Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Các thiết bị máy tính Mac được hỗ trợ nâng cấp macOS Catalina

Mikeknowsme
3/6/2019 20:48Phản hồi: 139
Các thiết bị máy tính Mac được hỗ trợ nâng cấp macOS Catalina
macOS Catalina (10.15) đã ra mắt chính thức, đặc biệt tích hợp song song cùng iPadOS để người dùng có thể kết hợp chiếc iPad và Mac để làm việc cùng nhau.

Sau đây là danh sách thiết bị hỗ trợ được macOS Catalina:
  • MacBook (12") 2015 trở lên
  • MacBook Air 2012 trở lên
  • MacBook Pro 2012 trở lên
  • Mac Mini 2012 trở lên
  • iMac 2012 trở lên
  • iMac Pro 2017 (tất cả models)
  • Mac Pro 2013 trở lên

Tóm lại đa phần thiết bị Mac từ 2011 trở xuống sẽ không còn được nâng câps OS mới trong tương lai, khá hợp lí cho một thiết bị đã ra mắt từ lâu năm, đã đến lúc người dùng nên nâng cấp máy để phù hợp với nhu cầu hơn và phù hợp với OS mới hơn trong tương lai.

Theo Apple
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

supperyoyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có mình là zui zồi
vn_soft
CAO CẤP
5 năm
@supperyoyo
  • Mac Mini 2012 trở lên
Hy vọng trụ hạng được hết năm nay, mùa sau update con mới con này cho làm NAS.
lordgon
TÍCH CỰC
5 năm
@vn_soft có cách cài os cho máy k hỗ trợ mà bác, con pro 2009 của mình vẫn chạy mojave mà mình thấy k bị chậm gì hết =))
Kte
TÍCH CỰC
5 năm
@lordgon máy bác là dòng nào thế 😃
lordgon
TÍCH CỰC
5 năm
@Kte Macbook pro 5,5 á bác
Kte
TÍCH CỰC
5 năm
@lordgon Bác ơi có bị lag ko ạ. Bác có cách nào cài đơn giản nhất ko bác cho em xin với nhé
Carl
CAO CẤP
5 năm
Sao không có bài nào nói về Swift hết vậy? Thấy có tính năng Swift UI cũng rất vi diệu.
ninhuit
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Carl Vì mod không phải là dev iOS, mà người dùng bình thường quan tâm tính năng mới, mấy ai quan tâm nó được viết thế nào 😁
Dong999pro
TÍCH CỰC
5 năm
@Carl Làm dev bán thân cho apple cũng phải chạy theo công nghệ mệt nghỉ 😁
@Carl Có bác nào trải nghiệm thử chưa nhỉ, muốn lên để dùng thử SwiftUI quá mà nản 10.15 lỗi tùm lum 😔
Đang xài Capi, đợi máy lỗi sẽ lên Cata, hứa đấy 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@pomme_bleu Không hẳn là nói bác 😁 Cứ nói chung chung thôi bác. Chắc chủ đề về ông anh này dừng đây thôi :D
duyta
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vicktorbui Bình luận này công tâm nè
boykisslove
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Theo mình thì chúng ta cũng chẳng tự hào gì khi khoe 1 màn hình đầy ắp những app lậu, được c**** sẵn như vậy. Còn bản thân mình vẫn dùng, nhưng mình sẽ k khoe cả cái màn desktop kiểu vậy ...
@boykisslove chẳng hiểu sao lại khoog được khoe. hay chụp lên. mà các ông nghĩ thế chứ ng đăng có khi ng ta có nghĩ đó là khoe đâu, họ muốn chia sẻ thứ họ thấy thú vị thấy vui thì sao.
đọc một lượt mà các ông sân si ghê. May chỉ là mỗi cmt thôi đây chứ thành bài đăng chẳng biết như nào.😆
holokids
TÍCH CỰC
5 năm
từ ngày imac cùi ko còn đc nâng macOS thì cài w10 chạy cho nó phê.
shirley19
TÍCH CỰC
5 năm
@holokids Tui kiêm tu luôn cả 2. Có cả mac lẫn win chả thấy cái nào chán hơn cái nào. Tốt nhất là xài bản quyền 100% hết thì mac hay win đều không quan trọng
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@shirley19 Xài Mac hiệu năng ổn định, mở máy lên là tập trung vào công việc thôi, từ lúc mới mua cho tới vài năm sau vẫn thế. Còn Windows, lúc mới thì ngon, nhưng qua thời gian thì ì ạch, chưa kể virus và lỗi hệ thống xảy ra khá thường xuyên, tính ổn định ko cao, xài mà phải lo nghĩ về chống virus, dọn dẹp hệ thống thì thấy tốn thời gian tào lao quá.
lordgon
TÍCH CỰC
5 năm
@beluxubu Xài mac rất ngon cho đến ngày cty bạn viết phần mềm chỉ chạy đc trên win... 😔(
shirley19
TÍCH CỰC
5 năm
@beluxubu Nếu cách nhìn phiến diện vậy thì khó so sánh lắm bạn ơi. Mac hay win mà cùng phân khúc thì đừng nói cái nào hơn cái nào. Win có thể làm được những thứ mac ko làm được và ngược laj. Còn bền mà nói mac bền hơn thì thử đem so với mấy con work station làm 24/7 cỡ 1,2 tháng ko tắt máy coi con nào chết trước. Ổn định ko cao do bạn xài app lậu chứ xài bản quyền 100% ko vô web bậy bạ sao lỗi được. Ko phải đơn giản mà toàn bộ công ty tài chính Mỹ sử dụng laptop chạy win những dòng thinkpad,latitude chuyên bảo mật nhé. Giá nó cũng ko dễ chịu đâu.
Tất nhiên tuỳ mục đích sử dụng thì lựa chọn cho phù hợp. Như đã nói ở trên. Hàng ngày mình tiếp xúc 2 cái 1 lúc song song nên cảm thấy chả con nào thật sự ngon hơn con nào.
Dell Precision 7530: Xeon /16/512/P2000 vs MPTT2 macbook pro 2017 15 inch. Nhiều khi thấy con mac còn đuối tè ra so với con win 😔
Biết ngay vào đây là gặp 1 ai đó khoe cái OS cũ rích để trưng cả rổ app cr@ck mà :rolleyes:
Thời đại để khoe những cái cũ!
@CrazBoy9x Đúng là crazy boy, re-ignore chưa? 😁
@Sebastisan Người AE thiện lành bên Voz qua tá túc đã kịp ignore theo trend rồi à? Buồn quá 😔
kuminhsv
ĐẠI BÀNG
5 năm
@CrazBoy9x E cũng ít lần bỏ chặn vào xem lại khoe cái gì, suốt cũng cái ba con sâu bọc airpod và con mac hoa lá cành. Xong lại chặn. Cũng thấy lạ ổng ko đi kiếm lúa hay sao suốt ngày F5 tinhte để comt. 😆))
Zinu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Sr_9x Tôi chặn lâu quá rồi nên quên mất chứ, tại bác nói nên mới nhớ lại. Công nhận ai đó comment dạo nhưng toàn dài dòng không đâu vô đâu 😆))
hoanggiangll
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lên nào 😁 Screen Shot 2019-06-04 at 8.38.43 AM.png
cuthune
TÍCH CỰC
5 năm
@hoanggiangll Sao rồi bác ơi
Máy em làm việc chả dám động đậy nữa, đợt trước 10.14 quật khóc lên khóc xuống
kamudesu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoanggiangll Bác cho hỏi up lên có app Siri Shortcut không? Thông tin trên mạng loạn quá. Chờ nhất cái này.
hoanggiangll
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Lê Anh Thư Vẫn đang download, mới đứt cáp nên tải chậm :p:p:p
toni vo
TÍCH CỰC
5 năm
@hoanggiangll Ai lên 10.15 mà bị giật thì Restore lại máy nha, mình ko biết có cách nào fix ko, nhưng Restore máy chạy siêu mượt ko bị giật nữa
không có nhu cầu dùng ipad để làm màn hình rời nên chắc không update 😁
bocua
CAO CẤP
5 năm
Air 2012 7 năm tuổi vẫn được dùng ngon nhỉ 😁
lethuat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bocua Thường thôi bác, con laptop acer của em từ 2010 vẫn cài win10 chạy phà phà. Nói thật là nâng cấp lên là do ông Apple đòi customer mua phần cứng mới thôi chứ tính năng mới cũng gần như ko có mấy.

Mấy ông designer chẳng hạn, như ông gì mà suốt ngày khoe dùng elcapitan ở trên, kể ra cũng có lý của người ta vì bộ app đang cài thì cứ thế dùng, nâng cấp sẽ hoặc là tốn tiền, hoặc là tốn time + công cài ....., phát mệt :D

Chỉ có mấy ông developer thì nhọc hơn, vì xcode vs swift nó ra version ào ào, mà càng ngày càng đòi macos cao hơn, phát nhọc vs ông apple :D
mr_tam
TÍCH CỰC
5 năm
@lethuat Đang dev games, app cho ios, android. Cứ 3 năm là nâng cấp 1 lần. Vẫn còn con md102 i7 từ hồi 2012 lúc bắt đầu dùng mac, đã nâng cấp ram lên 16gb và ssd từ 2013, đến h giữ kỷ niệm đến h và vẫn chạy phà phà, mượt, hiệu năng chả thua bố con thằng nào. Con đó sẽ kbh bán hay cho ai. Vì nó gắn nhiều kỷ niệm thời đầu ra trg vất vả để sở hữu :3 nó là thứ làm nên hiện tại.
lethuat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mr_tam Con đó là mbp nhưng chưa retina thì phải, thời đó mà làm con đó là gúm lắm chả chơi, cả đống tiền.
up209d
TÍCH CỰC
5 năm
@lethuat Macbook thời nào cũng một núi tiền @@
hic, cái macbk pro late 2013 của e mới bị lỗi gì báo hình cắm chéo, ra tiệm mấy bác bảo cả 2 card đồ họa Intel và Nividia nóng quá treo, bảo sắp chết rồi, đừng nâng cấp update nữa. Buồn cho thế hệ quá
SULLEY
TÍCH CỰC
5 năm
@DuongHoangKhang Mạnh mẽ lên 😁
@SULLEY Kaka, bác ấy bảo hư card là chỉ nước bán xác 1 vài triệu gì thoy bác...đau lắm chớ
@SULLEY Kaka, bác ấy bảo hư card là chỉ nước bán xác 1 vài triệu gì thoy bác...đau lắm chớ
Lap, PC hình như xài Win ngon hơn phải ko ae.?
Đang định đập con làm văn phòng mà lăn tăn quá.
@Thantienkaka tùy nhu cầu, tùy công việc mà mua thôi bác 😆 nói win ngon hơn nhiều ô lại nhảy dựng rồi vào khóc lóc các kiểu giờ :v cơ mà văn phòng mà lq đến nghiệp vụ nhiều như kế toán, thuế, tài chính.... thì khuyên thật lòng 1 câu mua mac ko cái dại nào bằng cái dại nào 😁
@The Purge đúng
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@The Purge Do mấy cái software chuyên ngành ở VN mình, toàn viết cho Windows, chứ bọn nước ngoài nó xài Mac từ A-Z vẫn xài được tuốt đấy thôi.
@beluxubu Excel bác cứ thử hàng nghìn hàng chục nghìn dòng, hàm nối hàm là hiểu ạ :v Thi MOS từ cấp độ cơ bản đến Master chả thằng nào dùng office for mac cả, thứ 2 phần mềm chuyên ngành thì thực ra là win vẫn chiếm đa số, cơ bản là chỉ có công ty liên quan đến công nghệ, lập trình hay media, đồ họa mới cấp mac chứ riêng doanh nghiệp thì microsoft nó hỗ trợ cực mạnh đến tận cái BIOS, riêng bạn e làm cho maersk line, chi nhánh hơn 100 nước khắp thế giới cả cái phần mềm của nó liên kết chặt vs office, skype, cả bà dì e làm ericsson cũng y hệt :v bạn e làm big 4 kiểm toán nước ngoài cũng win and only win :v và vấn đề là thị phần win đang chiếm gần 90% còn lại là mac và linux thì b nghĩ nta sẽ ưu tiên làm pm cho bên nào 😆 và tại sao mac lại phải kèm bootcamp?? Có thể b lập luận mac vs win như android vs iOS thì tại sao iPhone ko cần cái gì liên quan đến android nhưng mac lại phải cài được win mới bán được :v
lunglinhlinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@The Purge Mac mà động đến corp software hay game thì khóc ròng :D . Chỉ mấy vị bên media, design và lập trình cho ios là phải dùng thôi, thực ra thị phần mac bé xíu. Nói cho đúng ra nếu xcode mà chạy được trên win hay linux thì thị phần của mac còn co lại nữa ;). Ngay mảng developer thì linux nó cũng đã ngang phân mac hoặc hơn.
Mr.Flex
TÍCH CỰC
5 năm
lên hđh mới có cần ổ cứng nhiều dung lượng trống ko các bác, Mac Air 2017 của em có 128gb thôi !
@Mr.Flex Nó cần dư cỡ 10GB là update được.
tiderace
TÍCH CỰC
5 năm
Lap chứa nhiều tài liệu công việc nên cũng lười lên. Còn iOS muốn lên phải dùng MacOS beta mới lên được, nên đành thôi.
Có vẻ con Mac Air đời 2014 vẫn còn được support dài dài 😁
@vicktorbui Chuẩn nhưng mà lên sơ lag thôi bác ạ
Vừa lên xong, thấy mỗi cái background mới, cái nút phóng to thu nohr cửa sổ thì phức tạp hơn trước khi phải tự chọn chia cửa sổ về bên phải hoặc bên trái.
kamudesu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngocdung_const Có Siri Shortcut cho mac không bác?
Cho e hỏi lúc cài mac, xuất hiên lỗi untrusted cert title, là bị gì vậy ah, xin các bác chỉ giáo
Đang lên nè 😁
Ko dc up, buồn thay
kunxeyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con máy tính cùi của em mua từ 2008 vẫn chạy WIN10 ầm ầm
@kunxeyo chạy đc win 10 nhưng k tận dụng đc gì trên win10 rồi bác . Mac 2011 vẫn cài win10 đc mà. Với bác vô nhầm group cmt rồi.
kunxeyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenbao9559 em cmt để bác rep mà
noheart15
TÍCH CỰC
5 năm
mới lên xong và máy siêu chậm
khicon257
TÍCH CỰC
5 năm
@noheart15 mới lên thì đợi máy n chạy nền một lúc mới êm được bác, xe mới mua còn phải chạy roda mà
lethuat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@noheart15 Em lúc mới lên Mojave cũng vậy, lâu riết rồi thấy nhanh hơn, cũng có thể là do mình quen dần với cái lag của nó 😃
kamudesu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@noheart15 Bác check giúp em xem có Siri Shortcut không?
toni vo
TÍCH CỰC
5 năm
@noheart15 phải restore lại cài đặt góc, bạn thử đi... mình đã làm, siêu muợt nha bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019