Cách convert ePubs tiếng việt bằng Calibre

hieubg
28/9/2010 13:48Phản hồi: 247
Mình mới kiếm được 1 cách convert epub trên calibre có thể đọc được tiếng việt trên các loại ereader. Cách sử dụng plugin ở calibre, tự động embed font vào epub mà ko cần copy fonts vào reader hoặc sử dụng css nữa.
Đã test thử convert từ prc, html... và RSS feed sang epub, tất cả đều đọc tiếng việt rất tốt.
Mình sử dụng bộ font Gentium Book Basic.
Hướng dẫn kèm luôn trong file đính kèm.
Bổ sung thêm cái mobiDRM plugin cho calibre, add vào tương tự như cái epub plugin. Mở phần Plugin ở calibre, tìm MobiDeDRM plugin rồi ấn customize plugin, nhập PID vào là được. Mỗi lần add prc vào thì calibre sẽ tự động remove drm luôn.
Edit: Đã sửa lại cái plugin epub, nếu ai đã down cái cũ thì xóa ở phần plugin đi và add lại cái này.
Nếu ai mà ko biết tìm cái PID thì có thể dùng cái PID này 7YIXKX5*VG.
Cập nhật 3/9/1012: Cập nhật lại plugin, bây giờ có thể hoạt động trên cả Mac lẫn PC.
Đã test trên máy sony reader android epub vẫn đọc đc tiếng việt tốt.
Link
http://www.mediafire.com/?u08r7goclf81gii
247 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xin huong dan cu the hon!

Chào bạn hieubg! Cảm ơn bạn nhiều, tôi định gởi người thân ở Mỹ mua giúp một cái Sony Ereader PRS 650 để đọc một số sách tiếng Việt download trên Internet, nhưng còn phân vân về việc chuyển các file *prc sang *epub để đọc trên Sony. Nay đọc được bài này thì đã mạnh dạn nhờ mua hơn rồi! Nhưng tôi không rành về IT lắm. Vậy bạn có thể vui lòng viết một bài cụ thể hơn về các bước thực hiện để những người mới dùng như tôi có thể tự làm được không ạ! Chân thành cảm ơn bạn , chúc bạn luôn khỏe và có nhiều bài viết hữu ích như thế này cho diễn đàn. Sandafran.
cảm ơn ban, plugins để remove DRM cho prc, rất hữu ích, bây h ko cần phải ngồi remove ngoài rồi lại covert nữa . nhưng dùng plugins fonts mình thì vẫn covert xong vẫn bị lỗi, lại ngồi thủ công vậy 😁
Mình đã sửa lại cái epub plugin, bây giờ xóa cái cũ đi và add cái mới vào là đc.

@ Sandafran: Cách này rất đơn giản, ai cũng làm đc. Download 2 file đính kèm về, unrar sau đó copy folder resources vào folder cài calibre VD: C:\Program Files\Calibre2 sau đó mở phần preferences ở calibre và tìm cái file .zip rồi add vào là đc. Sau đấy mỗi khi convert sang epub thì tự động có font tv, ko chỉ sony mà các máy khác đều đọc được.
đã test, font đã hoạt động tốt, thanks
Các anh ơi sao em add vào rồi nhưng khi mở ra thì không thấy 2 cái plugin đó đâu hết 😔
Nó nằm ở phần File Types Plugins.
luonggiavu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cho hỏi mã PID có phải lấy ở chương trình Mobipocket reader không vậy....? Trả lời sớm nhé.
tất nhiên rồi, cover từ prc sang epub mà 😃
luonggiavu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao mình add PID vào rồi nhưng làm thử 1 file prc có DRM nó vẫn báo không convert được vậy....?
bạn chắc là cài đúng plugins ? nó sẽ nằm trong mục File type plugin í, nhập code pin vào la ok, mình cũng cover nhiều thấy chạy tốt, nếu ko bạn up một file lên để test xem.
Cám ơn bạn hieubg , mình đã add 2 file này về và chuyển thành công sang epub bằng tiếng Việt ( mình dùng sony 505). Tuy nhiên dường như có một vài file prc không hiểu mã hóa như thế nào mà không remove được DRM ngay cả khi mình làm thủ công bằng active python ở ngoài lẫn dùng calibre đã add plugin. Không biết bạn có gặp trường hợp này hay không ?
Trước đây mình có 1 vài trường hợp prc có vấn đề, có 1 số file thì ko thể convert sang dạng khác, 1 vài file lúc đầu có check thì có drm đến lúc remove (manual) thì báo lỗi, sau đó check lại thì nó lại báo là ko còn drm nữa...
huyentrang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác ạ, cho em hỏi 3 câu:
1. mã PID lấy chổ nào trong MobiPocket Reader?
2. Em đã add vào embedfont_plugin rồi, nhưng mà tìm mãi không thấy nó trong plugin nào cả?
3. Em dùng con NOOK, trong calibrate sau khi convert xong, rồi view bằng Epub thấy ngon lành, nhưng send qua NOOK thì chẳng đọc được cứ có dấu? và dấu ? không ra tiếng Việt.
Bác giải thích cặn kẽ hộ em, em cám ơn nhiều nhiều...

Huyền Trang
1. PID thì ở cái Mobipocket mở Help-> About.
2. Cái plugin này nằm ở phân File Type Plugin.
3. Ở calibre bạn đọc đc tiếng việt là vì nó sử dụng các font có sẵn của windows còn lúc copy sang NỌOK thì bên trong có thể ko có font hỗ trợ tiếng việt nên nó hiện các ?. Bạn có thể sử dụng epub đã embedded font sẵn để đọc trên nook. Load cái plugin epub là tự nó sẽ convert.
Bạn cho mình hỏi plug-in này có dùng được trên máy Mac không? Và nếu được thì làm sao để có PID của chương trình mobipocket (vì chương trình này không có phiên bản dành cho Mac.

Mình thử add plug-in font (trên iMac) như bạn hướng dẫn nhưng chương trình Calibre không chạy được, xóa và cài lại thì chạy bình thường.

Cám ơn và mong hồi âm của bạn.
Plugin chạy được cho Mac, PID thì không có phụ thuộc vào máy, lấy ở máy ảo hoặc ở đâu cũng được mà.
Mình có viết ứng dụng remove DRM cho ebook PRC dựa trên script Python.
Bạn đọc ở link dứoi đây nhé.
http://macvn.com/forums/showthread.php?t=30411
Mình đã thử lại 2 cái plugin này trên OSX 10.6 và đều làm việc tốt. Cái PID ở OSX thì có thể dùng PID của các máy khác đều đc, hoặc có thể dùng cái PID này 7YIXKX5*VG.
Còn về cái epub plugin thì copy folder font vào trong cái Calibre.app luôn. Lần đầu add cái plugin này vào thì sau đó mình cũng ko mở dc, nhưng sau đó download lại bản Calibre khác thì lại làm việc bt, hãy thử lại xem.
vanhienthe
ĐẠI BÀNG
13 năm
cám ơn nhe ! mình se thu sau ! hehe
Cảm ơn thông tin của anh

Mình đã thử copy thư mục font vào calibre.app trong Applications nhưng chương trình không khởi động được. Sau đó mình copy file mới download thì chương trình khởi động như bình thường (như bạn nói) nhưng lại không thấy các font như vừa chép vào.

Mình nghĩ sở dĩ chương trình Calibre không khởi động được không phải do plug-in mà chính là do copy thư mục Resources vào Calibre.app. Sau đó mình thử chép (chỉ) thư mục Font vào cùng thư mục có sẵn trong Calibre.app thì chương trình khởi động được nhưng khi chuyển sang ePub tiếng Việt thì chỉ toàn là dấu ?

Nếu bạn đã thực sự chuyển đổi sang ePub tiếng Việt thành công trên máy MAC thì nhờ bạn hướng dẫn thêm chi tiết để những người không chuyên như mình có thể làm theo.

Hiện mình đang sử dụng Sony PRS 505 và iPad nên muốn chuyển tất cả các file sách sang ePub cho đồng bộ. Nhưng mình đang gặp phải vấn đề là không thể chuyển các file ebook tiếng Việt sang file ePub tiếng Việt có dấu được.

Cám ơm bạn rất nhiều!
Mấy hôm nay mình hơi bận, nhưng cái epub plugin ko chạy đc trên osx. Để vài hôm rồi mình sẽ xem kỹ thêm.
Bạn có thể dùng cái extra css ở calibre để convert epub tiếng việt. Trên ipad epubs có embedded font với epub thường đều như nhau cả ko có gì khác hết, chỉ có trên sony reader thì bạn tạo folder fonts rồi copy font vào đó sau đó convert là đọc đc bt.
KO2
TÍCH CỰC
13 năm
bạn cho mình hỏi có plugin nào để chuyển ebook về định dạng unicode tổ hợp ko vậy
Nếu các e-reader có hộ trợ Unicode thì các sách convert từ calibre đều đọc đc tiếng việt bt mà, trong cái convert setting của calibre ở phần Look & feel có thể chỉnh character encoding là UTF-8 là đc.
S0ngTu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ông ơi cho 1 bài chi tiết về cách convert dc hok. Tui làm mà đến khi dùng chuơng trình BePub (đọc đuôi .epub) đọc thì không nhận được (Đuôi sau khi convert là ebook).
Ah với trong thẻ nhớ ngoài của tôi lại có 1 chuơng trình là "metadata.calibre" là sao.
Tui đang dùng bb 8320
Ở calibre thì lúc convert nó có cái output format ở phía trên cùng tay phải, chọn epub là đc.
Còn lúc copy từ calibre thì phải chọn cái .epub mà copy vào thôi, cái metadata.calibre là cái nó lưu thông tin metadata(tên sách, tác giả...).
Em làm theo cách mấy anh chỉ nhưng cũng thua. Cụ thể là với 2 file (đính kèm theo bài) *.CHM và *.PRC là em thua, đưa vào thì nhận ko báo lỗi nhưng convert rồi thì ko có gì trong nội dung hết. Anh nào chuyển được chỉ cụ thể hơn xíu dùm em.😔
TU DIEN DUOC THU QUOC GIA.zip
S0ngTu
ĐẠI BÀNG
13 năm
tui convert xong có phần chuyển sang thiết bị ở calibre luôn ấy chứ convert xong tui chẳng biết nó lưu ở phần nào của máy tính cả.
S0ngTu
ĐẠI BÀNG
13 năm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019