Các tiêu chí khi chọn mua Router WiFi

sonlazio
31/8/2011 0:23Phản hồi: 206
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mido8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình dùng TP-Link ko biết có phải hàng tốt ko, ko có điều kiện để dùng mấy cái như trong bài viết ;))
mình định mua cái linksys wag120n có cả adsl cả wifi bác nào dùng rồi cho ý kiến với, nên thế hay là mua modem với router riêng
bài viết bổ ích. cũng đang lăn tăn tìm mua một cái. Vì vợ chồng mỗi người một laptop,đôi lúc phiền phức quá.
Nhưng có một điều băn khoăn. Nên mua model tầm trung của hãng nào là tốt nhât ... Bác nào tư vấn hộ mình phát 😁
bài viết chi tiết, khá hay. tùy nhu cầu và tùy túi tiền thôi. có nhiều loại hàng rẻ nhưng vẫn tốt, nhu cầu của gia đình thì không cần quá đắt tiền
trời mình khổ 2 năm nay vì chưa mua được 1 bộ wifi vừa ý. yêu cầu đặt ra là : sóng wifi trong phòng mình phải mạnh! nhưng modem dây rợ lại đặt ở phòng đứa em cách phòng mình tầm 6-7m, nên bộ phát phải đặt ở đó. Chẳng hiểu là do thiết kế phòng mình đặc biệt, cửa sổ khung sắt, hay do tường ngăn dày (có 1 phòng tắm ở giữa) nên dù chỉ 6-7m mà sóng cực yếu. Dù là buffalo, linksys, tplink, zyxel,...đã dùng qua ko thiếu loại nào mà vẫn vô phương cứu chữa.
Dùng buffalo N, dual antena vô ích
dùng buffalo làm repeater, chỉ được sóng chuẩn a (phát chuẩn g, repeat lại được mỗi chuẩn a, mà iphone lại dùng chuẩn b/g)
dùng bộ tp link repeat thì hết sức chán, cái repeat cứ khoảng 15 phút là dis, mùa hè nóng thì được khoảng 5 phút, phải tắt đi bật lại
chuyển sang linksys cũng tương tự, very low ngay cả trên lap
Giờ mình đã tuyệt vọng hoàn toàn, không có 1 bộ nào đủ sức xuyên tường ở khoảng cách 6-7 mét, dùng repeater cũng chậm chờn, đã thử không dưới 10 bộ khác nhau, nào là ăn ten đơn ăng ten đôi...
Có ai giúp mình cách nào ko? Chắc do kết cấu nhà mình nhiều bê tông, tường dày, cầu thang lớn, cửa sắt... khổ mình suốt 2 năm qua giờ iPhone có wifi mà vẫn chưa vào mạng được lần nào, toàn phải chạy sang phòng em mình
Bác dùng dây Lan đưa tín hiệu ra ngoài và AP đặt bên ngoài chắc sóng sánh sẽ ổn hơn dùng repeater.
Bạn thử xài các cách trong bài này đi: http://www.tinhte.vn/hoi-dap-chia-se-kinh-nghiem-492/cac-cach-de-tang-cuong-pham-vi-phat-song-wifi-826121/
Nên dùng router có ăng tên định hướng hoặc loại internal 3x3 nếu máy bạn hỗ trợ, ko thì kéo LAN lên lầu 2 rùi dùng 1 access point khác mở rộng ra thì sẽ tiện hơn😃 nên đặt router ở trung tâm nhà và chỗ nào thoáng
bài viết hữu ích.....
Sao các anh em không phổ biến bài này sớm nhỉ? Em vừa khổ sở với cái Linksys E1000. Tới sẽ mua Airport Express Station.
Bây giờ chỉ ăn táo cho lành 😃
các bác cho em hỏi mới em đang đinh mua em Linksys WAG160N để dùng nhưng khổ cái nhà em lắp Mytv lên không biết chỉnh cái Wifi kiểu gì vì Ip MyTv là tĩnh..em thì máu con WAG160N lắm rồi vì nó tích hợp cả modem lấn Wifi bác nào biết cách trị bệnh cài Wifi cho những ai lắp Mytv thì chỉ giúp em mới ạ
Linkys của cysco không kết nối vào device BB được, dù đã thử mọi cách. Vấn đề xuất hiện hơn 5 tháng... Trước bình .
HUYAUG
ĐẠI BÀNG
13 năm
quả thật mà nói nếu bạn dùng mạng Lan thì mới cần đến mấy thứ xịn, chứ xài internet thì cũng không cần mấy, cho dù bạn xài cáp quang đi nữa thì cũng chỉ 12M là cùng, trong khi đó mấy cái RT cùi bắp cũng đã 54M rồi.

bài viết này của bạn rất chi tiết, rất hay.
mình cũng nghĩ như vậy
Thêm 500k .nhà có wifi làm gì cũng thich . Đi wc vẫn lướt web ầm ầm . Thêm tiền mà tiện .

Sent from my iPad 2 using Tinh tế
Mấy bro có kinh nghiệm cho mình hỏi, nhà mình đang sử dụng modem cáp với máy tính để bàn, giờ mình muốn mua 1 thiết bị vừa xài cáp cho máy tính để bàn vừa phát wifi thì có ko, loại nào tốt nhất. Mình xin cám ơn 😃
gergely
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn chỉ cần mua thêm cái access point là đủ. Nó sẽ có thêm đường cho bạn gắn cable mạng
E dùng tp link wr340g tốt chán
anhbatheo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cách đây 3 năm mình mua lap được tặng em Trend-Net, cày 24/7, game online, down torrent, h vẫn chạy ầm ầm, mỗi tội em nó là đời cũ nên mỗi lần cài đặt là lại vã hết mồ hôi hột. Cũng đã dùng qua em Tenda 311R, ngon bổ rẻ (350k) nhưng không ổn định, sóng kém, chỉ gọi là dùng chống cháy thôi. Hiện tại thì đang dùng 2 cái: TP-Link TL-WR740N (loại thuôn tròn í), lắp ở nhà bếp (để ngồi wc vẫn lướt web được 😁 ) và 1 iem Linksis E 1000 (trúng thướng bên VOZ :D) lắp ở phòng ngủ. Đúng là xiền nào của đấy, thấy em Linksis là ngon nhất!

---------- Post added at 07:39 PM ---------- Previous post was at 07:35 PM ----------

Mua 1 thiết bị phát wifi (access point hoặc router wifi) là được, vừa có cổng Lan để cắm dây cho máy bàn, vừa có wifi. Muốn gọn nhẹ thì kiếm cái Modem ADSL có wifi cúng được. Các thiết bị wifi mới bi h toàn là Plug and Play thui, cài đặt dễ ẹc à
vuquynhsurg
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình cũng dùng của tenda, thấy rất tốt mà rẻ nữa
modem wifi có cần fải config gì thêm ko vậy, mình xài vnpt. Cho hỏi lun là có cách nào vừa fát wifi vừa dùng dây mạng lun, nghĩa là fát wifi đễ cho lap or đt bắt sóng còn dây là để cho destop

---------- Post added at 07:39 PM ---------- Previous post was at 07:35 PM ----------

Mình mới xem lại cái modem ADSL đang xài là nó chỉ có 1 cổng Lan thôi, vậy nếu muốn xài cái access point đó là phải mua cái modem khác có hơn 2 cổng Lan để vừa cắm cáp desktop vừa cắm vô cái Access point, vây có đúng ko? Đang mù tịt về vụ này :-((
vantienart
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đang dùng con tp link 740n thấy cũng khá ok, dù đôi lúc phát ko xa lắm. Up lên dd wrt xài cũng hay lắm.
ko, thường thì mình dùng cái khác nhưng hiện tại đang test để review Time Capsule thì đúng là của Apple thật😆

---------- Post added at 08:01 PM ---------- Previous post was at 07:57 PM ----------

Router WiFi, thường có từ 3-4 cổng LAN, cả mấy cục tenda cũng có 4 cổng mà bạn😃 mà bạn phải coi là Gigabit hay 100Mbps nếu muốn dùng NAS sau này. Trừ mấy cục di động như Airport Express thì mới có 1 ethernet mà thôi.

Các bạn đừng hy vọng vào vẻ đẹp của express quá, nó cho di động là chính thôi, chống cháy và nhà diện tích nhỏ😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019