Các tiêu chí khi chọn mua Router WiFi

sonlazio
31/8/2011 0:23Phản hồi: 206
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zhureng
ĐẠI BÀNG
13 năm
tenda 311r trong hòa hưng bán có 300k thôi các bác ơi.
Mua router wifi điều mình quan tâm là bảo hành và chuẩn kết nối. mình mua con dlink dir600 bảo hành 3 năm chuẩn N với giá chỉ 520k không đắt hơn các loại tenda hay các hãng khác mà bảo hành tốt hơn 1 đổi 1. với người dùng thông thường thì không nên chọn loại quá đắt tiền vì sẽ lãng phi. nếu bạn mở quán cafe thì nên sữ dụng nhìu router hổ trợ khả năng repeater
manmientay
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình xài Linksys 54 từ năm 2006 tới giờ vẫn chạy tốt
Mua wifi hiệu nào xài cho gia đình tốt nhất hả bạn....
duncan2116
ĐẠI BÀNG
13 năm
hay đó, mấy bác tư vấn cho e cái wifi nào dùng tốt. Nhà e 4 tầng cần phủ sóng rộng. đỡ phải dùng dây.
mìnhn nghĩ 1 cách đơn giản. nhà bạn điên âm tường nên không đi đường mạng được bạn có thể sử dụng Power line sẽ truyền dữ liệu quan hệ thống điện. việt bạn cần là mua 1 cặp powerline + 1 router wifi rẻ tiền thoy ( tổng chi phí ~ 8 - 900k)
alex_kt
ĐẠI BÀNG
13 năm
các bác cho hỏi với 1 router chuẩn N thì tốc độ đường chuyền của các bác là nhiêu vậy....?

Của mình chuẩn N chỉ đc có 54Mps thôi! 😔 Hồi xưa xài cáp thì đc tới 100 Mps!
router N nhưng thiết bị của bạn là bao nhiêu mới dc, còn tùy thuộc vào thiết bị nữa. với lại càng nhiều người xài thì càng chậm, access point của mình dùng hiện tại thì N đã tới 450Mbps nhưng chỉ trên 5GHz thôi, máy mình chỉ 270Mbps ah nên ko tận dụng hết:(
BÀi viết đáng nhẽ phải giới thiệu thêm ẩn phẩm nữa rhif tốt
Do van Qua
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TraiHaNoiAir
Sontn.
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhà em có mình em dùng máy tính, 1 máy bàn, 1 iPad. Em đang tính mua con Tenda gì mà 280k í, đọc bài này thấy nhiều bác đánh giá tốt con Tplink 740 giá 400k. Em phân vân giữa 2 con này, nếu chỉ cần phát wifi trong phòng cho mỗi con iPad thì dùng cái nào hợp lí hơn hả các bác?
anhbatheo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vote 1 phiếu cho TPlink. Con Tenda 280k (Tenda 311R) dùng tậm tịt lắm, hay đứt kết nối giữa chừng ( mình đã test rùi)
Cho em hỏi la em dang dinh mua cái usb wi fi nhung em dang thắc mắc la mình mua cái usb wi fi nay về là
Mình chỉ cắm vào cái cổng usb của máy tính la nó phát ra. Sóng wifi thoi hả các bác ai dùng rồi cho em y kiến. Ko biwt nó phat sóng có.manh ko

---------- Post added at 08:20 PM ---------- Previous post was at 08:19 PM ----------

Cho em hỏi la em dang dinh mua cái usb wi fi nhung em dang thắc mắc la mình mua cái usb wi fi nay về là
Mình chỉ cắm vào cái cổng usb của máy tính la nó phát ra. Sóng wifi thoi hả các bác ai dùng rồi cho em y kiến. Ko biwt nó phat sóng có.mạnh ko
clarkht
TÍCH CỰC
13 năm
usb wifi là để thêm chức năng wifi cho PC bác ạ, nó để thu wifi ấy, nếu bác muốn phát wifi thì cũng đc, nhưng phải bật máy và thiết lập adhoc hoặc dùng phần mềm connectify, tắt máy đi thì cũng tịt wifi lun 😁 các thiết bị khác hết dùng
Tốt nhất là bác vẫn mua router wifi để phát wifi, mua thêm usb wifi nếu muốn pc thu đc sóng wifi ấy
Hoặc máy cây vẫn dùng mạng dây, còn mua thêm cái router wifi để dùng các thiết bị khác thôi, mua router nó có thêm 1 đoạn dây mạng mà, cắm dây mạng ở nhà vào 1 cổng trong router, rồi cắm cái dây mạng nó cho vào 1 cổng khác, đầu còn lại cắm vào máy cây là đc
Chủ yếu tùy nhu cầu mình mà mua thôi , diện tích nhỏ thì xài mấy em tenda ổn rồi . Hiện có 1 em Linksys E4200 Seal 100% bác nào có hứng thú thì pm hoặc review chữ kí heng ;)
Tai. Em muon lướt wep trên con máy dien thoại androi của em cho tiện thank nhiu
haianhhg
ĐẠI BÀNG
13 năm
ngoài lề tí ,có bác nào biết chổ nào sửa router lynsys ko ạh , số là em quên pass để vào address 192.168.1.1 , nên em reset lại , nhưng sau khi reset thì cái router ko phát wifi nửa , kết nối bằng dây cũng ko được , bác nà cao thủ giúp em ạh. em ở hcm
nhjmiurua94
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cước & đường truyền wifi thế nào so với cước & đường truyền mạng = dây nhỉ?
Mình đang dùng D-Link để làm router còn Airport Base Station làm wifi... hết!
các bác tư vấn giùm mình 2 e này với linksys wrt120n và tp link wr940n
nhà mình 3 tầng, cao khoảng 14m, rộng 70m, e muốn phát wifi từ tầng 3 từ xuống tầng 1. yêu cầu: sóng ồn định, chịu nhiệt tốt.
options2105
ĐẠI BÀNG
13 năm
Còn tùy thuộc vào vị trí các phòng và bố trí các vị trí trống(ý nói là cửa, cửa sổ, cầu thang ấy.)
Nếu kiến trúc nhà tầng lệch thì nên để ở tầng lệch, vị trí nào có khoảng trống giữa các tầng nhiều nhất.
Nếu nhà có cầu thang thông(cầu thang liền một mạch+chiếu nghỉ) thì nên để tại tầng 2, vị trí cầu thang tầng 2 là tốt nhất(thông thường điện đóm, dây dợ tầng 2 có đầu nối tất ở đó mà hì..)
Còn bác tính phát từ tầng 3 xuống dưới tận tầng 1 bắt được, thì 2 con kia hơi khó. Kiếm con băng tần kép + Max leng dài chút(50-100m ấy).
bạn ơi mình tưởng con tplink đấy là chuẩn n băng tần kép mà bạn, thấy quảng cáo là sóng khỏe độ phát xa là 99m bạn à
còn con linksys chắc cũng là băng tần kép( mình cũng ko rõ nữa)
nhà minh là dạng cầu thang thông bạn à, mình chỉ muốn đặt bộ phát ở tầng 3 thôi . bạn tư vấn dùm mình nhé
mình dùng điện thoại phát wifi mọi lúc mọi nơi. quá tiện nhưng hơi nóng đt.
renolove
TÍCH CỰC
13 năm
theo như mấy bác nói thì mua con Tenda tốt...nhà e hẹp nhưng nó trải dài...mua Tenda chắc là ổn nhỉ...
renolove
TÍCH CỰC
13 năm
à...thì ra là vậy...thank anh nhé...
em_ut
TÍCH CỰC
13 năm
Wifi router hay modem ADSL đều là thiết bị tự hoạt động độc lập. Thậm chí ta không cần cắm nó vào máy tính để cài đặt nếu như những thông số có sẵn của nó đã phù hợp rồi. Sau khi nối nó vào máy tính và cài đặt các thông số như mật mã để vào wifi, ta chỉ việc bật cái wifi router lên là các máy nối không dây có thể vào mạng.
Mình thấy có mấy bạn dùng điện thoại hay laptop để phát sóng không dây, theo mình là ko nên. Cái này chỉ dùng khi cấp bách mà thôi chứ ờ nhà bỏ ra vài trăm ngàn là có cái wifi router xài rồi. Xài điện thoại hay laptop vừa tốn điện hơn lại dễ làm hư hao máy tính hay điện thoại.
renolove
TÍCH CỰC
13 năm
vậy khi mình mua nói họ cài đặt cho mình luôn đc ko a ....?
về chỉ việc cắm vào là xài đc hả anh .... e chưa xài nên chưa bít thế nào
clarkht
TÍCH CỰC
13 năm
bảo ng ta cài luôn đem về dùng thôi. mình cũng thế này, tự cài cũng đơn giản nhưng có ng khác làm hộ miễn phí tội gì mất công😁
tomkiet
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình dùng TP Link 2 ăng ten được gần 1 năm rồi. Nói chung đặt ở hành lang tầng 2 thì cả nhà sóng vi vu 😃
kể cả chui vào wC vẫn check web vô tư
chi tiết. cho biết nhiều hiểu biết cần thiết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019