Các vấn đề của Nokia E7-00

kid_banders
9/5/2011 14:4Phản hồi: 125
Thấy chưa có Topic nào của riêng Nokia E7-00 nên mình mạo phép mở topic này nhằm tạo 1 nơi cho những người dùng E7 như mình, giá E7 khá cao nên không có mấy ai xài lắm nhỉ ? HIện mình đang sở hữu 1 em, rất hài lòng với em dù rằng còn nhiều lỗi, hy vọng qua các phiên bản mới sẽ hết.
Sau 1 tuần nghịch em E7, mặt tốt của em nó thì có rất nhiều, mình chỉ nói sơ về các lỗi, phiền phức khi mình sử dụng cho anh em biết chút chút như sau :
1/ Các ứng dụng của nhà sản xuất thứ 3 đôi khi không hỗ trợ nhập liệu bằng bàn phím ngang nên nhìn hơi khó chịu.
2/ Tùy chỉnh Wifi, 3g cho các ứng dụng hơi khó khăn, có nhiều phần mềm tự động kết nối, chạy ẩn, phải dùng các phần mềm giải phóng ram tắt bớt, chuyển Wifi, 3g qua chế độ thủ công nhưng Wifi vẫn tự kết nối.
3/ Lên mạng có lúc máy nóng nhưng không lo lắm vì thân máy bằng nhôm nên tản nhiệt nhanh, giới hạn để tay gần camera của điện thoại, vì làm giảm khả năng tản nhiệt máy, hấp thu nhiệt của tay nên máy bị nóng hơn.
4/ Menu chính vẫn chạy ẩn, phải tắt 2 lần mới hết.
5/ Khi khởi động máy, dùng phần mềm giải phóng ram kiểm tra thấy Danh Bạ, Tin Nhắn, Cuộc Gọi, Thời Gian tự chạy ẩn.
6/ Lướt web khá nhanh, nhưng không thích giao diện web của Nokia xưa giờ.
7/ Thiết kế lỗ sạc không hợp lý, đổi chỗ cho giắc cắm 3.5 mm thì hợp lý hơn, chơi game hết pin, cắm sạc chơi cứ bị vướng ngay dây cắm sạc rất bực mình.
8/ Bàn phím dễ nhấn nhầm O và P tại số 0. Nhìn O cứ tưởng số 0 nên rất bực mình.
9/ Đôi lúc máy hay bị đơ, giật giật, hy vọng ra phiên bản mới sẽ khắc phục.
Mình làm vài câu này trước, các bạn thấy có thêm lỗi gì nữa thì cùng đóng góp vào cho anh em được biết.
Và ai có link nào về Qt thì cho mình xin link đọc thử với, thấy lạ quá muốn tìm hiểu thêm.
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đang dùng N900, muốn đổi gió qua E7 mà đang lăn tăn quá.
Nghe bạn chia sẻ vậy lại càng đắn đo vì giá E7 hiện vẫn cao quá.
Dùng E7 đi bạn, rất hợp với phong cách đàn ông hiện đại......
Trời, mình hỏi lâu rùi mà, đã mua E7 2 tháng nay rùi bạn.
Vừa up OTA lên Anna, lâu lâu bị tự động reset, đang chán đây...
Dùng E7 sướng lắm bạn ạ
Mình dùng tới nay vẫn chưa thấy có gì gọi là chán cả, hi hi. Cứ chờ FW mới ra rồi tính tiếp.
Phần số 4 8 9 thì mình ko thấy như vậy. Đã quá quen nên mình ko nhầm o và p . máy mình ko thấy giựt hay đơ gì hết . chỉ có bị 1 cái mà mình nghĩ là lỗi chung của dòng E >>> lâu lâu tự nhiên bị khỏi động lại máy. đã xài E71 E72 nên cũng ko thấy gì phiền hà. còn lại thì nói chung là rất okie ................. chỉ buồn nhất của E7 là cục pin yếu quá m tại sao lại là 1200 mà ko phải 1500 hay 2000 ....................................?
Máy mình cũng lâu lâu bị khởi động lại máy, mình nghĩ là do xung đột phần mềm F-Securty với phần mềm nào đó. Pin yếu quá thì quất Pin phụ DC-11 kèm theo. Mình lúc nào cũng phải mang theo sạc, pin phụ vì không muốn giảm độ sáng màn hình, có cầm trên tay Nokia E7 thì mới thấy giá trị của cái màn hình công nghệ CDB , hiển thị tốt, góc nhìn rộng.
1. là do bạn dùng các app của n8 nên không hỗ trợ bàn fím qwerty cứng của E7 là đúng rồi.
2. trong settings - connectivity - settings - data use when abroad chọn "always ask" thì lúc truy nhập mình chọn wifi hay 3g đc mà. có auto connect vs wifi đâu.
6. dùng opera mini đi bạn. nhưng opera mini thì ko zoom in, zoom out = touch and drag đc.
mình luôn để chế độ kết nối là luôn hỏi. Biểu tượng wifi toàn ghi đang làm mới, tìm thấy là tự kết nối luôn. Lúc mới mua về chưa hack, cài mấy app sign vào, thấy bàn phím cứng mất đèn, thế là gỡ ra, restart máy lại thế là lại có đèn bàn phím.
Mới phát hiện thêm khi dùng các phần mềm khác cài vào, không thoát ra bằng exit mà thoát bằng phím gạt ở hông thì khi mở máy bằng phím gạt sẽ bị treo 1 lúc.
danheric
TÍCH CỰC
13 năm
Ngộ nhỉ. Tớ thấy wifi con e7 của tớ khi chỉnh sang always ask thì luôn ở chế độ scanning off muh, dù nhà tớ wifi bật chạy ầm ầm cả ngày đêm cũng đâu thấy nó tự động kết nối đâu

Bác thử vào wi-fi wizard/option/settings/show wi-fi availability chọn never 😃
Mình cài cấu hình như thế từ lúc cầm máy rồi mà vẫn bị nên mới bực nè 😁
danheric
TÍCH CỰC
13 năm
Chắc máy bác bị đụng phần mềm hay gì đó rồi chứ máy tớ khi mới mua, set 2 cái muh tớ đề cập ở trên thì máy luôn ở chế độ scanning off

Nói chung, E7 xài khá tốt, qwerty tuyệt nhưng wen bấm phím space bằng ngón cái trái muh cứ hay nhầm sang @ quài. Chán dzĩa sợ. Camera chụp tạm đc. Phải cái loa mà nghe to như N95 thì ko có gì để chê

Định dzớt N8, ai ngờ lượm trực tiếp máy mới 100% từ mối lái quen, với cái giá 10tr500 thì mí khuyết điểm trên chỉ là chuyện nhỏ. Hehe
E7 hỗ trợ công việc tuyệt vời, còn N8 thì cho giải trí. Cái nào cũng có cái hay của nó, chờ Anna ra nữa là xong.
dinhung
TÍCH CỰC
13 năm
Mình thích kiểu dáng của E7 . Máy đẹp , cầm chắc tay nhưng chót bập vào N8 mất rồi... Khi mua N8 thì tại Việt Nam mình chưa bán E7. Cấu hình hai con như nhau . E7 ăn đứt cái rom 1G
choi E7 di ban, thich lắm, bán lại con N8 cho tớ
danheric
TÍCH CỰC
13 năm
Nhớ có topic nào đó có thấy bác kid_banders có tìm mua bao da cp-501 của nokia làm riêng cho E7. Cho hỏi bác đã mua chưa vậy. Nếu mua rồi chỉ tớ biết chỗ bán với he
Wifi của máy mình cũng vậy, nó cứ liên tục scan và báo connected......Tắt --> tự nó lại scan và tiếp tục tự connect mặc dù đã chỉnh đủ kiểu....pó tay....đi ra đường thì nó mới chịu tắt.....kg lẽ mấy ông NOKIA viết soft ware mà có thêm dòng lệnh "get out to off wifi" àh ........
minh cung moi choi 1 con E7 , ma sao luc cai pm va game , thi co 1 so pm ko cai duoc .... vao cai python cung ko duoc , bac nao co cao kien ji , xin chi dan dum dan em ....! hi hi
Bạn đã hack máy chưa ? Hãy hack để được thuận lợi hơn trong việc cài đặt các phần mềm bạn nhé.
lbshock
TÍCH CỰC
13 năm
Máy C7 của mình cũng thỉnh thoảng tự động kết nối mạng hoặc đang ko làm gì thì tự nhiên hiện ra bảng chọn kết nối wifi hay gprs. Tất nhiên là mình scan off rồi nhé. Nhưng cái này xảy ra khi mình cài bản cfw vào. Bây h lên anna thì ko còn bị hiện tượng đó nữa.
bac kid cho minh hoi them 1 cau nua , sao luc nay minh moi update cho con E7 len ANNA bang ovi .. thi no bao rang ko update len anna1\2 duoc vi package faulty ... vay nghia la sao ? va bay h co cam jac con E7 cua minh chay cham cham sao do , ko muot ma nhu luc dau nua ........
trước khi up lên anna, máy mình ko xài bất kì bản cfw nào, format sạch sẽ rồi up lên anna. Lên dc anna rồi up anna lần 2 thì mình cũng bị lỗi cài đặt gói anna 1/2 nhưng hiện giờ máy mình xài vẫn tốt. Ko bik các bước bạn thực hiện thế nào, chờ bản fix lỗi thôi bạn. Hiện giờ theo mình thấy thì 100% lỗi của phiên bản trước đã dc khắc phục. Đang soi lỗi mà chưa thấy gì. Thấy dc trình duyệt web hay lệch ra khỏi màn hình với lỗi anna 1/2 thôi.
Vậy chẳng lẽ số mình son thế à, trước còn bị lỗi vặt tí, úp Fw lại là hết, giờ lên anna lại càng mượt, tất cả các cập nhật 1/2, 2/2 , mạng xã hội, mục lưu trữ 1 phát xong luôn chẳng lõi gì. Còn vụ Wifi thì thì khi bấm vào chọn ngắt kết nối nó lại scan và báo đã tìm thấy, bấm vào lần nữa chọn dừng tìm là tắt luôn, của mình nó vậy.
Chắc E7 được ưu đãi hơn ^^. Cái Wifi thì nó vậy là đúng rồi. Ngắt kết nối là ngắt kết nối với wifi hiện tại thôi, còn dừng kết nối là tắt chức năng wifi mà. Để thế cũng chẳng có sao cả 😁
Mình cũng xài E7, ko bít máy các pro có bị như máy mình ko: các phím kí tự xài qua phím Shif ko đúng vị trí...ví dụ như bạn muốn nhập dấu +, bạn bấm shif + dấu +, nó sẽ ra dấu -....ko bít là lỗi phần cứng hay lỗi phần mềm...;((

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019