Cách bật bộ gõ tiếng Việt TELEX và VNI cho Windows 10 May 2019

Duy Luân
23/5/2019 14:57Phản hồi: 275
275 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

baodng
TÍCH CỰC
5 năm
Sao đến tận bây giờ windows mới built in? Từ thời tôi dùng mac Yosemite đã trải nghiệm gõ telex rất tốt rồi.
Ciq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@baodng Windows trước giờ vẫn có bộ gõ tiếng Việt buildin nhưng là layout gõ không ai xài.
Còn nếu muốn nói lâu hơn nữa từ từ bản Windows 95 là đã có phiên bản Vietnamese có hẳn bộ gõ VNI đàng hoàng nhưng do bị kiện bản quyền nên bỏ luôn.
Cho mình xin cách khắc phục lỗi này với ạ: mình dùng bộ gõ tiếng việt của windows, khi viết 1 chữ chưa xong mà muốn xoá thì mình dùng phím backspace, vừa bấm xong là nó double chữ vừa định xoá hồi nãy lên, thậm chí xoá hết chữ đó rồi đánh 1 ký tự bất kỳ lên sẽ hiện lại chữ đó, và mình không biết quy luật nó ra sao, có lúc hiện ra 1 hàng dài những ký tự trùng nhau luôn.
P/s: mình dùng win10 home chính chủ luôn ạ.
nvquocbao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phung khac dat @Duy Luân Bác có quen ông chú nào bên Microsoft không report cái vấn đề này giúp anh em với.
Mình gõ trên Edge cà các app soạn thảo văn bản thì ko bị, nhưng gõ trên chrome thì lại bị, nó như thế này này: "Duy LuanLuân"
@nvquocbao không mình không quen, mình nhớ trong Windows có tính năng report lỗi đó bác
bavuongbk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phung khac dat cũng vì lỗi này mà mình vừa phải cài lại unikey. quá buồn cho đội bán buôn!
nvquocbao
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phung khac dat @bavuongbk hình như lỗi này đã được sửa.

Đợt đấy dùng thử Telex bị dính lỗi này nên mình chuyển về Unikey. Nhưng gần đây dùng Unikey thì gặp vấn đề với ứng dụng Onenote tải trên Microsoft Store (gõ chữ "được" nó ra "đuược").

Thế là buồn tình bật lại Telex của Windows và gõ gõ 1 hồi thấy ko bị lỗi Backspace đấy nữa. Dùng với Onenote cũng ngon lành. Không biết anh em đã dùng ngon chưa?
Tigerbeer007
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tích hợp bộ gõ tiếng Việt là cái mình thích nhất trong bản cập nhật này.
yldbk
TÍCH CỰC
5 năm
Suggestions keyword không hoạt động. TELEX với chả VNI...

Thua rồi.
Đang trải nghiệm thử, thấy tốc độ gõ mượt hơn trình gõ bên thứ 3 nhiều, nhưng ai biết cách loại bỏ gạch chân chưa nhỉ? gõ trên trình duyệt nào cũng bị gạch chân.
Bác chỉ nhấn Alt+Shift để chuyển giữa VIE TL với ENG nhé,
greensmile
ĐẠI BÀNG
5 năm
1809 sao em không có nhỉ
quanghuy1242
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái kiểu gõ giống như bên Linux 😆 Gõ không hiện suggestion, còn lỗi, nhưng mà vẫn ngon :v Mình vẫn thích sài thứ gì đó có sẵn trong windows hơn là phải tải thêm
knguyen_ch
ĐẠI BÀNG
5 năm
Việc gạch chân này phải chăng giống như macOS nhỉ?
đang dùng nó đây, quá ngon
tungas2208
ĐẠI BÀNG
5 năm
Gõ bị gạch chân 😆
phoipha
TÍCH CỰC
5 năm
Vẫn phải dùng unikey. Chưa có cái nào qua đươc
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
ngon - nhưng chưa qua nổi unikey
hiện vẫn dùng unikey, có lẽ do quen tay khi cài máy
Lanoka
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bộ gõ có hiểu font chữ Unicode, VNI, TCVN, UVF, v.v.... ko nhỉ ?
@Lanoka mặc định chỉ unicode
evilcca
ĐẠI BÀNG
5 năm
Anh chị em nào dùng photoshop trên windows có thấy ức chế vụ tiếng Việt nó ảnh hưởng thế nào đến phím tắt không? Đang làm hì hục tự dưng xóa mọe nó mất mấy layer
NAM MAI
ĐẠI BÀNG
5 năm
gõ như hạch 😁
nhocsieuquay
ĐẠI BÀNG
5 năm
xuất sắc lắm luôn! mà cái gạch chân đó giống như nó checking spelling ấy nhỉ!
Kal-el119
TÍCH CỰC
5 năm
check mãi chưa thấy có OTA
Bị lỗi gấp đôi chữ khi muốn xóa đánh lại, vd chữ 'chủ nghĩa Việt Nam' bị biến thành 'chchủ nghianghĩa'. Rất khó chịu.
nhocsieuquay
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kuxin1512 mình xài rất chi là ổn luôn, đã tắt unikey chưa bạn ơi? mình đang dùng của window trả lời nè
nvquocbao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhocsieuquay một số app bị một số lại không. Như Chrome thì bị.
nhocsieuquay
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nvquocbao mình thấy bị nhiều nhất là hay nhảy chữ á =))))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019