Các phần mềm trên iOS sẽ phải hỏi ý kiến trước khi muốn xem danh bạ

TDNC
16/2/2012 8:32Phản hồi: 48
Các phần mềm trên iOS sẽ phải hỏi ý kiến trước khi muốn xem danh bạ
Apple cho biết trong bản cập nhật tiếp theo của mình, những phần mềm của hãng thứ ba phải nhận được sự đồng ý của người dùng trước khi có thể truy cập được danh bạ trong máy hoặc tải danh bạ lên Internet. Đây được xem là một nỗ lực bảo vệ dữ liệu riêng tư của người tiêu dùng. Thậm chí Apple còn cập nhật lại chính sách người dùng của mình, theo đó "các phần mềm tiến hành thu thập hay vận chuyển thông tin danh bạ của người dùng mà không xin phép sẽ là hành vi vi phạm nguyên tắc của công ty".

Ví dụ hiện nay, mỗi khi máy muốn truy cập thông tin địa điểm của người dùng, máy sẽ hiện ra một bảng thông báo xin phép người dùng được truy cập, Apple cho biết chức năng xin phép truy cập danh bạ cũng sẽ tương tự như vậy, chỉ khi nào người dùng đồng ý thì các ứng dụng mới được phép xem được danh bạ có trong máy. Apple nói chức năng này sẽ xuất hiện trong một bản cập nhật nào đó trong tương lai và không đề cập đến việc ngoài danh bạ ra thì các thông tin nhạy cảm khác ví dụ như lịch làm việc có nằm trong diện được "bảo vệ" như vậy hay không.

Theo TheVerge
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

acax456
ĐẠI BÀNG
12 năm
Làm vậy tốt hơn... chứ android nó muốn coi từa lưa. Ai sơ ý không đọc permission là chết
android không dành cho người không biết gì đặc biệt là ngoại ngữ 😆
Mình sài MIUI đứa nào cần đọc sms, call log, contact.. nó hỏi hết, có từ lâu lắm rồi
có gì thắc mắc cứ google nhé 😁
hoangheaven
ĐẠI BÀNG
12 năm
cũng hay đấy nhỉ.Android cũng thế thì tốt biết mấy
dkhoan
ĐẠI BÀNG
12 năm
thích vẻ đẹp của ip nhưng k thích ios 😁 ------->> chọn android ;)
vistahome
TÍCH CỰC
12 năm
mih thì ngược lại, thik ios nhưng lại không thik vẻ đẹp của nó, thik n9 -> nhưng vẫn phải chọn iphone
bác này có cái nhin thật lạ! trong tất cả điện thoại cảm ứng mình thấy IP4 là dòng có thiết kế đẹp nhất!
IP đã bắt đầu quan tâm đến vấn đề bảo mật! hướng đi đúng đây! đi cùng với sự phát triển của smartphone thì nhu cầu bảo mật thông tin cá nhân sẽ ngày càng tăng😁
iOS hay chứ bác, ra bản cập nhật là up lên luôn, Android thì phải chờ các bố..lâu lắm
Làm như thế an toàn với những ai có thông tin nhạy cảm , mình thì có như không vì không có gì để mất .Chắc phải có nút Turn off chứ nhỉ , ko thì nó hỏi hoài ức chế chịu sao nẳu !
phohanoi
TÍCH CỰC
12 năm
Tăng cườg bảo mật!Rất tốt,có vẻ táo đag hoàn thiện hơn đây!Để tiến tới hoàn mỹ 😃
Sẽ có ở bản cập nhật sau lun hả? hay os sau?
lại iOs nữa àk! Mình không có ip dùng nghe tin kũng thấy thèm!
Android có mà bạn!Bạn nên xem kĩ lại Android nha

---------- Post added at 08:01 PM ---------- Previous post was at 07:57 PM ----------

Mình không đồng ý với câu nói của bạn!
Android bạn vẫn có thể cấm permission được và khi cấm thì ứng dụng đó sẽ không truy cập nữa

trong khi bài viết này nói :
theo mình hiểu thì lúc nào ứng dụng muốn truy cập mà mình không đồng ý thì thôi còn nếu lâu lâu sơ ý đồng ý thì vẫn bị dính như thường!
phuoctai92
ĐẠI BÀNG
12 năm
đó là do bạn chứ đâu phải do apple đâu.
Thu thập là 1 công cụ hái ra tiền..
Ý là gì thế bác ? Công cụ gì thế ?
iPhone của mình toàn để chơi game, nên có hay không cũng chả ảnh hưởng gì
Đợi mãi bản update ms :<...
MOg là cải thiện pin
Apple luôn bảo hộ vs chăm sóc lhasch hàng của mình
Đó là lý do mình đến với apple

---------- Post added at 08:42 PM ---------- Previous post was at 08:42 PM ----------

Mà update rồi fair đợi bản jaibreak đến bao giờ ........
Mình đang xài ip4s nên lo....
Cái này không cần phải có bản update fw mà chính những ứng dụng muốn lấy danh bạ điện thoại của người dùng phải có chức năng tùy chọn cho người dùng đồng ý hay không đồng ý. Mình nhớ Path có hỏi và mình đã đồng ý cho nó xem danh bạ của mình, cả Facebook cũng có hỏi.
hiện nay thông tin cá nhân đang là vấn đề nhạy cảm...ở nước ta mọi người nghĩ thế nào
vn7labs
ĐẠI BÀNG
12 năm
http://vnexpress.net/gl/vi-tinh/2012/02/danh-ba-trong-iphone-de-dang-bi-danh-cap/ <<< chắc là để đáp lại vụ này đây mà, bị lấy danh bạ trong iOS bằng phần mềm khác mà ko cần xin phép =))
tương lai, apple sẽ quản lý mọi thứ chặt chẽ hơn rùi
Chắc có thể ở phiên bản 5.1 tiếp theo đây ! Thực ra hành động này là để hợp thức hóa việc theo dõi người dùng mà vừa rồi bị kiện tụng lùm xùm.
Apple cứ việc xin còn cho hay không là chuyện của mình !
2323293
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mấy năm bị rồi, quá muộn...

Sent from my iPad2 using Tinh tế
Mất bò mới lo làm chuồng hả ,bị phát hiện thất thoát mới vá lỗ hổng :yellowcarded:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019