Cách cơ bản để bảo vệ tài khoản ngân hàng của bạn, hạn chế bị trộm tiền, chuyển tiền trái phép

Duy Luân
5/8/2018 21:29Phản hồi: 236
Cách cơ bản để bảo vệ tài khoản ngân hàng của bạn, hạn chế bị trộm tiền, chuyển tiền trái phép
Hôm qua mình đọc được tin về việc một nhóm kẻ xấu đã tìm được cách xâm nhập vào tài khoản ngân hàng của nhiều người dùng ở Bạc Liêu, Cà Mau, và lý do cơ bản đó là người dùng đã để lộ mật khẩu hoặc mã xác thực OTP qua điện thoại cho các đối tượng này. "Tuyệt chiêu" rất đơn giản nhưng lại nguy hiểm và dễ dàng lừa được nhiều người. Hi vọng bài viết này của mình sẽ giúp các bạn biết được những quy tắc cơ bản trong việc bảo vệ tài khoản ngân hàng của mình và tránh được những sự cố đáng tiếc như trên.

1. Không bao giờ đọc mã số bí mật cho bất kì ai, qua bất kì phương tiện gì

Mã số bí mật là mình nói chung cho mật khẩu đăng nhập tài khoản ngân hàng online, mã OTP (loại mã xác thực 1 lần gửi vào điện thoại hoặc token khi bạn thực hiện giao dịch) cũng như mật mã thẻ ATM hay mã CCV / CVV nằm phía sau thẻ tín dụng, thẻ ghi nợ.

Như cái tên của chúng đã gợi ý, những con số này cần phải được "bí mật", và chỉ một mình bạn biết mà thôi. Mình không khuyên chia sẻ mật khẩu này với bất kì ai kể cả người thân vì người thân của bạn vẫn có thể làm lộ nó ra ngoài.

Và khi có ai đó nói bạn đọc cho họ số OTP qua điện thoại, qua email, qua các ứng dụng chat thì cũng không bao giờ cung cấp. Một khi có được những mã số này trong tày, kẻ xấu gần như chắc chắn vào được tài khoản của bạn và thực hiện các giao dịch trái phép. Lúc này lỗi thuộc về bạn, mình không chắc là ngân hàng sẽ đền bù cho bạn đâu nhé, và để lấy lại cũng phải mất nhiều công đoạn, giấy tờ chứ không đơn giản đâu.

2. Phải bảo mật cả tên đăng nhập

Có thể số tài khoản của bạn thì không cần phải giấu, nhưng tên đăng nhập vào tài khoản mobile banking hoặc Internet banking thì tuyệt nhiên không được để cho người khác biết. Khi có được tên đăng nhập, kẻ xấu có thể mò ra được mật khẩu của bạn hoặc lừa bạn đọc mã cho chúng như trường hợp mình mói ở đầu bài. Không post Facebook, không chia sẻ cho bất kì ai, không chụp lại, cất kĩ giấy tờ có ghi mã... là những cách bạn nên làm.

3. Không được đặt mật khẩu đơn giản

Một số ngân hàng đã bắt buộc người dùng đặt mật khẩu khó, trong mật khẩu phải bao gồm cả kí tự viết tin, số và kí tự đặc biệt, nhưng một số thì không và vẫn còn rất nhiều người cài mật khẩu đơn giản, thậm chí dùng mật khẩu cực kì phổ biến cho các tài khoản online banking. Đây là điều rất nguy hiểm bởi kẻ gian có thể dễ dàng mò hoặc đoán ra được mật khẩu của bạn, sau đó chúng có thể chuyển tiền ra ngoài, thanh toán online và làm nhiều chục thứ khác, khi đó mình cũng không chắc là bạn sẽ được hoàn tiền đâu nhé.

Mật khẩu khó nên có đủ những thứ sau:
  • Dài dài chút, mình luôn đặt trên 8 kí tự
  • Có ít nhất 1 số
  • Có kí tự đặc biệt, ví dụ như %^&*()
  • Có ít nhất chữ viết in
Ngoài tài khoản ngân hàng, bạn cũng nên tập thói quen đặt mật khẩu khó cho mọi tài khoản online khác để đảm bảo an toàn cho chính bạn.

4. Hãy bảo mật cả chiếc điện thoại của bạn

Quảng cáo

Mình đã từng nghe nói về việc một người bị người khác lấy trộm tiền bằng cách lén dòm vào điện thoại để lấy mã OTP. Việc này khá là nguy hiểm, tuy ít diễn ra nhưng vẫn là một nguy cơ có thật. Cách mình dùng hiện tại là không hiện chi tiết thông báo ngoài màn hình khóa, chỉ khi nào nhận diện gương mặt hoặc vân tay thì mới hiện đầy đủ, còn không chỉ hiện tiêu đề và tên app có thông báo mà thôi. Cả Android và iOS đều có chế độ bảo mật này, bạn nên bật nó lên.

Với iOS: Cài đặt > Thông báo > Hiển thị bản xem trước > Khi được mở khóa

Với Android: Cài đặt > Bảo mật & Vị trí > Cài đặt màn hình khóa > Ẩn nội dung nhạy cảm

5. Khóa thanh toán thẻ online khi không sử dụng

Đây là cách tốt nhất mà bạn có thể sử dụng để đảm bảo thẻ của bạn an toàn vì thẻ khóa mất rồi, ngay cả khi lọt thông tin ra ngoài thì cũng không ai xài được thẻ cả. Việc tắt mở tính năng thanh toán có thể nhanh chóng thực hiện thông qua website của ngân hàng / đơn vị phát hành mà không nhất thiết phải đi ra quầy giao dịch nên bạn có thể làm điều này mọi lúc mọi nơi. Khi nào hết xài thì tắt đi, và chỉ trước khi thanh toán online gì đó thì mới bật trở lại. Mình áp dụng cách này với cả thẻ ATM lẫn thẻ VISA Debit của mình.

Đừng lười nhé. Chỉ tốn thêm chừng 1-2 phút cho vụ bật tắt này nhưng vẫn đáng xứng đáng và tăng tính bảo mật lên cao hơn nhiều so với bình thường. Lỡ đến khi mất nhiều triệu đồng vì cái sự lười thì lúc đó đã quá muộn rồi. Bản thân mình cũng từng bị vụ này một lần và giờ không còn dám lười nữa.

Quảng cáo

6. Nên tách tài khoản thanh toán online riêng

Bình thường chúng ta thường có suy nghĩ liên kết nhiều thẻ vào chung 1 tài khoản cho dễ quản lý, không bị hết tiền mà không hay biết hay bị "quê" khi dẫn bạn gái đi ăn chẳng hạn. Tuy nhiên điều này lại tiềm ẩn rủi ro là khi hacker chiếm được thông tin thẻ của bạn thì hắn có thể sử dụng hoặc rút toàn bộ số tiền bạn đang có trong tài khoản. Cái này giống như việc bạn gom hết tiền vào một chỗ, và lỡ mồi lửa rớt vào là cháy sạch không còn đồng nào.

Một cách hay hơn để giảm bớt tình trạng này đó là sử dụng tài khoản A riêng cho thẻ nào bạn thường thanh toán online, và một tài khoản B riêng cho thẻ ATM / nhận lương / chi tiêu khác. Bằng cách này, trong tình huống xấu nhất hacker có thể xài được tiền của bạn thì thất thoát sẽ giảm xuống mức tối thiểu, phần tiền lớn còn lại của bạn không bị gì cả. Cả hai tài khoản A và B đều có thể kiểm soát từ cùng một giao diện online nên rất dễ dàng cho bạn khi cần quản lý.
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bEsTgAnKvN
ĐẠI BÀNG
6 năm
số dư tận 9 số 😆)
@#JK Che rồi ahihi
KHABT
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân 999 triệu ah anh em.
inviet
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân lộ òi hehe
@Duy Luân đại gia 😁
Tien_lela
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mod Duy Luân toàn viết mấy bài hay cho ae. Yêu
inviet
TÍCH CỰC
6 năm
@Tien_lela em là nam hay nữ, nhiều bạn nam cũng yêu mod này kaka
@Tien_lela Duy luân dễ thương mà, haha
Tk luôn có số dư dưới 100k thì không lo bị hack, bị chôm tiền...
@rockmaninhell Giờ chắc khác nhưng nguyên tắc là nó rút rất ít có xíu à ( cái này nghe nói đã fix nhưng chỉ là nghe nói) chắc 100 d mà nó rút cả đống người như thế làm bằng tool ko phải click chuột nên đừng bảo ko rảnh nha.
@rockmaninhell Tùy từng ngân hàng nó giữ lại 50k hoặc 100k. Agribank của mình là tối thiểu 100k
@Minh Minh Hoàng Techcombank thì ... 😁 mấy ngàn đồng là đủ.
happy.gh0st
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rockmaninhell Timo bank nhé! Số dư 0 đồng, mà lỡ có mấy k lẻ sao rút được
Thank mod vì bài viết hữu ích!
abtranbn
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân nhiều tiền ghê, không biết số đầu là số 3 hay số 8 😆

Một việc mình thấy khá quan trọng là ghi nhớ thật kỹ số CVV rồi xóa trên thẻ. Tránh trường hợp thất lạc thẻ người khác chỉ cần nhập thông tin trên thẻ là có thể thanh toán được.
@abtranbn Mình cũng cào 3 số CVV trên thẻ
Tuy nhiên nếu trong trường hợp thất lạc thẻ mà chưa kịp khoá thẻ, người khác có thể dùng thẻ của mình quẹt thanh toán vô tư mà chẳng cần phải nhập gì cả.
hachoa59
ĐẠI BÀNG
6 năm
@abtranbn Chỉ cần cầm lên AMZ là mọi chuyện hoàn tất
@abtranbn Mình cũng cạo đi ngay sau khi nhận thẻ, nhớ trong đầu thôi.
@|Nguyễn Văn Hiếu Cạo luôn CVV như trong clip này nè. An toàn nhất!

Ông anh làm cùng vừa hôm nọ cũng bị hack mất hơn 3tr k rõ lí do.😔
se7en2008
TÍCH CỰC
6 năm
Có ai bị như tui không ? Bọn mồi chài alo liên tục, bảo đăng ký dịch vụ thẻ VISA gì đấy, giảm giá đến 50 60% du lịch ... phải đọc toàn bộ dãy số trên thẻ 😃 Lố bịch thật.
@se7en2008 thế là sắp bị hack đấy 😁
@se7en2008 Mồi chài làm thẻ visa hay mồi chài đi du lịch bác?
Mình làm thẻ Visa của ngân hàng X, làm xong họ cho 3 miếng dán để che CVV.
Vừa làm về chưa nhớ đã dán, bóc ra sml luôn, trầy cả thẻ. 😔
natradk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@WesleyNguyen1411 Mình xin đoán là TPBank 😁
@natradk Chuẩn nha người ae :D
@adagioleonard Miếng dán gì mà ghê thế, số ccv hình như họ khắc chìm mà
@|Nguyễn Văn Hiếu Mình hay nhớ CVV như nhớ mật khẩu xong cạo luôn.

Cạo luôn CVV như trong clip này nè. An toàn nhất!

Một kinh nghiệm khác muốn chia sẻ với các bác là nên dùng 1 thẻ nội địa và 1 thẻ Vísa. Rút hay thanh toán bên ngoài thì cứ nội địa thôi. Còn thanh toán Visa chỉ dành cho bọn to to cỡ Gôogle Play hay App Store thôi, đừng nhập vô mấy thằng k tin. Thanh toán Online khác thì cứ nội địa.
Mình sợ mấy trang vớ vẩn không rỏ lai lịch, phải dùng 2 thẻ A, và B
- Thẻ A thanh toán quôc tế và nội địa, tài khoản có 0 đ
- Thẻ B đẩy tiền cho A vừa đúng để giao dịch 1 món hàng, hoá đơn nào đó. Xong giao dịch A trở về gần bằng zero. Nếu thường khoá A rắc rối yêu cầu mở lại nhất là đêm hôm, ngày lễ, bị rồi
@nbqvdp Làm sao tách số tiền ra dc vậy bác? Vì hình như 2 thẻ của mình đều trỏ đến 1 tài khoản duy nhất.
@WesleyNguyen1411 thẻ B chọn loại visa Debit, tức có tien moi dùng dc, khi ay thẻ A se push qua cho B roi lay B xài
@concobebe2411 Cám ơn bác nhe
Thời đại toàn cao thủ nên phải tự bảo vệ bản thân mình, cám ơn Mod
😁 số dư tận 9 số 😆)
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
Con vợ là hacker vĩ đại nhất, nó lấy thẻ còn đòi luôn pass!
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
@TRK gì thì gì chỉ phải có 1 thẻ đen, lương về thẻ đưa vợ, thưởng tự rút về thẻ đen
@NoSheeple Kiện cáo cẩn thận vỡ alo 😆
@TRK Vk mình k giữ thẻ nhưng app internet banking thì nhận thông báo trên máy vk, mình dùng gì là biết ngay
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
@IQ52 Tại hạ xin bái phục!
Mickey1234
ĐẠI BÀNG
6 năm
bây giờ chỉ hạn chế chứ ko thể nói này nọ. hôm trước nghe nói Ca bắtt 1 nhóm tụi nó có tay trong NH lấy được cả OTP của KH rồi rút tiền cái rụi hết luôn. danh sãnh và tiểu sử KH cũng như ls giao dịch tụi nó nắm rồi giả danh để lừa Kh vad cả NH nữa. Thôi thì lãnh lương mau rút hết chừa lại 1 khoản nhỏ chi tiêu. Lỡ hên mà. Bị chiếu cố đỡ bị sốc thôi.
@Mickey1234 hạn chế là như nào bạn?
Mickey1234
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Bác làm ơn fix cái app tt đi. Đang type nó muốn dừng hay tự động gửi không kiểm soát được.
@Mickey1234 Tháng sau có bản mới nha 😁 bạn hiện tại hơi dở hihi
JizinT
TÍCH CỰC
6 năm
Dùng gần đúng như Mod mỗi tội tk ít khi có tiền 😁
còn em thì dùng thanh toán các dịch vụ có liên quan đến gia hạn e dùng 1 thẻ. lúc nào cần thì mới bắn vô còn để toàn mấy chục k cho đở bị trừ lúc mình quên check tháng. tài khoản thanh toán các hóa đơn không có gia hạn 1 cái riêng. tài khoản bỏ tiền tiêu lung tung thì bỏ vô thẻ timo để khỏi mấy cái vụ khoản với chả phí thu :3
huumen
ĐẠI BÀNG
6 năm
một việc rất cần thiết nửa là đăng ký nhận tin nhắn khi biến động tài khoản. khi bị mất tiền không biết lý do lập tức báo ngân hàng để chặn tiền lại
@huumen Lúc đó bác cũng mất tiền rồi 😁
@#JK @#JK ATM chỉ rút dc có 2-5tr 1 lần rút.bạn muốn khóa luôn khi nó mới rút 1 lần hay chờ nó rút hết
@#JK Các giao dịch quẹt thẻ visa thì báo trước trừ vài ngày sau nên cũng đi phong toả đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019