Cách chọn mua máy lạnh (điều hòa)

agp8x
21/1/2019 11:32Phản hồi: 169
Cách chọn mua máy lạnh (điều hòa)
Với hằng hà sa số những chương trình khuyến mãi khủng đến rất khủng, Tết Nguyên Đán sắp đến là thời điểm tuyệt vời để bạn sắm máy lạnh (điều hoà) để xài lâu dài. Và trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn những điều cơ bản khi chọn máy lạnh dành cho gia đình.

Bảng hướng dẫn

Hướng dẫn cơ bản chọn máy lạnh.png
Các xác định diện tích/thể tích phòng

Lưu ý khi lựa chọn công suất máy lạnh

Công suất mà mình đưa ra trong bảng hướng dẫn chỉ mang tính tham khảo, vì nó còn phụ thuộc vào căn phòng của bạn như thế nào nữa. Nếu phòng bạn cách nhiệt tốt thì có thể gắn máy điều hoà công suất thấp hơn đề xuất, hoặc phòng bạn có nhiều cửa sổ mà lại còn có ánh nắng chiếu vào thì dĩ nhiên phải cần điều hoà công suất cao hơn.

Các vật dụng trong phòng cũng sẽ ảnh hưởng đến khả năng làm mát của điều hoà, đồ đạc càng nhiều thì có khả năng bạn sẽ cần máy lạnh công suất cao hơn.

Cách tính công suất máy lạnh cần thiết dựa trên HP (mã lực) giúp bạn xác định một cách tương đương đối chiếc máy lạnh mà mình cần. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm công suất làm lạnh của máy thông qua chỉ số BTU (đơn vị Anh). BTU giúp bạn xác định chính xác hơn khả năng làm lạnh tối thiểu hoặc tối đa của máy lạnh.
  • Phòng từ 15 - 20 m2: 9000 -12.000 BTU
  • Phòng từ 20 -30 m2: 12.000 - 18.000 BTU
  • Phòng từ 30 - 40 m2: 18.000 - 24.000 BTU
  • Phòng từ 40 - 50 m2: 24.000 - 28.000 BTU
  • Phòng từ 50 - 60 m2: 28.000 - 30.000 BTU
Các công nghệ cần có và cân nhắc

Phải có: Inverter

Máy điều hoà là thứ mà bạn sẽ sử dụng rất nhiều, vì vậy lựa chọn một dòng máy tiết kiệm điện năng là yếu tố sẽ giúp bạn không phải bật ngửa khi thấy hoá đơn tiền điện cuối tháng. Công nghệ quan trọng nhất để giúp bạn đó chính là Inverter.

Quảng cáo

Công nghệ Inverter sẽ giúp bạn tiết kiệm tiền điện về lâu dài

Máy điều hoà Inverter mặc dù có giá cao hơn một chút so với máy lạnh thường, nhưng bạn nên nhớ rằng điều hoà là thiết bị xài dài lâu nên đầu tư công nghệ Inverter sẽ giúp bạn tiết kiệm rất nhiều trong tương lai. Bên cạnh đó thì công nghệ Inverter cũng giúp máy chạy êm ái hơn. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tem năng lượng của Bộ Công Thương, 5 sao là tiết kiệm điện nhất.

Phải có: Diệt khuẩn - khử mùi

Về cơ bản thì chúng ta ai cũng sẽ có lúc đem đồ ăn "nặng mùi vào phòng" hay xả hơi cứu thân, chính vì vậy tính năng diệt khuẩn và khử mùi của máy lạnh sẽ giúp cuộc đời của bạn "dễ thở hơn". Ngăn nấm mốc phát triển cũng là một điểm cộng.

Công nghệ diệt khuẩn - khử mùi ActivePlasma trên máy lạnh Electrolux

Phải có: Gas R32

Quảng cáo

Hiện tại thì trừ những máy lạnh rất cũ dùng gas R22, các máy lạnh đời mới đều đã chuyển sang dùng gas R410 hoặc gas R32. Về tổng thể thì xét về hiệu suất làm lạnh và bảo vệ môi trường thì bạn vẫn nên ưu tiên các dòng máy dùng gas R32.

Cân nhắc: Cửa gió lớn - thiết kế dội trần

Hiện tại thì trên thị trường có khá nhiều dòng máy lạnh thiết kế phá cách với cửa gió cực lớn kiểu Sharp AH-XP series hay cửa gió dội trần như Panasonic VU series, đem lại khả năng làm mát nhanh và hiệu quả hơn. Về mặt thẩm mỹ thì tuỳ cảm nhận, người khen đẹp người chê xấu, nhưng điểm chung của những dòng này là mức giá cao hơn kha khá so với những dòng máy lạnh thiết kế với cánh gió truyền thống.

Sharp AH-XP10VXW với cửa gió rất lớn

Về cơ bản thì những cánh gió phá cách kiểu này chỉ hiệu quả trong việc làm lạnh nhanh và dịu thôi, không quá quan trọng nên nếu tiết kiệm chi phí thì bạn hoàn toàn có thể bỏ qua. Còn dư dả chi phí thì có thể đầu tư.

Cân nhắc: Kết nối smartphone

Xu hướng thiết bị gia dụng thông minh đem đến cho chúng ta những mẫu máy lạnh có thể được điều khiển dễ dàng bằng smartphone và có thể liên kết vào trong hệ sinh thái nhà thông minh. Những tính năng này hiện tại mình thấy vui là chính, điều khiển tiện từ xa nhưng hơi lag (mình đang xài Sharp AH-XP series).

Điều khiển máy lạnh bằng smartphone

Nói chung là nếu bạn muốn tiện dụng thì có thể cân nhắc, còn không thì cứ mua loại thường xài remote nhanh gọn hơn rất nhiều. Mà lưu ý là đừng ham kiểu chuẩn bị về nhà thì mở máy lạnh sẵn cho mát, nhưng đi nóng mà về phòng lạnh ngay thì cơ thể dễ bị sốc nhiệt không tốt cho sức khoẻ đâu.

Lựa chọn thương hiệu

Phần này hơi nhạy cảm một chút, nhưng nếu bạn không có kinh nghiệm nhiều thì cứ chọn 2 thương hiệu uy tín nhất về máy lạnh ở Việt Nam là Daikin và Panasonic. Chất lượng đã được khẳng định, và xài thì chắc cũng phải tối thiểu 10 năm hoạ may mới trục trặc nếu bảo dưỡng định kỳ đúng cách. Bù lại thì mức giá máy lạnh của Daikin và Panasonic tương đối cao so với các đối thủ cùng phân khúc, nhưng về lâu dài thì mình nghĩ vẫn đáng. Riêng Daikin thì ở phân khúc điện tử tiêu dùng thì thiết kế có hơi đơn giản, nhưng nếu bạn thích kiểu cổ điển thì chuẩn bài. Ngoài ra thì bạn có thể cân nhắc Electrolux của Thuỵ Điển; Sharp,Toshiba, Hitachi,... của Nhật hay LG, Samsung của Hàn Quốc dùng vẫn rất tốt.

Nhìn chung thì chỉ cần chọn những thương hiệu đã khẳng định được tên tuổi và đúng với nhu cầu theo bảng hướng dẫn thì bạn có thể hoàn toàn yên tâm về chuyện chất lượng. Máy lạnh hiện nay phần lớn đều rất bền, nhưng để đảm bảo hiệu suất thì bạn vẫn cần vệ sinh định kỳ.

Chúc các bạn chọn được máy lạnh phù hợp!

Tham khảo thêm: Cách xử lý những vấn đề thường gặp với máy lạnh, anh em từng gặp sự cố nào?
169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Miền Bắc đang cần tư vấn thêm máy sưởi bác ôi.
Hà Nội giờ lạnh sâu hơn máy lạnh Hitachi rầu 😃
crazykid42
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hiepmu bạn đang kích động làn sóng phân biệt vùng miền đấy à.
tethien
CAO CẤP
5 năm
@hiepmu Tùy sở thích. Mình thích về nhà là thoải mái. Không muốn mặc đồ gò bó
mùa này quê e chọn máy sưởi chứ máy lạnh làm gì 😆
tethien
CAO CẤP
5 năm
@boyngo1988 Máy lạnh 2 chiều cũng tốt mà. Lại tiết kiệm điện
Mình thì cứ
1.dakin
2. Toshiba
3 .pana

Xong
@caoquang165 bác có đk thì làm con này CU/CS-YZ12UKH-8. thấy đmx bán gần 16tr, nhiều khuyến mãi. xài con này ko biết đến bh nó mới hư 😆 chúc bác mua đc máy tốt
caoquang165
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuansaigon606 Thank bác nhé. Nhìn thông số ổn đó bác, nhưng dàn nóng sao nặng có 26kg thôi bác nhỉ. ĐMX lại hết hàng nữa, phải ra ngoài mấy đại lí dò thôi 😔
@caoquang165 bác ở đâu nhỉ? mình cũng hỏi cho ng thân ở HN, đmx nói ngoài ấy nhiều hàng. còn cái dàn nóng nó 26kg thì em ko rõ. nhưng phần đa bh các hãng đều làm vậy cả. bác có thể tham khảo thêm toshiba đi.
@băng tải hai tín Nên chọn Electrolux nhé! Anh em tinh tế bảo thế.
mua cái máy sưởi mà nó ngốn điện hơn cả DUCATI UỐNG Xăng. có thêm cái máy sưởi 1tháng mất thêm 2tr tiền điện chán quá bác ah. biết vậy lúc nắp máy lạnh thì chọn 2 chiều thì ổn hơn ko
@trungtu_iphone4s32g đúng rồi bác ơi, đổi điều hòa 2 chiều đi. đầu tư 1 khoản lớn ban đầu nhưng về sau lại tiết kiệm và an toàn nữa
tethien
CAO CẤP
5 năm
@RF Hiến Nguyễn Chuẩn. Điều hòa 2 chiều ăn điện = 1/3 máy sưởi thôi.
@tethien Tại sao ? Lượng nhiệt tương đương nhau thì làm sao có thể dùng ít điện hơn được .
tethien
CAO CẤP
5 năm
@tranquan1988 Vì máy sưởi nó biến điện năng thành nhiệt . 1 điện năng thành 1 nhiệt năng.
Còn điều hòa không biến điện năng thành nhiệt (thực ra vẫn có tạo ra 1 lượng nhiệt) mà nó hoạt động như 1 "máy bơm" nhiệt năng.
Nó bơm nhiệt năng từ chỗ này sang chỗ khác. Và hiệu suất của nó là khoảng 3.2-3.5.
Có nghĩa là điều hòa tiêu tốn 1 năng lượng điện thì nó bơm được 3.2 nhiệt năng ra/vào phòng.
Mua mùa này rẻ. Mà ko test max công suất được )))
britgaga
TÍCH CỰC
5 năm
Pana với Samsung nên mua thằng nào nhỉ? Tính lắp 4 cái inverter, 1 cái 18, 1 cái 12, 1 cái 9, và 1 cái 12 2 chiều. 😁
@britgaga Điện máy điện lạnh sam so thế mịa nào so với mấy thằng nhật bổn. Được cái giá rẻ hơn nhiều ^^
britgaga
TÍCH CỰC
5 năm
@britgaga Cảm ơn các bác đã tư vấn, thật ra cốt lõi công nghệ làm điện lạnh ngày này các hãng cũng như nhau cả rồi. Ở Việt Nam điều hòa Pana rất được ưa chuộng, Sam ít ưa chuộng hơn nhưng giá rẻ hơn khá nhiều. Nhưng em đã chọn Pana vì nó xài ga R32, và thợ thuyền cũng bảo nên mua Pana. Samsung mua Tủ lạnh với máy giặt vậy. 😆
@britgaga Tủ lạnh và máy giặt nên mua LG hơn là samsung, thằng samsung được mẫu mã hiê n đại nhưng chất lượng tệ hơn lg, nhất là sau vài năm dùng sẽ biết mặt. Lg máy giặt hớn samsung
khanhn14
ĐẠI BÀNG
5 năm
@britgaga Pana đi bác, chất lượng, dòng máy lạnh Samsung được cái mắc thôi :D
Còn không thì bác dùng Daikin cũng ổn, nhà em đang xài thằng này hơn 4 năm rồi chưa thấy hư hao gì, thông tin thằng Daikin bác xem đây nhé https://chondeal247.com/may-lanh-inverter-tot-nhat-d14217.html

[Review] Top 10 máy lạnh inverter nào tốt nhất, tiết kiệm điện 2023

Review top 10+ máy lạnh inverter nào tốt nhất ✔️ thiết bị làm mát giúp tiết kiệm điện năng, an toàn và hỗ trợ sức khỏe cho mọi gia đình
chondeal247.com
changngok86
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mùa này chỉ cần máy sưởi ấm thôi thớt ơi
miền nam 4 mùa chỉ cần điều hòa 1 chiều, miền bắc 4 mùa phải có điều hòa 2 chiều, bình nóng lạnh (khá tốn) 😁
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@#JK v~ cả bác, đợi mùa đông tới rồi bác cho em xem cái nhiệt kế SG nhé 😁
@hiepmu Ở SG làm gì có mùa đông :D
Ongnoi15
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hiepmu Mi mở miệng ra miền bắc miền nam hoài rứa?
@#JK Quá ấm luôn :eek:
electrolux của nhật á chủ thớt xem lại đê
@Land cruiser V8 Cám ơn bạn đã góp ý!
Saigonam
TÍCH CỰC
5 năm
Thương hiệu máy lạnh yêu thích sao đi ngược với khảo sát vừa rồi. Phải Electrolux chứ 😁
VoiCon.Ely
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Saigonam Electrolux giờ gia công tùm lum, chất lượng một số sản phẩm cấp thấp ko ổn định
Cứ Reetech mà dùng. Rẻ, trâu bò, sau 5 năm bảo hành chưa bảo hành bao giờ.
Rẻ hơn nửa giá.
CryDKNY
TÍCH CỰC
5 năm
kể cả phòng < 12m2 cũng ko nên mua loại < 1 Hp

bài viết 15-20m2 mà xài 1HP thậm chí kéo còn tốn điện hơn 1,5 và 2HP
Đang xài Sharp nói chung là không nên mua của Sharp!
Solo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhtrinh08 Sao vậy bạn
@Solo888 Yếu và hao điện
HD luôn chọn vật liệu chất lượng cao như ống đồng, ống bảo ôn, đai bôc cho đủ bộ.
Máy dù cả trăm tr mà gắn đồ vớ vẩn cung toi.
Đang có nhu cầu mua cái máy lạnh 1HP thì có cái nào ổn các bác
@Koma Satomi Panasonic đi bạn
crazykid42
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Koma Satomi toshiba đi bạn, về đêm bạn mới hiểu tại sao lại chọn toshiba
Kal-el119
TÍCH CỰC
5 năm
@crazykid42 Nhà lắp toshiba nè, chưa đầy năm đã cháy mạch 2 lần. Chán
caoanh666
ĐẠI BÀNG
5 năm
chuẩn bài: thông số năng suất lạnh cho một phòng (600 BTU/1m2)
Cứ thương hiệu nổi tiếng mà quất, chẳng cần quan tâm thêm bất cứ tiêu chí nào nữa cả
@anhtuan1066 hahaha, Mỗi Hãng có thế mạnh riêng. Mua SP như bạn căng quớ.
@Sfvnthanh Máy lạnh chứ có phải đt, tivi đâu mà thế mạnh gì bạn. Cứ hãng Nhật mà mua và đừng mua đồ cũ thì có gì phải lo?
Cơ bản thì oke

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019