Cách chỉnh sửa hình kích cỡ lớn trong PS mà vẫn nhẹ máy ?

-[L]C[K]-
27/1/2016 9:40Phản hồi: 5
Hỏi:
- Khi mở 1 tấm ảnh tầm 16mpx (5100x3000) thì mặc định dùng trong PS thì nó lớn cỡ (44x30cm).
- Vậy nếu mình muốn làm 1 cái banner có kích thuớc cỡ 4x3m thì phải mở 1 cái trang mới với kích cỡ 4x3m rồi quăng nhiều hình 16mpx vô. Nếu làm vậy thì nó rất rất rất nặng, chỉ việc bấm vô tấm ảnh là thấy máy tính ko chạy nổi rồi ??? vậy phải làm sao để xử lí tình huống này các mẹ nhỉ ?

- Ngoài ra, mình làm theo cách mở 1 trang trắng bự 4x3m và sau khi làm xong thì xuất ra dạng file ảnh (jpeg) đem in thì nó cũng nặng bỏ bu. Có cách xuất nào ra nhẹ nhẹ hơn ko nhỉ ?
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
8 năm
uppppp
:v copy paste từ web trẻ thơ :v

muốn nhẹ hơn thì xem phần resolution khi tạo file, hỏi xem nhà in nó dùng máy in khả năng in bao nhiêu dot per inch thì theo đó mà hạ bớt resolution, nhà in là nó hay tự giảm resolution cho đỡ tốn mực lắm 😃

thường thì làm file in khổ lớn nên làm trong illustration, mình có đôi lần làm in khổ lớn phải giảm chất lượng xuống còn 2/5 thì bên nhà in mới chịu in, đã thế còn in với phân giải thấp 😔
Mình cũng gà gà thôi vì cũng chưa bao giờ in to như vậy nhưng theo mình thấy thì chả có cách nào khác ngoài việc nếu nhu cầu của bạn là in khổ lớn như thế thì phải sắm máy tính đảm bảo yêu cầu xử lý hình ảnh. Nếu ko mang ra tiệm người ta xử lý ghép rồi in luôn cho.
Up phụ bạn xem có bác nào có cao kiến ko.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
8 năm
Ôi đen thế, tại cơ bản ko biết bên in nó dùng dpi bao nhiêu vì mình con đưa qua trung gian nữa. Mà thông thường là đã giảm dpi còn 150 rồi đó :( Còn nếu giảm chất lượng thì lỡ in ra xấu hơn vốn dĩ cái pixel của máy có thể đạt đc thì sao nhỉ, hóa ra phí phạm á :(

Bữa có cái video nào có chỉ cách Liquify bằng cách giảm dung lượng gì đó rồi liquify sau đó ok và trả lại chất lượng để làm tiếp thao tác khác ??? Ko biết cách này áp dụng đc ko. Mà mình cũng chưa xem cái video đó cũng chả biết nó ở đâu =))
Toàn hỏi khó ko nhỉ =))
@-[L]C[K]- in nó dùng dot mực mà, ảnh xấu pixel to thì cục pixel chiếm nhiều dot mực thôi mà, nhìn nhìn xa xa chắc vẫn ổn :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019