái hay riêng
loxuanhanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình là người tiêu dùng chỉ mong có 2 hoặc 3 nền tảng cạnh tranh nhau để làm đối trọng. Không muốn 1 cái mạnh hẳn rồi đè bẹp hết mấy cái khác chỉ khổ người tiêu dùng 😁
rõ ràng là bên android ít cạnh tranh hơn, nên số lượng người mua phần mềm sẽ cao hơn, chưa kể còn được chèn quảng cáo dưới mọi hình thức , nhiều khi hơi bị vô duyên , nên thu nhập bên android cao cũng là phải, nhưng được cái nhiều app miễn phí
cái hay của android là phát triển cho nhiều sản phẩm, còn iOS thì chỉ cho sản phẩm của apple mà thôi
Không thể chỉ dùng 1 game mà kết luận cho cả 1 hệ thống như vậy đc, nếu bạn so sánh về số lượng game trên iOS và Android sẽ thấy số lượng game trên iOS nhiều như thế nào, với số lượng như vậy thì số lượt tải về và thời gian sử dụng cho 1 game dĩ nhiên không thể nhiều bằng 1 nền tảng ít game hơn. Và còn tùy thuộc vào chất lượng game đó thế nào so với phần còn lại. Cá nhân mình thấy cái game pocket legends này chẳng hay chỗ nào cả down về chơi 1 lần là xóa (ý kiến cá nhân 😁)
Mình đồng tình với ý kiến của bạn này, vì mình cho rằng nền tảng android hiện rất ít game so với iOS nên tỷ lệ cạnh trạnh thấp => nhiều người tập trung mua 1 game hơn nên việc đánh đồng từ thông số của 1 hãng không cho thấy toàn khung cảnh được. Bản thân mình đang sài Galaxy S nên khi nào có game mới ra mà hay là mình mua liền,chắc người dùng android khác cũng vậy. Còn iOS mình cũng dùng 1 thời gian, game nó nhan nhản chả biết cái nào hay,nhiều lúc có nhiều cái hay cùng lúc thì chả biết mua cái nào 😃
em_ut
TÍCH CỰC
13 năm
Thì bạn cũng chỉ nhắc lại ý của người ta nói trong bài viết thôi. Ở đây không nói là thằng nào mạnh hơn, mà chỉ đứng về phía nhà sản xuất phần mềm thì viết cho Android có lợi hơn là iOS, cái này thì không cần phải nhiều trường hợp mới thấy được toàn cảnh đâu. Và điều này cũng có thể rút ra 1 kết luận là iOS mặc dù nhiều software nhưng trong đó cũng có nhiều cái trùng nhau về ý tưởng, công dụng. Cái này cũng có cái hay là sẽ có sự cạnh tranh về giá cả, giao diện, công năng,... giữa các software giống nhau về chức năng cho người dùng lựa chọn nhưng cũng khiến cho người dùng nhức đầu hơn khi lựa chọn 1 software nào đó trong một mớ giống nhau. Cho nên nếu iOS mà gom gọn lại thì cũng chẳng có nhiều phần mềm như vậy.
bác nói chí phải , bản thân bây h cũng thấy soft cho AD cũng nhiều cái đụng nhau rồi , trong cuộc cạnh tranh AD đang có lợi thế , AD chắc chắn thắng nếu IOS ko thay đổi chiến lược , bo bo trói buộc người dùng , AD hay IOS thì cũng giải trí là trên hết , mà đã giải trí thì em sẽ tìm tới thằng nào thoáng hơn , còn công việc thì lại khác , bắt buộc phải dùng thì phải dùng thôi
Ý kiến của bạn rất đúng và mìnhg cũng đồng tình nhưng nếu bạn là những nhà phát triển phần mềm thì bạn sẽ thix vào một môi trường ít bị cạnh tranh hơn(android) và kiếm được nhiều tiền hơn hay là vào một nơi cạnh tranh dữ dội(iOs) và sản phẩm của bạn chưa chắc đã được biết đến và thu nổi 1 đồng...
Ifan đây mà.Đôi khi có những sự thật mà chúng ta nên chấp nhận nó đúng chứ đưng đem dẫn chứng ra cố gắng để chứng minh nó sai.trong khi cả cộng đồng họ công nhận là như vậy !
có cạnh tranh là người tiêu dùng có lợi rùi............................
chắc chắn là như vậy mà. android cho phép bạn up thoải mái những hdh of bạn. thì khả năng kiến tiền of bạn dể dàng hơn. nếu tôi là nhà phát triển thì gặp khách hàng(android) dể chịu(hdh mở) thì tôi sẽ bán dc nhìu hàng hơn. yếu tố hdh android miễn phí sẽ lôi kéo khách hàng tìm hiểu càng nhìu. nghe nói hdh đó nó "mở", miễn phí, dể dàng cài đặt và remove. yếu tố này khiến khách hàng tìm đến android nhìu và nó phát triển nhanh là vì vậy thôi. theo suy nghĩ of mình từ khi android xuất hiện thì sẽ là 1hdh mạnh mẽ và nhanh chóng có nhìu khách hàng.quả đúng như vậy.
yuppie
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thấy game Pocket Legends cũng hay đấy chứ, cũng online đi train, đi dun, làm quest,... rồi có hệ thống skills, đồ họa 3D đẹp đấy chứ, nhất là hệ thống tự động party, thỉnh thoảng giết thời gian cũng vui, mặc dù nhận quest thì đi tìm tùm lum. Máy điện thoại bé xíu mà game được như vậy là quá hay rồi.
darkdsl
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cãi vã làm j, mình đang dùng cả android, ios và wm7. Nói chung là chúng ta rất dễ nhìn thấy dân ifan có nhiều thằng ngu hơn. và Android hầu hết là dân mày mò(đại ý là thông minh hơn tí), các bác ifan nhỉ....?
mình rất xin lỗi bạn, nhưng mình đọc comment của bạn mà thấy bạn thiếu i ốt trầm trọng rồi, sao bạn lại khẳng định là ifan có nhiều thằng ngu, bạn cầm 1 cái iphone với cái dt AD xem, mình sài IOS giờ chuyển wa sài WP7, phải nói tất cả những gì 2 HDH này làm là rất tốt, ứng dụng tốt, giao diện dễ dùng, còn android thì nó phức tạp hơn nhiều. Còn AD bạn dựa vào tiêu chí nào mà phán là dân mày mò, ý bạn nói AD là dân mọt sách àh 😆,

AD là nền tảng quá it game, còn IOS thì quá nhiều, AD thì free nên các nhà sx thường chọn nó đưa vào dtdd thôi. Chỉ dựa vào số liệu của 1 nhà phát hành game mà dám lên tiếng phán điều này thì mấy ông viết bài này đúng là quá chủ quan. Xin hỏi những game nổi tiếng nhu Ảngy bird từng đình đám cũng xuất hiện trên IOS trước đấy, những đứa bạn của mình xem mình chơi, mà chỉ muốn giành giựt cái iphone của mình, 1 ngày phải sạc pin 2 3 lần mới đủ pin cho tụi nó chơi, vậy thì theo các bạn nền tảng IOS là 1 nền tảng thế nào mà khiến nhiều nhà làm game viết lên những game hay như thế khiến người dùng phải phát sốt lên vì những trò chơi vài USD
darkdsl
ĐẠI BÀNG
13 năm
... ngồi chán lên đây cãi nhau chơi tí vậy
Em thì mới chỉ dùng từ hồi ip 4 thôi, ip 3g 3gs nhìn hơi đàn bà.Bây h bạn cầm con htc Desire với ip4 xem nào? thử kiếm tên 1 người trên danh bạ điện thoại xem thằng nào thoải mái hơn và rồi cảm giác thằng nào thông minh hơn....
Còn về app ip có rất rất nhiều nhưng thực sự những cái dc cho là có ích của ip(fats wifi, ringtone maker..) thì những dt khác như htc samsung hay nokia chúng nó tích hợp ở trong hết rồi. những app hay khác cũng chỉ để nghịch cho biết, cho có mà thôi. mình xài chủ yếu netbank và order pizza...
Còn về Game, rất hay rất nhiều cũng chỉ để giết thời gian, mình thì hay dành thời gian đó để lướt web, hay chơi 1 vài cái đơn giản cung lắm là dungeon hunter hay 1 vài game defense. thich chơi thì choi pc, ipad... màn hinh to hơn nhiều
Còn việc ifan có % gà mờ nhiều hơn bởi vì sự thật tiếp súc là như vậy... tiếp súc với dân Android vẫn hay hơn bạn ah. dùng ip chỉ để ra ngoài quan hệ mà thôi.
Cũng đúng đấy ;]]
Ở VN, app iOS mà cũng bỏ 50-100k để ra tiệm cho nó cài giùm là hiểu rồi :]]
em chưa đồng ý ý kiến này của bác lắm nhé. Bố e xài iphone từ đời đầu đền h là 4 chiếc rồi mà ông ý chỉ biết mỗi gọi điện nhắn tin chụp ảnh với xem ảnh thôi bác ạ. ông ấy kém thông minh thế mà ông ấy dễ mà mua được cả trăm cái iphone ấy chứ lại. e thì tự cài được app bác ạ mà đến 1 nửa cái iphone e còn chưa tự mua nổi chứ nói gì là 100 cái. từ lúc nào mà có cái kiểu đánh giá con người qua cái thứ họ sử dụng vậy ạ? cứ xài điện thoại là phải biết hết chức năng à. thế thì thành kĩ thuật viên mất rồi. đôi khi người ta chỉ cần vài tính năng của cái đt đấy thôi bác nhé. đến khi người ta có điều kiện thì cái người ta cần chỉ là cảm giác thoải mái khi sử dụng một sản phẩm nào đó thôi.
p/s: e thích đọc tranh luận về ios và android lắm :happy: các bác cứ tiếp tục đi :running:
hí hí hí hí hí. (gõ cho đủ chữ nào) 😃
kekenano
TÍCH CỰC
13 năm
Thế mà hôm trước đọc cái bài gì mà "người dùng iOS đáng giá hơn Android", hay là em nhớ nhầm nhỉ :p
người dùng đáng giá hơn chứ ko phải nhà phát triển ứng dụng đáng giá hơn bạn ah.nếu bạn xài ios thì bạn rất đáng giá, và càng đáng giá hơn nếu bạn phát triển ứng dụng cho anhdroid.
kekenano
TÍCH CỰC
13 năm
Bro đọc lại tiêu đề bài viết đi, "các nhà phát triển cho rằng Android dễ kiếm lời hơn iOS", vậy không phải là kinh doanh ứng dụng trên Android dễ dàng hơn sao? Ngoài 1 phần có thế do chất lượng ứng dụng thì cũng 1 phần tâm lý người dùng Android muốn và đã tải nhiều hơn cùng 1 ứng dụng so với iOS. Đáng giá là đáng giá chỗ đấy bro à.
kungvn
CAO CẤP
13 năm
kho ít app mà nhiều người dùng android nên tải nhiều hơn là đúng rồi. không có gì bàn cãi cả, chuẩn bị xúc em android đê.
Jake
TÍCH CỰC
13 năm
lại lấy điện thoại mà đánh giá con người rồi, nếu 1 người thông mình giàu có chắc thật sự không có giờ mà ngồi mà nghiên cứu mấy cái dt như bạn đâu :d

---------- Post added at 08:57 AM ---------- Previous post was at 08:57 AM ----------

hehe.......không nhớ nhầm đâu
darkdsl
ĐẠI BÀNG
13 năm

Thì em có dám nói em giàu sang j đâu, kinh nghiệm và sự thật nó là như vậy ông bạn ah.
Mình không có đủ trình độ để bàn về kỹ thuật ,thiết kế, cách kinh doanh, apple, htc, steve job.... mình chỉ đánh giá chung về mấy ifan ngoài đời, bỏ 800usd để cầm ip nhưng sử dụng thành thạo còn ko xong thì nói j đến việc tận dụng hết chức năng của nó.... giống như ip mà ko có app store vậy.
Cũng dễ hiểu mà, Android là nền tảng mở
springbay
TÍCH CỰC
13 năm
Android cứ thế mà ........ đi!
Lại nhìn cây thấy rừng rồi 💀
So thì phải so tổng doanh thu qua store và doanh thu quảng cáo chứ, chỉ nhìn kết quả mỗi 1 thằng dev mà kết luận thế thì ăn cám. Nếu giờ chỉ ra cả nghìn chú dev khác doanh thu kém hơn bên AppStore thì nói ngược lại à 😷
Bác nói chính xác quá. Theo cá nhân em thì bài báo này viết thật là vớ vẩn, hình như là người viết bị thiếu i-ốt hoặc là đang ca tụng androi.
Mình mà là người kiểm duyệt tin tức trên tinhte thì không bao giờ cho các bài viết này lên trang nhất được.

Rất đơn giản :
Chắc chắn sẽ có cãi nhau với những kiểu Android mạnh hơn , iOS mạnh hơn...
Điều nữa : các bài viết này toàn dựa vào 1 phát biểu cảm tính của 1 công ty ABC chứ có phải của tất cả mọi người đâu. Nên có chuyện công ty A nói iOS tuyệt vời , công ty B nói Android số 1 , các ông ấy đều nói đúng với các ông ấy chứ có đúng với ý của các FAN đâu.
Chúng ta những người sử dụng thì nên là người sử dụng thông minh chứ đừng mua sp theo phong trào rồi đi chê người khác. Cũng đừng làm nô lệ cho 1 hãng nào...
bạn đặt câu hỏi xong bạn tự trả lời đấy. bạn thông minh đấy

---------- Post added at 09:46 AM ---------- Previous post was at 09:38 AM ----------

nếu bạn làm kiểm duyệt cho tinhte thì tinhte ngày càng thụt lùi. muốn biết vì sao ko?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019