Cách dùng iPad làm màn hình phụ cho latop Windows

vn_ninja
20/8/2019 14:12Phản hồi: 179
Cách dùng iPad làm màn hình phụ cho latop Windows
Hôm nay mình xin chia sẻ với anh em một cách để biến iPad thành màn hình phụ cho laptop windows hay nói vui là biến iPad thành tablet windows.

Đầu tiên trên iPad tải app Splashtop Wired XDisplay HD – Extend & Mirror, tải xong cài đặt.

Sau đó mở app lên, app sẽ hiện Connect to your computer, cắm cáp lightning kết nối iPad vào laptop

Trên laptop tải chương trình Spashtop Wired XDisplay Agent tại đây, tải xong cài đặt, xong khởi chạy chương trình. Trong chương trình chọn Framerate với Quality là High, coi cho rõ.

Trên iPad lúc này màn hình laptop đã được mirror lên, nhưng lại có 2 dải đen trên dưới do độ phân giải chưa tối ưu

Trên laptop ta nhấn vào nút set resolution, giao diện cài đặt Display hiện lên, lúc này ta có thể chỉnh độ phân giải trong phần display resolution, 1366 * 768 là màn hình iPad có 2 dải đen trên dưới, mình set lên 1600 * 1200 thì lúc này màn hình iPad full giao diện, nhìn rất đã

Done, thành quả là đây

Quảng cáo

Giờ bỏ laptop qua một bên, chuyển qua xài iPad như là tablet chạy windows, dùng bằng cảm ứng, nhấp 2 cái vào icon để chạy chương trình, mở Firefox, mở Telegram, Photoshop phà phà.

Mình tính trải nghiệm lướt web thì thấy phát sinh 2 vấn đề:
  • Một là lúc vào Firefox lướt web, nhấp vào thanh địa chỉ thì không có bàn phím để gõ, lúc này ta quay lại laptop, nhấn vào nút search hình kính lúp, search on-screen keyboard, mở bàn phím ảo của window lên, xong quay lại iPad mới có bàn phím để gõ. Nhưng gõ lúc này trên iPad bàn phím lại không nhận, ta quay lại laptop chọn nút options trên bàn phím ảo, chọn Hover over keys, xong thì mới nhấn trên iPad được
  • Hai là lúc lướt web, không cuộn trang web bằng thao tác vuốt cảm ứng được, muốn cuộn lúc này phải nhấn giữ vào thanh trượt bên tay phải, nhấn giữ xong kéo lên xuống hoặc nhấn nút mũi tên lên xuống trên thanh cuộn, eyza

Trải nghiệm vui khi sử dụng Windows 10 trên iPad, làm tương tự với iPhone nhé, nhưng iPhone màn hình nhỏ quá xài không khoái lắm.

Quảng cáo

Anh em làm thử xem còn vấn đề gì không thì chia sẻ nhé ;)
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Hay nhưng chẳng để làm gì
Mr. Hiếu
TÍCH CỰC
5 năm
@ngsangmt thì màn hình thứ 2 cũng đúng mà. chứ bác chưa thấy 3 cái màn hình ghép chung lại để sử dụng hả.
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@vn_ninja Di chuột qua ipad được như đối với màn hình phụ đc ko bạn?
Hải Trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vvt03hp nhiều lúc làm vs excel thôi thì cái màn phụ cũng ngon lành lắm bác ạ
gbone
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngsangmt à nói riêng cái slide thuyết trình thôi bạn.
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
Hay quá mà giờ mới biết. Cứ tưởng apple nó k cho cái này
@junjihoon Win bác dùng Duet hoặc theo cách bác chủ topic
@vicktorbui Chậm lắm thôi xài luôn cái màn hình phụ cho rồi
@junjihoon Bác xác định dùng win thì là cái màn phụ của thằng asus thì phải, giá ok mà dùng tốt hơn. Ngay kể cả dùng ipad với Mc mình cũng thấy không thoải mái rồi.
@vicktorbui mình đang xài 2 màn hình luôn rồi, làm hình hay dựng phim đều tạm ổn, ko có tiền mua màn hình cong dài 😁
Hay. Cám ơn đã shared
@Nick SAM 😁
san36
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_ninja Có app nào làm ngược lại không bạn, tức là hiển thị ipad trên win10 để trình chiếu ra màn hình lớn ấy (TV;Projec)
trungking
TÍCH CỰC
5 năm
@san36 xmirage
@san36 Trính chiêu thì dùng cái HDMI không dây nó ổn hơn bác 😁
Vẫn vướng sợi dây
digikei
CAO CẤP
5 năm
@forever12800 Tầm bậy, quan trọng ông xài lap gì, bao nhiêu tiền thôi. Tôi xài Lap màn 2K, 100%RBG, cảm ứng này, màn Ipad nào đọ lại ?
Liemmobi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Osmopure tải Duet rồi mua gói Duet Air sẽ được ko dây
alohakool
ĐẠI BÀNG
5 năm
@digikei Bác dùng laptop nào thế?
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@Osmopure Chơi app duet đi. Air monito luôn.
tungso
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm màn hình phụ. Sau đó thao tác chính trên laptop thôi chứ. Làm việc mà các bác. Giải trí thì chọn 1 trong 2 thôi cho nhẹ nhàng.
Rất bổ ích.
Mai mua 1 con ipad test thử 😔
Được chứ 1 bên render 1 bên xem video đươcj đó
@cutruong789 Thì thường là vậy mà. Mình đi làm cty cũng đc cấp 2 màn hình.
LuuVanCM
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cũng thú vị
888.888
TÍCH CỰC
5 năm
hay, cảm ơn bài viết và tác giả
Hình như trên AppStore có phần mềm duet gì đó chức năng cũng tương tự
@phucprolangtu duet đắt vãi ra 😔
@phucprolangtu Sắp tới ko cần Duet rồi bác. Mà cái Duet dùng với con iPad từ Pro trở lên là độ phân giải rất cùi và dùng như dở hơi vậy.
NoFearBot
ĐẠI BÀNG
5 năm
windows 10 có tablet mode mà, bật lên dùng màn cảm ứng cho tối ưu.
mình vẫn mirror em androidphone bằng spacedesk suốt, bật fullhd icon bé tí nhưng nhiều lúc đi đâu vẫn gọn và tiện hơn màn hình ngoài.
linkking
TÍCH CỰC
5 năm
Tưởng thế nào, nếu chỉ để dùng windows trên ipad thì cài remote desktop luôn có phải nhanh hơn ko 😆).
@linkking Bị ngáo ah, cái này là màn phụ. có mấy chữ cũng ko chịu đọc.
linkking
TÍCH CỰC
5 năm
@angle_squall =))) Cả bài viết đến 80% là đi tìm cách fix để "chuyển qua xài iPad như là tablet chạy windows" thì khác mọe gì dùng remote. Đọc đc mấy chữ tiêu đề rồi đi bắt lỗi ah =)))
Cũng chẳng cần thiết cho lắm,đang màn hình to,có thêm màn hình phụ bé hơn thì khó nhìn.
lebinh156
TÍCH CỰC
5 năm
Cái này dc đó
MantiCore1
TÍCH CỰC
5 năm
Hay.
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
5 năm
Mình đi làm cũng dùng 2 màn. Nếu lấy ipad làm màn phụ thì chắc máy nhanh tã
Mình có 1 con lap win sony duo 11 hỏng màn. Và con ipad 1 ngày xưa. Có làm dc ko bạn?
@the magician Người anh em 😁 Tớ cũng đang xài con Duo 11 hỏng màn cắm ra màn hình ngoài làm CPU. Mọe cái thằng Sony làm lap lởm vãi, con Duo thấy report hỏng màn tùm lum, hỏi chỗ thay báo giá 7tr dẹp luôn.
@Wolfrain Thì đó. Mà con của mình mới tèo ssd. Dcm nhọ vcl. Bỏ thì thương, vương thì nợ.
Con này nhìn thì sang, mà hạn chế là góc màn ko thay đổi dc.
@suvival198 Tại con ai pát 1 sẵn có. Nên mới hỏi. Chứ bỏ ra vài củ mua ai pát làm màn thì laik có dk và rảnh quá.
@the magician Thay SSD rồi xài như CPU thôi. Rành chút thì tháo hẳn luôn cái màn ra cho đỡ vướng với mát máy hơn. Con này xài SSD mSata khó kiếm bà cố. Nghe nói bản 13inch build tốt hơn chút.
từng tính mua Duet để xài như vậy nhưng cuối cùng là mua thêm 1 màn hình nữa cho lành
Phát huy nhé bạn!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019