Cách dùng Raspberry Pi để làm đầu phát phim HD ở nhà

Duy Luân
1/2/2019 10:20Phản hồi: 176
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

wwww
ĐẠI BÀNG
5 năm
Màn hình led như ở trong bài loại nho nhỏ có đủ kết nối tý mua ở đâu vậy các bác
lovemotnguoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wwww https://icdayroi.com/man-hinh-raspberry-pi-3-7-inch-800x480
buihathanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình coi bằng rasberry pi 3 bị giật màn hình. Giống kiểu như không đồng bộ tần số với màn hình ấy. Còn cài kodi lên thì chạy ok. Ae nào biết chỉ giúp với 😔(
Chưa hiểu lắm, thế sao không kết nối ổ cứng luôn vào tivi mà xem?
@anhtuan1066 TV ngu mà sao cắm được bạn, smart TV thì coi ok
@Duy Luân tv ngu bây giờ cũng có cổng USB nha, cắm ổ cứng chạy phà phà luôn, mỗi cái bất tiện là nguồn cổng USB không nuôi được ổ cứng (thẻ nhớ, USB thì được) nên phải dùng nguồn ngoài thông qua 1 USB hub có nguồn nuôi riêng.
e đang định làm 1 em để trên xe gđ nên chọn màn hình bao nhiu và nguồn cho cả 2 ntn ai lắp trên xe hơi rồi cho e xin ý kiến ạ
maquan
CAO CẤP
5 năm
Mua cái màn hình nhỏ nhỏ mà có cổng hdmi này ở đâu vậy mod @Duy Luân?
@maquan mình mua ở ProE đó bạn
mickey1989
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trc có mua 1 cái ras pi 3 vọc thử thấy ko hợp nên bỏ đâu ko bít lun
vietanhtr
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái màn hình demo trong hình qua giờ mua ở đâu thế anh @Duy Luân ?
@vietanhtr Cửa hàng ProE nha
long_pn
TÍCH CỰC
5 năm
Một người ít xem phim đi tư vấn dùng Pi để xem phim cho mọi người 😃 Tinh tế chỉ câu view thôi 😔
@long_pn Thắc mắc thì tự người cần thắc mắc hỏi. Ai nói cách mạng 4.0, 5.0 là phải xem phim dung lượng khủng. Đâu ra thế! Nhu cầu mỗi người mỗi khác! Những người muốn xem phim khủng thì họ dĩ nhiên sẽ có những lựa chọn tốt hơn. Những người thích vọc trên Pi thì dĩ nhiên họ cần xem những bài hướng dẫn, không cần bạn phải nghĩ dùm họ đâu! Tốt nhất là siêng dùng não lên tí! Mình không bên tinhte gì cả, thấy bạn kể cả tiếng Việt cũng ko hiểu rõ nên góp ý cho bạn hiểu rõ hơn thôi!
@long_pn mình vẫn coi phim 720p có sao đâu nhỉ 😁
long_pn
TÍCH CỰC
5 năm
@trangthanhphuong Có ai nói tới dung lượng đâu, sao lại suy diễn thế, tiếng Việt mà ko hiểu sao ? Ngay cả 720p mà H265, VP9...dung lượng bé tẹo nhưng có chơi được ko ? Nếu Pi dùng cho IoT, điều khiển này nọ thì còn có lý chứ phim ảnh thì ko nên để Newbie định hướng sai.
openincs
TÍCH CỰC
5 năm
@long_pn Thỉnh thoảng có thằng ngu. 5.0 liên qua gì phim khủng?????
Cài dc Kodi ko mod 😁
@Thực Tế Được bạn
viking007
ĐẠI BÀNG
5 năm
Luân có vẻ “lậm” vào cái pi này quá nhỉ. Bác nào xài tivi ngu và có đầu thu mặt đất thì cứ cắm usb hoặc ổ cứng vào là chiến thôi.
@viking007 Chuẩn men ! Mà tv ngu bây giờ cũng có cổng USB cả rồi, nếu ko có đầu thu mặt đất thì cắm trực tiếp vào cổng USB tv thông qua 1 USB hub có nguồn nuôi riêng là chạy phà phà.
tienlequoc
TÍCH CỰC
5 năm
Chơi HD trên pi thì phải cài LibreElec mới ngon nhé @Duy Luân
Nên gộp lại 1 bài đi @Duy Luân, Như spam
linhmcd
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi cái màn hình trong hình mua ở đâu vậy !
ruantinghe91
ĐẠI BÀNG
5 năm
cắm luôn SSD vào tivi 55" 4K coi luôn cho nó nhanh, cắm qua con Pi này làm chi cho thêm 1 bước lằng nhằng ???
Spam vãi . Mua cái đâu android về coi cho khoẻ , suy nghĩ chi mệt óc . Giải trí mà phải khổ vậy sao
@baohen1510 Ừ, nhiều người thích khổ vậy mà 😁 RPi cho người thích vọc, không phải người thích xài liền. Xaid liền ai mua RPi chi bạn
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
Vẫn chưa hình dung được cách hoạt động của cái máy hay ho này
@Dzhuy Nó là cái máy tính nhỏ gọn chạy linux thôi. Nhiều cái vọc vạch vì nó bé, vứt đâu cũng được, tốn ít điện, rẻ. Ví dụ hồi 2010 tôi phải khiêng máy cây ra cắm vào tivi ngu để xem phim hd thì giờ cắm 3 cái dây và dán con này vào sau lưng tivi là xong. Nói chung máy tính bình thường làm được gì thì con này làm được như thế, đương nhiên cấu hình đi đôi với tốc độ.
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
@SuzukiAxeloHPcity Tks bác nhé. E hiểu sơ sơ rồi. Tìm hiểu vọc vạch tí là bik ngay
openincs
TÍCH CỰC
5 năm
@Dzhuy Pi bản chất nó là cái máy tính, hơn máy tính cái là có thêm dàn 40 chân GPIO để điều khiển và tiếp nhận thông tin của các thiết bị ngoại vi.
Có karaoke tren youtube dc ko ạ(xuat clip len man hinh âm thanh thì ra ngỏ 3.5 và xai dc micro)
@Mymemories381 Nó output được clip youtube, mà input microphone thì không rõ
@Duy Luân Mong mod nghien cuu giup em xem sao
@Duy Luân Bạn có cách nào chạy video định dạng H265 mà không bị lag không? Mình kéo film về toàn H265 mà con Pi 3 B+ của mình pó cánh.
ducanh1411
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trinhhongha90 bác thử cài kodi để xem chưa?
@ducanh1411 Kodi cũng chịu với H265
@trinhhongha90 vậy là chưa support nổi H.265 rồi
heroes1412
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trinhhongha90 dâu pi hoặc cam pi đa số cấu hình thấp. b mua con rock64 xem, h265 ngon ngay ;)
mình đang dùng rock64 bản 2gb
gikashero95
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mấy ngày hôm nay hôm nào cũng đọc bài về cái này, thiết nghĩ nên gộp lại thôi chứ cái này có ai quan tâm đâu cơ chứ @@
Nói chuyện với mấy thằng ko thích DIY mệt mỏi vcl. Thích box thì mua box. Thích diy thì mua pi.
Mình đang tính chế cái pi trên xe oto làm màn hình nhận camera cập lề và xem youtube 😆))
hocleloi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kutipro1255 Mỗi con mỗi ưu điểm, nhiều bác cứ nghĩ pi chỉ player hd
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
@kutipro1255 Nếu chơi trên xe ô tô thì cẩn thận cái nguồn nuôi đấy nhé. Con Pi này dùng nguồn yếu là nó khởi động lại liên tục. Mà nguồn trên ô tô thì yếu, sợ cháy cầu chì đấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019