Các nhà toán học khẳng định 26 là độ tuổi hoàn hảo để ra quyết định cưới vợ

ND Minh Đức
2/7/2016 7:0Phản hồi: 345
Các nhà toán học khẳng định 26 là độ tuổi hoàn hảo để ra quyết định cưới vợ
Kết luận này dựa trên Nguyên tắc 37% do ký giả Brian Christian và nhà khoa học thần kinh Tom Griffiths trong nghiên cứu mang tên "Algorithms to Live By: The Computer Science of Human Decisions" (tạm dịch: Những hàm số để kiếm sống: khoa học máy tính trong việc con người đưa ra quyết định)." và nó không chỉ áp dụng cho việc cưới vợ mà còn được cho là tối ưu hóa quá trình đưa ra các quyết định lớn của cuộc đời như chọn công việc lâu dài, mua nhà, sắm xe,...

Quy tắc 37% cho biết rằng khi bạn cần đưa ra quyết định sàng lọc cho các việc quan trọng của cuộc đời như công việc, mua nhà hoặc hẹn hò tìm người yêu để cưới,... thì thời gian tốt nhất để ra quyết định cuối cùng là khi bạn đã xem xét 37% các lựa chọn này. Nguyên nhân là do trong quá trình lựa chọn, 37% là thời điểm mà bạn đã thu thập đủ thông tin để đưa ra quyết định và không cần lãng phí thêm quá nhiều thời để tìm kiếm những lựa chọn khác. Tại cột mốc 37%, bạn đã tối đa hóa cơ hội lựa chọn phương án tốt nhất.

Trên thực tế, lý thuyết này được đề xuất bởi một nhà toán học vào những năm 1960 và thường được gọi là "Vấn đề chọn thư ký." Theo đó giả định rằng bạn đang lựa chọn thư ký và bạn chỉ có thể chọn 1 lần. Nếu bạn từ chối 1 ứng cử viên, bạn không thể thay đổi quyết định và thuê lại họ (bởi khi bạn từ chối, họ đã tìm một công việc khác). Câu hỏi ở đây là làm thế nào để nghiên cứu toàn bộ thông tin của các ứng cử viên để tối đa hóa cơ hội lựa được người tốt nhất.

Nhóm nghiên cứu giải thích rằng nếu bạn chỉ phỏng vấn 3 ứng cử viên, thời điểm cược tốt nhất để đưa ra quyết định là dựa vào sức mạnh của ứng cử viên thứ 2. Nếu ứng cử viên này tốt hơn người đầu tiên, bạn sẽ thuê cô ấy. Nếu cô ấy không được, bạn sẽ đợi/ Nếu bạn có 5 ứng cử viên, bạn sẽ đợi cho tới sau khi phỏng vấn người thứ 3 mới bắt đầu đưa ra quyết định.

Do đó nếu bạn đang thuộc độ tuổi từ 18 tới 40 và đang tìm kiếm tình yêu của mình thì mốc tuổi tối ưu để bắt đầu nghiêm túc quyết định chọn ra người chồng hoặc vợ trong tương lai là 26 tuổi (37% của 22 năm từ 18 đến 40). Trước đó, bạn có thể sẽ bỏ lỡ những ứng cử viên có chất lượng cao hơn, tuy nhiên sau mốc này, lựa chọn tốt nhất có thể bắt đầu trở nên không còn nữa, từ đó cơ hội bạn tìm được "một nửa còn lại" sẽ bị giảm xuống.

Dưới góc độ toán học, việc tìm kiếm một người vợ hoặc chồng được gọi là "điểm dừng tối ưu". Nhóm nghiên cứu giải thích rằng trong hơn 1000 khả năng, bạn nên dừng lại và chọn đối tượng tại mốc 36,81% của quá trình lựa chọn. Và nếu tổng các khả năng càng lớn thì điểm mốc dừng lại càng tiến về 37%. Trên thực tế thì một số nghiên cứu trước đây đã chỉ ra 26 là "điểm ngọt" để có một cuộc hôn nhân thành công.

Cụ thể hồi tháng 7 năm ngoái, nhà xã hội học Nicholas H. Wolfinger tại Đại học Utah đã phát hiện rằng độ tuổi cưới vợ, chồng tốt nhất là từ 28-32 để tránh nguy cơ chia tay. Thoạt nhìn thì con số 28 tuổi không phù hợp với nghiên cứu lần này nhưng nên nhớ các bên thường ra quyết định cưới nhau vào thời điểm trước khi họ đám cưới từ 1-2 năm. Do đó, nếu năm 26 tuổi mà bạn chọn được một người bạn đời, sau đó cưới cô ấy thì bạn đã đi đúng đường.

Tất nhiên, nguyên tắc 37% không phải là hoàn hảo một cách trọn vẹn. Nguyên nhân là do bắt nguồn từ một vấn đề toán logic thuần túy, nó giả định rằng 26 tuổi là độ tuổi người ta đã có sự hiểu biết hợp lý về đối tác của họ, tuy nhiên trong thực tế thì quá trình tìm hiểu nhau có thể dao động bởi nó phụ thuộc vào vô số các tác động khác. Tuy nhiên, lý thuyết 37% cung cấp cho chúng ta thêm bằng chứng rằng 26 tuổi là thời điểm đáng tin cậy để ra các quyết định quan trọng của cuộc đời, nên ngừng tìm kiếm và bắt đầu thực hiện những bước tiến lớn.

Tham khảo TI
345 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em đang FA .khổ thân.
@hoanghuan1992 Tìm được một người hợp với mình, thương mình rồi hãy cưới vẫn không muộn. Chuyện con cái thì cũng 2 3 mươi năm thôi, sau đó tụi nó có gia đình riêng. Cuối cùng vẫn cần một người tốt nằm kế bên mình. Cưới sớm khả năng mau ly dị chỉ vì mau say nắng
kaiser777
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanghuan1992 cùng 92 và FA đây, bản thân cảm giác chưa đủ thời cơ thì đừng vội, cái gì cũng là có duyên có số cả. Cứ từ từ thôi bác ạ
bkt92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanghuan1992 Đồng cảnh ngộ !
Anonymoustt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kaiser777 bài này đã 4 năm bác kia khéo xong xuôi rồi 😆
Đó là theo nhà Toán học nước Người ta. Còn ở Việt Nam thì bác sĩ sẽ là người quyết định độ tuổi chừng nào bạn cưới 😁
@zen tran Công an, bạn ah 😆))
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@NguyenTrongDuy canh sat day.png
Lyhuynhweb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NguyenTrongDuy Cả 2, bác sĩ gợi ý còn công an là quyết định
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
Bác sĩ kêu cưới gấp. Không tuân thủ nguyên tắc đc 😔
@dknyxdie41 động phòng sai công thức hả bác
@dknyxdie41 chuẩn. gắt quá :v
digikei
CAO CẤP
4 năm
@NiveaCare Đa số là lúc sướng thí bà nội thì dưới bảo trên nghe, thằng trên mất suy nghĩ thì còn nhớ về ai được nữa mà lo, cái lo nhất lúc đó là làm sao lên đỉnh thật chậm chạm và từ từ, không được mau chóng.
Lyhuynhweb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@digikei Hehe chuẩn và hợp lắm lắm luôn áh
Năm nay mình 21 tuổi...vậy còn 5 năm FA nửa ak...lấy vợ là lảnh án tù chung thân
@uochuý1489Quốc Huy ông giống tôi. hiện tại lông bông, chả có gì trong tay cả. dự là đang f.a dài 😁
Khù_Khờ
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đag 25 và còn 3 tháng nữa đủ 26t và đang trong tình trạng FA
lom-com
TÍCH CỰC
8 năm
26 tuổi đủ ngu để ra quyết định đưa thòng lọng vào cổ :eek:😁
thpxken
TÍCH CỰC
8 năm
Uhm mình cùng quan điểm ở tuổi này trở lên mới suy nghỉ chuyện cưới..mà tốt nhất cv ổn định rồi cưới thì khoẻ hơn
Rij
TÍCH CỰC
8 năm
Còn 3 năm nữa đào đâu ra 10 tỉ cưới Ngọc Trinh bây h : ((((
chaobeyeu
TÍCH CỰC
4 năm
@cậu hai huy 100 tỷ đủ đưa đi shopping 5 lần nhé bạn 😆)k xem mấy clip nó reviews đi shopping à , toàn vài tỷ 1 lần 😃)
@chaobeyeu Mua gì kinh khủng vậy
chaobeyeu
TÍCH CỰC
4 năm
@cậu hai huy Bác k biết giá của mấy món đồ hiệu rồi , 1 cái túi 1 2tỷ , 1 cái đồng hồ 3 4tỷ là chuyện bình thường .
Rất đúng. Lúc mình 26 cũng đã đưa ra quyết định:"Ai dám cưới thằng như mình thì cứ lấy".
Nhà khoa học không bằng bác sĩ bảo đâu, mà 26 tuổi bây giờ trẻ trâu hơn 26 tuổi ngày trước nhiều, mặc dù có điều kiện hơn trước.
Một thanh niên 31 tuổi chưa vợ cho hay.
@Duy_P900 Bác nói cũng đung đúng, hôm xưa em đi xem mặt 1 em 90, mặt chả gặp dc về vô fb thì ôi thôi một dòng stt ko thể chấp nhận dc. Vậy mà giáo viên đã vào đảng.
@phoden Hình nên bác để vậy ,chưa vk cũng phải 😃
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Nói thiệt là mình không đủ kiên nhẫn để đọc hết nội dung chỉ toàn những con số như thế này. Có thêm hình ảnh sẽ thú vị hơn. Một cuốn sách mình yêu thích nhất là "lược sử thời gian" của Stephen W. Hawking mà cũng mới chỉ đọc hết được 1 chương. Bài viết này Tiêu đề thì hay, tò mò nhưng nội dung nhiều chữ quá hay bị phân tâm. Hichic
@cuthuyen bạn thích cuốn lược sử thời gian vì nó là best seller hay vì nó là của stephen hawking hay là vì nội dung của cuốn sách. chắc k phải thích vì nội dung rồi vì bạn đã đọc nó đâu o_Oo_Oo_O
pmds
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cUoNgPkkkKKK Chết cười 😃
Cuốn sách yêu thích và chỉ mới đọc hết chương 1
"Cuốn sách yêu thích nhất"
@pmds mình vào đây chỉ để muốn biết bác đã đọc xong cuốn sách chưa
Vãi hèn gì mình cưới vợ năm 26t mua nhà luôn kha kha quyết định đúng.
@jack1202 Giờ bao tuổi rồi bạn, có hối hận bao giờ không, nhà là viện trợ hay tự mua. Cung cấp thêm thông tin cho anh em ngưỡng mộ nào
@jack1202 Căn bản mua nhà ở đâu
@tanvietbt83 chui chạn nên quyết định đúng đắn nhé 😆))
chaobeyeu
TÍCH CỰC
4 năm
@jack1202 Cũng cưới vợ 26t đây , cày đc 1 trai 1 gái long phụng sum vầy , nhà cửa êm ấm dù đc bố mẹ cho chứ k phải tự mua 😆)))))
vulam nguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jack1202 26....khi đó còn đi bụi heeeee
Có hơi sớm? Tự nhốt mình vào cũi?:p😁
sizuki2011
TÍCH CỰC
8 năm
Vậy là muộn mất rồi. 28 vẫn FA
Oh e cưới năm 26 tuổi
99v9.9999
TÍCH CỰC