Cách cài phần mềm không rõ nguồn gốc trên macOS Sierra

vuhai6
11/11/2016 17:44Phản hồi: 89
Cách cài phần mềm không rõ nguồn gốc trên macOS Sierra
Mặc định, macOS 10.12 Sierra không còn cho phép người dùng được thoải mái cài các phần mềm không rõ nguồn gốc vào máy nữa, mà chỉ cho phép cài các phần mềm đã được xác thực (thường là phân phối chính thức qua AppStore). Tuy nhiên, may thay thì Apple cũng để ngỏ 1 đường để người dùng có thể dễ dàng kích hoạt lại lựa chọn này, bạn có thể làm theo với câu lệnh dưới đây.

Hiện tại trên macOS 10.12 Sierra thì mục System Preferences -> Security & Privacy nó như hình dưới nhé. Phần Allow apps downloaded from chỉ có 2 lựa chọn:
  1. App Store: chỉ cho phép cài phần mềm từ App Store
  2. App Store and identified developers: chỉ cho phép cài phần mềm từ App Store hoặc từ các Lập Trình Viên đã được xác thực.

Để kích hoạt thêm lựa chọn “Anywhere” (cài phần mềm nào cũng được) thì bạn sử dụng câu lệnh sau trong Terminal, sau khi gõ lệnh thì nhớ nhập password
Done. Vậy là bạn có thể vào lại System Preferences -> Security & Privacy và chọn Anywhere rồi cài phần mềm nào cũng được. Apple gọi đây là tính năng Gatekeeper.
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất bổ ích...giờ em mới biết cái này 😃
Thanks Vuhai6
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
7 năm
Lâu k thấy bác Hải 6 ngón @@
bocua
CAO CẤP
7 năm
Lười chưa lên 😁 vẫn 10.11 :D
A6_YoonA
TÍCH CỰC
7 năm
@NhaLauXeHoi đúng r ko nên lên làm gì vì chỉ thêm cái sierra :3 à nếu bác muốn thử dùng cái touchbar thì lên 10.12 ms xài đc
haianhdt
ĐẠI BÀNG
7 năm
may quá...mấy app ..... mãi ko cài được.bây giờ thì có thể chiến game đc rồi.
Em cài gõ tiếng việt của Trần Kỳ nam trên Mac Siera thỉnh thoảng lại gõ lỗi, bác nào biết chỉnh không ?
@reviewdao.com Dùng mặc định đi
@reviewdao.com Sao bác không dùng mặc định luôn? mặc định trên 10.12 mất cái lỗi gạch chân rồi 😁
mrkissn
TÍCH CỰC
7 năm
@vuhai6 sao mình vẫn bị cái gạch chân khó chịu dễ sợ. có nhiều cái cần auto sugest bị cái gạch chân đó nên nó ko chạy đc 😔
quangvu313
TÍCH CỰC
7 năm
@vuhai6 Bộ gõ của TKN ăn tiền ở Bảng Mã bác ạh.
Trong nhiều trường hợp như Unicode, TCVN3, VNI win
Riêng mình vẫn hay sd bộ font VNI, ko có bộ gõ TKN là ko làm gì đc
Bộ gõ mặc định chỉ hỗ trợ bảng mã Unicode thôi.
Mình thì mình khuyến cáo là không nên dùng cách này. Nếu bật cái này thì bất cứ phần mềm nào cũng có thể tự động cài vào máy bạn. Cứ để mặc định, khi cần cho phép thì vào mục security cho phép phần mềm được chạy thì hay hơn.
A Chu Choe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chicken29986 đừng phát biểu linh tinh
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@chicken29986 Mình thấy sao có thể tự động được. Nó cho cài mọi app từ mọi nguồn thôi. Chứ mỗi lần cài nó lại hỏi mà
ko biết 10.12 thế nào các phiên bản trước có tuỳ chọn này, khi cài phần mềm bắt buộc phải người dùng là có cài ko trước khi cài ngoài ra còn phải đánh pass chứ ko phải cài tự động nhé
@hieupy89 `
Hầu hết các trường hợp thì hệ điều hành vẫn yêu cầu phải gõ mật khẩu khi chọn anywhere. Tuy nhiên mình cũng đã gặp nhiều trường hợp các phần mềm xấu tự cài vào máy. Đặc biệt là phần mềm Mackeeper!
Lâu lắm mới thấy bác đăng bài
maclife
TÍCH CỰC
7 năm
Bài này giờ mới đăng và cho lên trang chủ. Từ hồi beta là mình đã có bài này rồi ^_^
lovepsi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@maclife không liên quan đến bài nhưng em mac air mình mới đo ván sáng nay, bị trầy mép bên trên góc trái màn hình, ko ảnh hưởng đến mâm và màn, k biết có chỗ nào uy tín xử lý đc k ạ ???
caichettrang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sau bao ngày. Đến hôm nay mới thấy có tin đáng đọc.
vẫn cài bt mà k thấy hỏi thêm gì cả
mrkissn
TÍCH CỰC
7 năm
ngoài ra có thể cài đặt bằng cách chuột phải vào file cần chạy rồi chọn open chứ đừng double click sẽ chạy đc nếu tùy chọn anywhere ko có.
Mấy đời trước đã có rồi cơ mà nhỉ cần gì sierra đâu 😕
00986
TÍCH CỰC
7 năm
@supperchym 10.12.1 đố ông tìm được anywhere mà ko dùng câu lệnh trong terminal đấy 😆
@00986 Mới đọc tít vào chém 1 câu chứ có dùng mac đâu mà biết nó bị ẩn =)), tôi dùng ubuntu free thôi🆒
A6_YoonA
TÍCH CỰC
7 năm
@supperchym Mac OS cũng free mà :v
00986
TÍCH CỰC
7 năm
@supperchym 10.12.1 nếu cài sạch thì nó mặc định ko có anywhere đâu
cvn
TÍCH CỰC
7 năm
Mac từ đời tám hoánh nào đã thế này rồi mà chứ có phải đến macOS Sierra mới thế đâu chế??¿??
mrkissn
TÍCH CỰC
7 năm
@cvn clean ínstall sẽ ko có tùy chọn anywhere
*HERO*
TÍCH CỰC
7 năm
[/QUOTE] Thằng vuhai này giờ mới thấy nó trồi ra nhỉ. Mà cái này ai cũng biết mà, đăng trễ quá =))[/QUOTE]

Tao có biết đâu nè . Mày bị lâu chưa mà sao giờ mới nói
Cái này quá bình thường mà
Jakelong22
ĐẠI BÀNG
7 năm
Apple cũng đi theo trào lưu càng ngày càng muốn áp đặt người dùng PC theo ý mình. Update phần mềm thì tự động, không hỏi ý người dùng cũng không cho phép tắt chế độ này đi, như Google Chrome chẳng hạn. Họ cho như vậy là tốt, nhưng người dùng, họ muốn có sự lựa chọn!
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@Jakelong22 Bác nói gì v e không hiểu. Ai bắt bác update đâu. Tự động up là do bật auto thôi.
huungpham
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài này lên trang chủ thấy nhãm quá, nếu xài mac 10.12 thì kiểu nào mà chả thấy mục đó, nếu thấy muốn đăng quá thì vào mục thủ thuật hoặc tổng hợp vài cái rồi đăng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019