Cách bật bộ gõ tiếng Việt TELEX và VNI cho Windows 10 May 2019

Duy Luân
23/5/2019 14:57Phản hồi: 275
275 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bộ gõ này cơ bản cũng ổn rồi vì theo kịp được MacOS. Tuy nhiên, với mình nó vẫn chưa thể thay thế được bộ gõ Unikey nên mình vẫn chỉ dùng Unikey mà thôi.
@iPhonecafe Vãi cả theo kịp, chẳng qua họ chưa làm vì bản quyền thôi, chứ làm thì chắc thời xp đã có rồi
magic200395
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iPhonecafe telext trên mac tệ vl mà bác 😁:D:D
@nhatquang2007 Mình có nói đến bản quyền đâu ? Chỉ so sánh hơn kém và việc lựa chọn của mình thôi mà ? Với đa số người Việt, công việc soạn thảo văn bản, thiết kế các thứ nó cần đến nhiều thứ hơn là một bộ gõ đơn thuần trên windows 10. Chúng ta chưa thống nhất một cách gõ quốc tế hóa và do tồn tại nhiều bộ font (TCVN3, Unikey, VNI,...) mà quá trình làm việc buộc phải chuyển qua lại và convert các kiểu. Do vậy, ý mình nói là bộ gõ tiếng Việt Telex trên windows 10 mới cập nhật này chưa theo kịp được yêu cầu công việc thôi.
hunggh
CAO CẤP
5 năm
phím tắt để chuyển chế độ tiếng Anh/Việt là Window + Space nhé ae
có tổ hợp phím nào để chuyển từ gõ vni sang telex ko nhỉ?
Sao mình vẫn ở version 1809 nhỉ
@Yuusha fuyuki vì chưa có OTA đây a
bluedragon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Gõ Tiếng Việt khi dùng Excel với bộ này không tự gợi ý kết quả khi gõ các ô cùng cột, nhìn chung chỉ ngon khi dùng TA.
Mr.Flex
TÍCH CỰC
5 năm
Em thì lại thích Dark mode và Unikey hơn ! nên vẫn cứ y như cũ !
vnnvn
TÍCH CỰC
5 năm
Mình đã làm và thấy đúng như những gì B chia sẻ!Tks Mod!
namdong2982
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác admin biết cách chỉnh bỏ dấu theo kiểu mới cho bộ gõ của Microsoft này chưa? Nó vẫn bỏ dấu theo kiểu cũ nên em vẫn phải dùng Unikey.
Mr Slim
ĐẠI BÀNG
5 năm
Túm lại là bộ gõ này ngon nhưng chỉ làm việc với font Unicode, font VNI và ABC thì thua. Vậy là vẫn phải cần tới unikey hoặc các soft tương tự.
jackieTong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không thấy gõ tắt
Viết sai chính tả các chữ "tùy, thùy, hòa, hỏa"
lammt121112
ĐẠI BÀNG
5 năm
@jackieTong Sai thế nào cụ? "tuỳ thuỳ hoà hoả" mới đúng hả?
lendras
TÍCH CỰC
5 năm
@jackieTong "tùy, thùy, hòa, hỏa" là cách bỏ dấu cũ
"tuỳ, thuỳ, hoà, hoả" là cách bỏ dấu mới
jackieTong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@jackieTong Bàn phím google, từ điển, sách giáo khoa đều theo kiểu mới hết rồi
chờ mãi mới có.
từ cái thời dùng máy tính dùng vietkey xong chuyển qua unikey 😁 hơn chục năm rồi quen lười thay đổi, với lại đang dùng ctrl + shift để chuyển tiếng Việt và Anh đang rất tiện
Không gõ được "ư" "ơ" bằng phím [ ]
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân gạch chân đó là có thể MS định nghĩa các từ tiếng việt khi sử dụng bộ gõ này là dạng ký tự đặc biệt, giống như dùng bộ gõ tiếng Nhật cũng có gạch chân như vậy.
Từ đang có gạch chân dc hiểu là đang được biên soạn, khi space, tab...thì kết thúc biên soạn, gạch chân sẽ mất, nhưng sau đó sẽ k quay lại thêm dấu dc nữa. VD như gõ "chan" rồi space sẽ mất gạch chân thì k quay lại gõ a -> â như unikey được,mà phải xóa a, gõ â.
Bộ gõ của MS này tương tự như bộ gõ BlackCI, hàng chính chủ nên chắc tính tương thích cao hơn 😁
@masterss0 hóng bỏ cái gạch chân 😆 bên Mac cũng có một số app bị dính vụ gạch chân khi dùng bộ gõ chính chủ
ranmap1989
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Cái dấu gạch chân cuối mỗi từ khi gõ gọi là Preedit ạ bác Mod có thể tham khảo thêm ở đây:
https://lewtds.github.io/2014/07/31/uoc-mo-bo-go-kieu-unikey/
chungnt88
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có ai như em không, không tìm thấy bàn phím Vietnamese
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
@chungnt88 của em y chang bác. haha đang ngậm ngùi chưa biết làm thế nào.
hóng quá mà chưa dám lên 😁
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@gatheringviolet mình cũng chờ tháng nữa mới tính =))
Trên các app thứ 3 có vẻ chưa ổn. Giống như gõ xong 1 từ nó mới đưa xuống nền của app. edit 1 đoạn là nó che lại cái đoạn cũ, hết nó mới chèn vô!
Skype phải enter 2 lần mới gửi đi!
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@hoanghaiktkt mình hay dùng bộ gõ tiếng Nhật, bao nhiêu năm nay vẫn thế. nên chắc không phải là chưa ổn đâu bạn 😁:D
lendras
TÍCH CỰC
5 năm
@masterss0 Cơ chế chung của bộ gõ chính thống là như vậy đó mà. Đúng là gặp người từng dùng bộ gõ cho ngôn ngữ khác (như tiếng Nhật) rồi thì lại dễ chấp nhận việc này hơn.
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@lendras nếu Unikey k hay bị bị lỗi vs app down từ appstore thì unikey có vẻ vẫn ngon hơn.
mang tiếng chính chủ mà k ngon bằng hàng độ chế 😁:D
Chưa thấy có trên update kakaka thôi chờ thôi chứ ko ép máy lên
phantomas000
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bộ gõ này mình bị một lỗi là khi gõ sai 1 từ thì mình phải xoá hết từ đó đi và gõ lại, nếu xoá mỗi chữ cái bị lỗi thì lúc gõ lại nó nhảy tùm lum luôn...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019