Cách đặt tên đồ smarthome để Google Assistant tiếng Việt có thể nhận được

Duy Luân
5/5/2019 12:13Phản hồi: 162
Cách đặt tên đồ smarthome để Google Assistant tiếng Việt có thể nhận được
Google Assistant tiếng Việt có thể điều khiển được các món đồ smarthome của chúng ta, tuy nhiên chúng cần được đặt tên theo một cách đặc biệt để có thể được nhận diện và ra lệnh không trượt phát nào. Mời bạn theo dõi.

Quy tắc chung: đặt tên thiết bị bằng tiếng Anh, nhưng khi ra lệnh thì cứ nói đầy đủ bằng tiếng Việt 100%.

Cách đặt tên: vào ứng dụng Google Home > chọn thiết bị > Đổi tên > sau đó qua app Google Assistant, ra lệnh "Đồng bộ thiết bị của tôi" hoặc "Sync my devices".

Cơ chế hoạt động hiện tại của Google Assistant đối với đồ thông minh đó là nó sẽ dịch tên thiết bị / tên phòng từ tiếng Anh sang tiếng Việt mỗi khi bạn ra lệnh, và nếu trong câu lệnh của bạn có tên thiết bị tiếng Việt trùng khớp, nó sẽ bắt đầu truyền lệnh đi.

Ví dụ:

Máy lạnh phòng khách: bạn đặt tên cho thiết bị là "living room AC", nhưng khi ra lệnh thì vẫn đọc là "Bật máy lạnh phòng khách"

Thêm ví dụ khác:

Đèn trần phòng ngủ: bạn đặt tên cho thiết bị là "bedroom ceiling light", và khi ra lệnh thì đọc lệnh "Bật đèn trần phòng ngủ".

Bạn hiểu ý rồi chứ, đơn giản vậy thôi. Chúc anh em vui vẻ.

Xem thêm:
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hùng 037
ĐẠI BÀNG
5 năm
để e thử xem,chứ e đặt tiếng việt nó không phản hồi chi cả
Hùng 037
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Quangark94 mình thử hết các kiểu rồi. mà ra lệnh vẫn không được
Hùng 037
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sunching mình kết nối một đầu thu,1 tivi qua cục broadlink mini 3 .mà ra lệnh các kiểu không được
sunching
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hùng 037 Trong google home có thấy thiết bị chưa bạn?
Quangark94
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hùng 037 Bạn đòng bộ lại thiết bị xem
noobvn2105
TÍCH CỰC
5 năm
Mình dùng con Broadlink RM Mini 3, add con máy lạnh pana thì phải dùng custom, cũng tạo scense, qua GG Home, add service thì có ihc nhưng nhấn vào nó chỉ có unlink nhỉ
ice.lx17
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vdan Bác ơi, mình có thêm quạt vào nhưng ra lệnh cho google assistant nó chỉ bật hoặc tắt thôi, mình có cách nào set hoặc dạy nó tăng tốc độ gió hoặc xoay quạt không bác
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ice.lx17 Remote quạt trong IHC chưa được hỗ trợ hết nên bạn cần tạo thêm remote khác và học lệnh thay đổi tốc độ, rồi remote xoay quạt riêng, sau đó đặt tên tiếng Anh để mình gọi GA cho dễ. Cũng có cách khác là tạo scene rồi gán các lệnh tốc độ, gán lệnh xoay. Sau đó cũng đặt tên sao cho dễ gọi qua GGA.
ice.lx17
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vdan Mình tạo ngữ cảnh trong IHC xong thử đặt tên tiếng việt tiếng anh các kiểu nhưng vẫn không nhận, mình qua GH set ngữ cảnh nhưng nó vẫn không lên
ice.lx17
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vdan Mò mẫm sáng đến giờ lừ đừ cả mắt, còn cách nào khác không bác giúp e với
Hiện tại e đang bị thế này. Trên đt đang xài GAs tiếng Việt, loa google home xài tiếng anh. Nên đôi khi nó cứ bấn loạn cả lên khi điều khiển thiết bị ở nhà qua GAs bằng đt. Đôi khi ra lệnh gì đó 2 thằng giống như đang xem thử ai sẽ thực hiện lệnh đó vậy. Có khi dc báo đang tiến hành trên 1 thiết bị khác, có khi a google home chạy đèn hoài mà ko thấy thực hiện. 😁
luyen
TÍCH CỰC
5 năm
đặt tên bằng số thì có tiện hơn ko các bác, kiểu như AC 1, light 1,....
Không có tác dụng bạn ui hix, hay mình lỗi chỗ nào nhỉ
không nhận được
noobvn2105
TÍCH CỰC
5 năm
@Hai Au Nguyen Mình kêu đồng bộ nó cũng nói k phản hồi gì
@noobvn2105 Của mình thì nó báo đồng bộ. Nhưng xong nói tiếng việt như bài thì lại không được.
sunching
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hai Au Nguyen Bác thử lệnh mở "Turn on Tivi phòng khách" sẽ được, tắt thì "turn off TV phòng khách" nha
vuhungkt881
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình mua mấy thiết bị thông minh Xiaomi. Có mấy cái ko add vào Google đc. Mình ko biết làm sao để phân biệt cái nào add vào Google đc cái nào ko add vào đc để khi mua ko lầm.
Kèn_Nhỏ
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuhungkt881 mấy thiết bị của côgn ty con xiaomi bản quốc tế mới có cụ ạ, thường cái nào hổ trợ sẽ có in ngoài bao bì
vanhiephnhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mấy các ổ cắm xiaomi nhà mình đặt đủ các kiểu Anh , Việt mà GA không nhận được! Đặt thành 1,2,3,4 thì ăn ngay!!!
@Lamvip379 bác có link mua không cho mình với 😁
stunvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lamvip379 97k ai bán vậy bro?
hiennghiem
TÍCH CỰC
5 năm
@vanhiephnhp mình mua hai cái này nhưng gôogle không nhận, ổ broad link thì nhận luôn.
vanhiephnhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lamvip379 Con mình mua là con chạy độc lập chứ không phải qua bộ trung tâm! Và mình chạy kèm bộ homekit để tối thì mở cửa bật đèn cho sáng! Giá bạn mua ngon quá!!!
Phú1991
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy câu đơn giản thôi nói tiếng anh cho lành.
Ai xài 2 cái đt thì 1 cái bật thâu âm 1 cái bật GA là xong.
@Phú1991 Vậy thì thà học nói câu đó luôn cho quen thuộc miệng hay hơn
Làm bài điện mặt trời đi @duyluan đang hót ở Sài Gòn ... nếu kết hợp thêm với này nữa cho cái đó là sẽ đẹp. Nghe nói đấu thẳng vào đồng hồ cái luôn
@Bão Sài Gòn điện mặt trời ko hiệu quả, chi phí lắp đặt cao
@chanvan1611 Vấn đề là dư bán lại ... mà giờ rẻ rồi...
Lamvip379
TÍCH CỰC
5 năm
@chanvan1611 sai nhé... nhờ điện mặt trời mà nhà mình vẫn giữ được tiền điện không bị tính lũy thừa..và còn giảm được 1/2 tiền điện hàng tháng..mình lắp cũng lâu rồi
@Lamvip379 chi phí bảo trì, mua thiết bị thay thế khi hỏng hóc giá cao lắm, mình đã hỏi rồi
ha ha đơn giản vậy cũng được một bài lên tóp thì bá đạo quá hi hi hi h 😁
.acu.
TÍCH CỰC
5 năm
mới nhận dc cục RM sáng nay mà loay hoay 1 hồi với cái quạt, phần voice control của nó chỉ nhận dc 2 lênh turn on/off, lệnh khác như silent, swing ko có, bác nào biết tại sao ko ạ
_
ah, mình cũng có thể gọi trực tiếp lệnh qua siri, đơn giản là gọi trên GA xong qua tạo shortcut bên siri, nó sẽ hiển thị lệnh vừa gọi bên Siri Sugesstions, mình chỉ cần add nó vào thôi
math4n
ĐẠI BÀNG
5 năm
@probabe2812 mình tạo rồi nó mới hiện trong GH đó chứ bạn.
nmduc1409
ĐẠI BÀNG
5 năm
@math4n để mình post cái của mình lên cho bạn tham khảo
p.s: ko để ý thông báo tt 😃
nmduc1409
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thienocb ok bạn,

p.s: mình ít để ý tb của tt 😃
nmduc1409
ĐẠI BÀNG
5 năm
@math4n Nếu GG HOme đã nhận các "scene" đó thì bạn thử ra lệnh kêu nó active scene đó xem nó thực hiện dc ko?
Ví dụ scene xoay quạt, ở nhà mình có scene là "Swing" xài tiếng anh thì lệnh là "Hey GG, Active swing"
kess
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không hiểu cho lắm
Screenshot_2019-05-10-13-25-10-575_com.google.android.googlequicksearchbox.png
Tôi có cái bình nấu nước Tiger ( Japan ), đặt tên là Tiger , rồi ra lệnh : Ok Google,
-" bật Tiger " : nói về anh chàng đánh golf Tiger.
- " bật bình nấu nước Tiger " : ok , tắt wifi !!!
Vậy mà nói : " Turn on Tiger ", nó hiểu liền à, vụ tiếng Việt này em nó còn phải học nhiều lắm, đừng nghe lời bọn mồi chài mà mua đắt.
Vẫn quen tiếng anh nhưng đặt tiếng Việt thì ai trong nhà cũng xài dc
@Hiệp Có Tóc Để song song 2 thứ tiếng được mà bạn, mình thường dùng tiêgns anh còn vợ tiếng việt
@Duy Luân Bạn viết bài này sớm thì mình không phải đánh vật với việc "đèn bật" - "bật đèn" rồi. Đặt tên lại như bạn nói giờ có thể đọc xuôi để ra lệnh rồi =)) Cảm ơn vì đã chia sẻ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019