Các tính năng hay của iOS 12 mà Apple không nói tới

Duy Luân
4/6/2018 22:36Phản hồi: 192
Các tính năng hay của iOS 12 mà Apple không nói tới
Apple thường không bao giờ nói hết mọi trò hay trong hệ điều hành mới của mình trên sân khấu, và iOS 12 cũng thế, mình mò được nhiều tính năng mới hấp dẫn chưa hề được Apple nhắc tới nhưng lại có trên chiếc iPad, iPhone của mình.

Hiệu ứng chuyển động mượt hơn

Apple nói họ đã cải thiện hiệu năng để làm cho app mở nhanh hơn, chạy mượt hơn, và mình tin rằng ngoài những nâng cấp về kiến trúc của iOS thì nó còn liên quan đến cách mà các hiệu ứng được trình bày cho bạn xem. Đơn giản thế này: khi bạn mở 1 app, hiệu ứng trượt từ dưới màn hình lên được làm nhanh hơn. Tương tự, hiệu ứng lúc unlock bằng Face ID cũng êm ái, trơn tru hơn. Đừng đánh giá thấp hiệu ứng nhé, nó có tác dụng lớn lắm đấy.

Face ID cho phép ghi nhận 2 gương mặt

Hồi xưa Touch ID (cảm biến vân tay) cho phép nhiều ngón tay của nhiều người khác nhau cùng đăng kí vào một máy, tiện khi cần chia sẻ máy xài chung giữa nhiều người trong gia đình. Face ID lại chỉ giới hạn 1 gương mặt duy nhất mà thôi, nhưng iOS 12 đã bỏ giới hạn này để bạn có thể đăng kí 2 gương mặt khác nhau. Có thể vụ này liên quan tới iPad Pro mới, vì iPad hay được nhiều người cùng xài chung và nhu cầu chia sẻ máy cho nhau là cực kì chính đáng.

iPad cũng có cử chỉ cảm ứng giống iPhone X

Trong bài chia sẻ cảm nhận về iOS 12 Beta mình có nói tới điều này, các bạn có thể xem video để hiểu rõ hơn. Ý đồ của Apple rất rõ: họ đang thử nghiệm xem phản ứng của người dùng với cử chỉ cảm ứng mới sẽ ra sao, và đây chính là bước đệm để bỏ nút home trên iPad. Nghe nói chiếc iPad Pro sắp ra mắt vào tháng 10 năm nay sẽ có Face ID, không có nút home, giống như iPhone X vậy.

Thật ra những cử chỉ cảm ứng này cũng khá là tốt đấy, vì đang xài iPhone X nên khi áp mớ này cho iPad thì mình cảm thấy quen thuộc. Nếu bạn đang xài quen nút home thì chắc sẽ cần 10 phút để làm quen thì mới xài ngon.

Tự động điền mật khẩu gửi qua SMS

Một số ứng dụng thường đòi mật khẩu hoặc mã xác nhận gửi qua SMS để kích hoạt tài khoản. iOS 12 có thể nhận diện những tình huống này và đề xuất tự động điền mật khẩu, không cần bạn phải đi copy thủ công hay nhớ nhớ nhẩm nhẩm trong miệng rồi gõ vào nữa.

Hỗ trợ các app quản lý password tốt hơn

Nếu lập trình viên của app kích hoạt tính năng này, iOS 12 cho phép bạn dùng các ứng dụng quản lý pass như 1Password hay Last Pass để điền mật khẩu vào các app khác nhau. Hàm này được gọi là Password Manager API.

Quảng cáo

Chia sẻ password giữa iOS và macOS

iOS 12 hỗ trợ bạn chia sẻ password của app hay web từ máy tính sang thiết bị di động và ngược lại. Cách hoạt động của tính năng này chưa rõ ra sao, nhưng có vẻ giống như tính năng share pass Wi-Fi giữa các thiết bị Apple (khi ở gần nhau, bạn có thể chia sẻ nhanh password với iPhone, iPad, Mac của người khác, họ không cần điền mật khẩu để truy cập).

Không cần phải nhấn giữ để đóng app nữa

Trong giao diện đa nhiệm của iPhone X, giờ đây bạn có thể vuốt lên để thoát app ngay, không cần phải nhấn giữ như xưa. Thật ra chuyện này cũng chẳng gọi là cải tiến gì lớn, nó chỉ tiết kiệm được cho bạn chút ít thời gian những khi app đứng, treo chứ bình thường cũng không cần xài làm gì.

Cải tiến hỗ trợ ảnh RAW

Apple nói rằng iOS 12 hỗ trợ "import và quản lý ảnh RAW vào iPhone hay iPad của bạn, và nếu bạn dùng iPad Pro thì có thể chỉnh ảnh được". Hiện tính năng import đã có trên iOS 11, để mình test thêm vụ này rồi sẽ chia sẻ thêm với anh em nhé.

Quảng cáo

Tham khảo: The Verge
192 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy là ngon rồi, qua iOS 13 nâng cấp cái giao diện nữa là ổn.
Chưa dám thử.
@Iphanchinhhieu Chưa dám thử thì ngồi hưởi nghe ní..Thơm hông?
@xuanlong1966 Học lớp mấy vậy cưng ?
@Iphanchinhhieu Ko thử thì bạn chỉ biết ngồi nhìn tiếc nuối thôi. Tiếc cho bạn
tronghienhd
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hiệu ứng ngon
đang đắn đo lên hay không nhưng mà giờ tò mò quá phải lên mới được
@phamtuan2881 Bạn dùng air 1 hay air 2 vậy
phamtuan2881
ĐẠI BÀNG
6 năm
@why_why2212 Mình vào store dc rồi , nang cap xong mình kh khoi động lại máy, sau khi khởi động lại máy vào lại ok rồi bạn
phamtuan2881
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ducquang009 Mình dung air 1 ban nhe , neu ban dung thi len ios12 di tuyệt vời lắm
nguyendon171
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phamtuan2881 T cũng đang dùng air1, b lên 12 thấy thế nào chia sẽ thêm cho t với
hell no
TÍCH CỰC
6 năm
Coi cái vid so sánh giữa hiệu năng 11.4 với 12 beta trên iphone 5S mà kinh ngạc luôn. Sẽ nâng cấp khi có bản chính thức!

@sskkb đang beta,đợi bản beta cao hơn hoặc chính thức xem sao
@hell no Lên 12 beta xong không vô được app store. Heheheheeh
@Duy Luân bớt tào lao đi cháu, người ta thích người ta test cho những đứa phân vân hiệu năng nó coi, việc chó gì phải quan tâm mấy thằng vùng trũng thế giới cmt nhảm 😃
@M.A.T Mình nói ios mà
vistahome
TÍCH CỰC
6 năm
Uả iphonex khi đóng app vẫn cứ vuốt lên mà, ios cũ vẫn dùng ok mà..
s.club2
TÍCH CỰC
6 năm
@vistahome iphone mở bảng đa nhiệm xong phải ấn giữ 2s để có thể kích hoạt tính năng thoát app.
Jean12
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vistahome 1 thanh niên chưa xài iphone x cho hay
bao giờ thì cập nhật cho mọi người vậy
M.A.T
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anh2412 Ra mắt iphone mới . Tháng chín . Giờ muốn xài trước thì cày beta
hoanotraimua
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anh2412 Tháng 9 bạn nhé , ra ip mới thì ra bản chính thức luôn
Mình thích cái này ở apple hơn những hãng khác. K bao h công bố hêt tính năng. Cứ kệ cho ng dùng tự tìm. He
Jean12
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Đăng Khắc ko đáng nói chứ có j đâu mà ko công bố hết tính năng
@Jean12 Tính năng mới sao lại k đáng nói.
thêm 2 khuôn mặt ngon nè.
ps-có chế nào lỗi khi vào store ko vậy?
@nguyenmanh287 Lỗi không vào được app store và store của apple book (ibook).
@drnhan_bvutdn Vừa đăng nhập tk mỹ đã ok bác ah
Chả có iDevice để nghịch. Có con iPod thì ko chạy iOS 😁. Chờ cuối năm
dontask123
TÍCH CỰC
6 năm
Vụ cho phép nhận diện thêm khuôn mặt thứ hai mình rất thích.
BBW
TÍCH CỰC
6 năm
app store và stocks hỏng nữa haha
Sau 1 hồi vật vã, mình cũng tìm đến thử ios bằng con ipad pro 9.7 😃
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
Ios âm thầm cải thiện trải nghiệm người dùng vs thời gian hỗ trợ tận 5n cho dòng ip5s. Còn ad có ra tính năng ms thì các sp cũ cũng chẳng dc tận hưởng. Thông điệp ngầm của ad là “nếu muốn tính năng ms thì bạn phải chi tiền mua máy mới”. Hiện nay các thiết bị ad cùng thời vs 5s đã ra nghĩa địa như s4/s5 hay thậm chí s6 trong khi 5s vẫn còn toả sáng. Chỉ có sp cao cấp ms có vòng đời lâu như thế😃
@AGE-FX Đừng nói nữa seeder lại cay mũi bạn ơi
@AGE-FX ios 7-12...6 năm nha bạn ơi
@AGE-FX tới 6% cho máy Android lận được lên mới mà bác..😃
duyvankm
TÍCH CỰC
6 năm
@AGE-FX Bọn nó đẻ xong đem bỏ chợ mà, thế mà mình có động đến cái nó lao vào cắn cho rách người
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
@AGE-FX Các hãng khác có nhiều mức cao thấp...apple có mỗi mức là cao cấp thôi nên hỗ trợ lâu hơn chút...
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
Do nó là dành cho developer nên một số cái nó cũng ko thật liên quan lắm mà
Tóm lại cái gì theo ý kiến người dùng thì là tốt
hieuhuhong93
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thích cái vụ tự điền pass
@hieuhuhong93 Chuẩn bác. Giờ giao dịch onl nhiều, cứ phải điền pass gửi về mess rất bất tiện.
demen72
TÍCH CỰC
6 năm
@songoku_1206 Mình nghĩ nó chỉ tự điền nếu sms chỉ có số thôi. Còn mấy tin nhắn OTP của bank có 1 đống text trong đó, chắc ko nhận mà tự điền nổi đâu 😁
Có ai bị lỗi không vào được AppStore k 😔(
@ngocdung_const Vậy nó có ảnh hưởng gì k ta ? Mà chắc apple sẽ fix sớm vụ này
@Quang Vĩ 1999 Bạn đăng xuất tk appstore rồi restart máy, đăng nhập lại là ok nhé.
Sieuthumon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Quang Vĩ 1999 xem time xem đúng chưa
@BananaForYou Mình đổi qua US kết nối được luôn rồi!!!
Thanks mấy bác 😆
Import RAW kiểu gì vậy ae?
nhathuy009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huykhanh95hup 34013929_956413464518826_6462400461499531264_n.jpg

Cái này mình hay dùng để import RAW nikon vô app Snapseed để chỉnh này.
Nhưng mà cắm vô import chừng 20-30 ảnh là nó báo thiết bị k được hỗ trợ, phải rút ra cắm lại import tiếp, ipad nó nhớ ảnh nào vừa import xong, nhưng được cái là rẻ thối, combo mua ở chợ kava ở đg nguyễn tri phương có 60k mà vẫn làm được chức năng của cái dây 1tr chính hãng
@nhathuy009 mình vừa tìm dkd cái lightning to sd card 3.0 600k
đang lăn tăn 😆
nhathuy009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huykhanh95hup muốn 3.0 thì bác phải có ipad pro nha, các đời thấp hơn là 2.0
@nhathuy009 giá chênh nhau cũng ko nhiều lắm, sắm luôn 3.0 , còn dùng lâu dài về sau, sau này có pro hay iphone hỗ trợ 3.0 thì đỡ phải mua tiếp 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019