Các thiết bị và ứng dụng theo dõi giấc ngủ có thể khiến bệnh mất ngủ của bạn trầm trọng hơn

agp8x
17/6/2019 5:39Phản hồi: 55
Các thiết bị và ứng dụng theo dõi giấc ngủ có thể khiến bệnh mất ngủ của bạn trầm trọng hơn
Các nhà khoa học của trung tâm nghiên cứu về giấc ngủ North Dakota Center for Sleep vừa đưa ra cảnh báo rằng các thiết bị và ứng dụng theo dõi giấc ngủ có khả năng phản tác dụng và khiến cho bệnh mất ngủ của bạn trầm trọng hơn. Nguyên nhân là vì chúng có thể đưa ra những kết quả không chính xác, cũng như khiến người dùng bị căng thẳng.

Nghiên cứu cho thấy các thiết bị và ứng dụng theo dõi giấc ngủ có xu hướng khiến người dùng tốn quá nhiều thời gian trên giường (để tăng chỉ số ngủ) và báo cáo những tình trạng không chính xác dẫn đến chữa trị không hiệu quả.

Về cơ bản thì điều này không có nghĩa là các thiết bị theo dõi sức khoẻ là không đáng tin cậy. Bác sĩ Conor Heneghan của Fitbit cho biết với một số người dùng bị bệnh mất ngủ nặng thì những thông tin thu thập được có thể giúp phản ánh được hiệu quả của chu kỳ ngủ cũng như tác hại của các thói quen xấu. Thiết bị theo dõi giấc ngủ cũng có thể xác định chính xác nhịp tim cũng như chuyển động gắn liền với các chu kỳ ngủ của người dùng.

Dù vậy Fitbit cũng thừa nhận rằng các thiết bị theo dõi giấc ngủ vẫn không chính xác bằng việc được chẩn đoán bởi bác sĩ, với tỉ lệ chuẩn xác lần lượt là 70% và 90%. Cũng cần phải lưu ý là hiện nay chúng ta chưa có bất kỳ một tiêu chuẩn nào dành cho theo dõi giấc ngủ bằng thiết bị công nghệ, vì vậy tuỳ loại thiết bị mà chúng có thể đưa ra chẩn đoán khác nhau cho một tình trạng. Không phủ nhận rằng về một phần nào đó thì các dữ liệu thu thập được vẫn hữu dụng, nhưng bạn không nên đặt niềm tin quá nhiều vào chúng và có lẽ nên cân nhắc việc không sử dụng các phương pháp theo dõi giấc ngủ để tránh bị căng thẳng không cần thiết.

Theo Engadget
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngộ ta
@vn_ninja hổng có ngộ đâu vì người dùng sẽ nhìn các đánh giá tự động mà tưởng ngủ không tốt gây lo lắng thì càng dễ mất ngủ, nhất là đối với người phải suy nghĩ nhiều thì càng dễ bị áp lực tâm lý.
@vn_ninja mình thì ngược lai. từ ngày dùng đồng hồ có theo dõi vận động và giấc ngủ, mình biết điều chỉnh hoạt động hàng ngày của bản thân để giữ cơ thể luôn hoạt động, tránh ngồi quá lâu... Còn về giấc ngủ thì nó giúp mình đánh giá chất lượng giấc ngủ về có thể điều chỉnh cho những lần sau (như hôm nào uống cafe là y như rằng khó ngủ, thời gian ngủ sâu ngắn, thế là mình ít uống lại hay uống nhạt hơn)
Starkvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trung_mầm_mập tự mình đánh giá là được chứ đến nghỉ ngơi cũng cần phải có thiết bị đánh giá hộ thì mình cứ cảm thấy sao sao ý 😆
Dù ngủ 10 tiếng hay 8 tiếng hay 5 tiếng thì chỉ cần ngày hôm sau tỉnh táo khỏe mạnh là có thể coi như giấc ngủ đạt yêu cầu ;)
Ngủ tháo ra cho dễ chịu chứ đeo vào đúng là lợi bất cập hại
huyhoangjo
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhbinhvphuc haha chuẩn mình ngủ mà đeo gì vướng ngủ không đc.với lại đeo mấy thiết bị đó cảm giác sợ,như nó nổi điên nó nổ vì tì đè hay chập mạch gì đó,chẳng có gì an toàn 100% được hehe tháo ra cho chắc ăn.đang trẻ lại chưa có con nữa lo lắm haha
@huyhoangjo Sợ quá mức rồi em cháu. Mà chưa vợ con thì ra đi càng thanh thản chứ?
Vợ con rồi mới vướng bận với nhân gian!
@thanhbinhvphuc Hơi đâu tin ba mấy cái app vớ vẩn này. Ngủ nuy, càng không bị vướng bận càng ngủ tốt.
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
5 năm
@thanh.vohong ngủ nuy là gì thế =)), nude chứ bạn =))
xmaxspeedx
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhbinhvphuc Cho dù nhẹ đến mấy thì khi ngủ mà đeo cũng cảm thấy khó chịu
Dùng chủ yếu là vì tính năng rung đánh thức buổi sáng thôi.
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
@anhtuan1066 Bác làm như đeo mấy cái band vào “hoạ mi” ấy. Hahaa
@Hanhphuc2090 báo thức rung dể chịu hơn, báo bằng âm thanh điện thoại là bị đau đầu
Bố cu Ken
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xuhariver Đúng rồi. Mình cũng đeo chủ yếu để báo thức. Báo bằng rung sẽ ko ảnh hưởng đến người khác.
@Methylamine Rung nhẹ nhàng hơn , không cần gượng dậy tắt và quan trọng hơn là không làm phiền những người xung quanh.
khoait1985
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đúng, tôi đã từng như thế
mình ngủ mặc mỗi cái quần nhỏ với tất chân. gắn lắm thứ lên ng thấy khó ngủ thật. đt phải để xa 10m, báo thức ầm ĩ để mà dậy.
@zz jj zz jj VKL..
Ngủ mặc quần lót vs đi tất á 😁
T đi ngủ t mặc quần đùi + áo phông cho dễ chịu, ko mặc quần lót vs đi tất đâu :D =))
@adagioleonard đúng rồi bác, mặc quần đùi áo phông, ngoài bắc quần đùi cởi trần dễ chịu nhất, nhưng trong nam cởi trần hơi khó chịu, còn bộ môn thể thao đi tất e k chịu đc =))) ngoài bắc mùa đông kiểu gì e cũng phải thò chân ra khỏi chăn, còn mùa hè chân phải mát với chịu đc :D :D
@adagioleonard quen rồi. hồi trc nhà ở bảo lộc đi giớ ngủ quen. lên đây nóng thì cởi bớt ra nhưng vẫn đi tất mới ngủ đc.kkkk
về tới nhà là mình tháo smartwatch ra rồi nên tối ngủ chả đeo gì ngoài cái quần sịp.
sống hiện đại nhưng đơn giản cho đời nó thanh thản... 😁
.acu.
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhphucng25 phải thả rông mới tốt bác ợ
@vinhphucng25 Tối tôi ngủ t ko mặc sịp.
Vì sáng dậy sẽ rất khó chịu :oops::oops:
@Acuteboy tối nó cứ ngóc đầu dậy mệt lắm. haha...
@vinhphucng25 Có sịp nó mới mệt chứ. 😁:D:D
Mình ngủ ở phòng thì nude ma ngủ cho sướng. Đeo vòng hay đồng hồ mệt thêm
Ơ thế hóa gia chả có tác dụng tốt mà còn có hại à
Đang dùng Galaxy Watch thấy báo số giờ ngủ khá chính xác
đi ngủ thì tháo ra ít khi nào đeo . mình tư tưởng ngủ thì ko có gì vướng bận trên người kê cả quần áo lúc đó ngủ nó ms sâu
nguyenlocan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đã từng tham dự một buổi thuyết trình về Giấc ngủ của Dr Stan Rodski, ông à 1 nhà thần kinh học nổi tiếng. Ông cho rằng: hay leo lên giường khi thực sự bạn buồn ngủ, tránh xa việc nhìn vào đồng hồ. Và cái smart band bạn đeo cũng là cái đồng hồ. Không hơn không kém. hahaha
El Vad
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenlocan Mình sài smart watch chỉ để chế độ nhận cuộc gọi trong giờ hành chính. Sau giờ hành chính vứt đt ra xa, mà sw mình nhìn màn hình có j đâu
nguyenlocan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@El Vad Vấn đề chính ở đây, ổng muốn nhấn mạnh rằng không nên xem giờ và canh mình ngủ bao nhiêu giờ, một giấc ngủ sâu gắn liền với nhiều yếu tố. Chính cái hoạt động theo dõi giấc ngủ làm chúng ta cứ chập chờn. Do đối tượng chính mà ta quan tâm lúc này là cái thiết bị chứ ko còn là " giấc ngủ" nữa. Mình ko chuyên sâu nên ko thể giải thích cặn kẽ đc. Bạn thông cảm 😃
Nó dựa vào cái gì để biết mình ngủ khi nào, dậy khi nào, ngủ ngon hay không nhỉ?
Nhịp tim, huyết áp chăng?
@manchirua Nhịp tim, cảm biến vận động (kiểu nó thấy tay mình để lâu ở 1 tư thế như ngủ kết hợp với nhịp tim nó đoán được là mình đang ngủ) …
@manchirua Nó dựa vào
_ Chuyển động cổ tay
_ Nhịp tim
@manchirua Nhịp tim, SPO2, vân động tay.
Và nó đo khá chính xác, mình đeo gần 1 năm rồi và thấy nó chính xác hơn cả mình tự căn giờ 😃
Và cũng k hẳn như bài báo trên, mình đeo cũng quen rồi và k để ý đến nó nhiều, chủ yếu mình theo dõi nhịp tim ( mình nhịp tim cao) và giấc ngủ. Nó có lưu lịch sử để mình để ý, theo dõi, để biết mình ngủ nghỉ và vận động như thế nào trong tuần qua. Chứ k có lo đau đáu về giấc ngủ nên k có bị như bài báo viết.
Mình chỉ dùng khi đang chạy xe máy vì khi có cuộc gọi đến nó rung và báo tên người gọi đến kết hợp với tai bluetooth nữa thì trả lời cuộc gọi bao tiện luôn .

Còn khi đi làm về là mình tháo nó ra ngay vì vướng víu ko thoải mái , còn các chức năng do này đo nọ thì miễn dùng vì mấy cái này đo lúc nào cũng sai , mà đã sai thì dùng làm chi cho thêm bực .
Thôi thì gắn vào thú nuôi coi nó ngủ nghỉ như nào
Mua con band về mình cũng chả quan tâm lắm chỉ số giấc ngủ, xài như cái đồng hồ nên đã bán đi đeo mỗi cái đồng hồ thôi cho đỡ vướng.
vụ này là đúng nè, lúc trước để chế độ theo dõi giấc ngủ của apple watch thì thấy mất ngủ hơn, dẹp luộn tính năng này sau mấy ngày
nể mấy bác theo dõi giấc ngủ. lên fb cũng theo dõi, ra đường gặp cctv, check mail thằng gồ nó đọc chưa đủ à. ngủ còn nude thì band đeo làm gì
Nói về phản tác dụng thì Apple watch là trùm, ăn rồi cảnh báo sàm, may 1000 cấp cứu sàm được 1 vụ là vụ đó đăng báo rùm beng lên apple cứu mạng
https://vnreview.vn/tu-van-di-dong/-/view_content/content/2711945/apple-watch-khien-cac-phong-cap-cuu-ban-ron-khong-can-thiet

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019