Cách fix lỗi "NTOSKRNL.exe" gây 100% CPU của Windows 10

AbihT
22/11/2018 11:23Phản hồi: 82
Cách fix lỗi "NTOSKRNL.exe" gây 100% CPU của Windows 10
NTOSKRNL.exe là một file hệ thống của máy tính chịu trách nhiệm cho nhiều tác vụ như giả lập phần cứng, xử lý bộ nhớ. Ngoài ra, nó còn chịu trách nhiệm quản lý và nén các file tạm (page files)
để giảm thiểu đi dung lượng bộ nhớ sử dụng. Nếu một ngày nào đó anh em phát hiện tiến trình này đang sử dụng khá nhiều resource như CPU, Disk hay Memory, anh em hãy làm như sau nhé:

NTOSKRNL là viết tắt của NT Operating System Kernel và để fix lỗi này, anh em thử 1 trong 8 cách sau nhé:

1] Scan máy tính để xem có malware không

Đôi lúc máy anh em sẽ bị dính malware, và những loại malware đôi khi sẽ đính kèm với file NTOSKRNL.exe và sẽ tốn rất nhiều tài nguyên máy của anh em. Những trường hợp này, anh em cần phải có một chương trình duyệt virus để quét những loại malware này. Đặc biệt, anh em nên thử quét folder C:\Windows\System32 (nơi lưu trữ NTOSKRNL.exe)

2] Uninstall những chương trình không cần thiết hoặc không tương thích với hệ thống

Đôi khi việc cài đặt và chạy một số phần mềm không tương thích với máy sẽ gây ra một số lỗi bất thường của máy. Vì vậy, anh em nên tìm và xóa đi những phần mềm nào không tương thích với máy của mình để tránh gây ra những xung đột trong hệ thống. Cách nhận biết cũng không khó, một phần mềm mà không tương thích sẽ thường gây crash máy, chậm máy ngay sau khi cài đặt.

3] Chạy lệnh DISM

Anh em có thể thử chạy lệnh sau bằng quyền Admin
Code:
DISM /Online /Cleanup-Image /RestoreHealth
Khi anh em chạy lệnh này, nó sẽ tự động sửa các lỗi liên quan tới system image và các component liên quan. Lúc đó tất cả các lỗi có liên quan sẽ được tự động sửa chữa. Anh em không cần làm gì khác.

4] Tắt Runtime Broker process

Quảng cáo

RuntimeBroker.exe là một chương trình của hệ thống dùng để giám sát các ứng dụng nhằm đảm bảo các ứng dụng không gây hại tới cơ chế bảo mật của Windows. monitors access to Windows API’s and ensure that apps do not violate the core security of Windows. RuntimeBroker.exe thường hoạt động tốn ít bộ nhớ,tuy nhiên một vài trường hợp nó sẽ gây tốn nhiều tài nguyên và thường không trả lại bộ nhớ cho Windows, và sẽ gây hao tổn bộ nhớ và dẫn đến việc hệ thống bị chiếm rất nhiều tài nguyên.
Để tắt đi, anh em mở task manager lên, tìm tới tiến trình tên Runtime Broker trong tab Process, nếu nó sử dụng hơn 15% bộ nhớ, có thể nó đã có vấn đề, việc anh em cần làm là Click chuột phải vào nó và chọn End Task.

5] Update Drivers

Một số trường hợp việc không tương thích giữa drivers và hệ điều hành cũng có thể gây ra tình trạng full load của máy tính, những trường hợp này anh em có thể thử thêm cách update các driver đã cũ, mình thường thấy anh em gặp vấn đề nay khi anh em update từ các bản windows cũ lên. Một số trường hợp bản Windows quá mới thì anh em nên kiểm tra xem driver có tương thích không trước khi update nhé.

6] Sử dụng Performance Troubleshooter

Để mở ứng dụng này, anh vào start / Run, gõ vào

Quảng cáo

Code:
msdt.exe /id PerformanceDiagnostic

Sau đó anh em làm theo hướng dẫn và để cho Windows tự xử nhe 😁

7] Kiểm tra bằng Clean Boot State

Anh em có thể debug bằng cách sử dụng Clean Boot, mặc định Clean boot sẽ khởi động tối giản nhất có thể, anh em có thể khởi động chế độ Clean Boot lên, sau đó bật 1 process nào đó mà anh em nghi ngờ có thể gây full load cho hệ thống. Anh em cứ thử từng testa case một, hy vọng là có thể tìm ra được tiến trình nào gây ra lỗi hệ thống.

8] Use Windows Performance Toolkit to find the root cause

Mình thấy tool này khá hay, nó nằm trong bộ Windows 10 Toolkit SDK , anh em download tại đây sau đó anh em có thể dùng nó để tìm ra được nguyên nhân của lỗi này bằng cách chạy câu lệnh sau trong cmd:
Code:
xperf -on latency -stackwalk profile -buffersize 1024 -MaxFile 256 -FileMode Circular && timeout -1 && xperf -d cpuusage.etl

Sau khi chạy lệnh này, hệ thống sẽ record lại dữ liệu hoạt động của máy tính trong khoảng tgian nhất định, và lưu vào file có tên là cpuusage.etl trong C:\Windows\Systems32
Anh em có thể mở file này lên và kiểm tra hoạt động của từng tiến trình liên quan tới CPU, Memory....sau đó nếu có một tiến trình nào bất thường, anh em sẽ có thể kiểm tra được.

Nguồn: TheWindowsClub
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cati99
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sao win 10 dính nhiều lỗi vặt thế nhỉ.
nhimret
CAO CẤP
5 năm
@cati99 thời buổi nào autocad, revit lỗi trên windows 10?
cati99
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhimret Bạn biết cách fix chăng???? Đã cài lại driver các kiểu con đà điểu. Còn mỗi lần update xong là mở không lên luôn nhé.
Acad bi sao.png
Acad bi sao.png
nhimret
CAO CẤP
5 năm
@cati99 vote cài bản từ 2018 trở lên nhé, nếu ông dùng autocad thì chắc chắn phải dùng Xref. Mà Xref thì 2019 là tối ưu nhất. Revit tương tự.
Cad 2014 khá nhiều lỗi, nếu nói nhẹ và ổn định từ 2010 đến 2015 thì bản 2012 là ổn nhất.
Khong_Nam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cati99 Máy mình cài Autocad 2017 bản quyền không thấy lỗi bao giờ luôn mặc dù con Dell của mình chỉ hỗ trợ driver đến win 7 nhưng mình vẫn update lên win 10 cho nó đẹp với tiện!
Nãy bật máy kiểm tra cpu thấy lanh quanh dưới 20% , vào chorme thấy lên 30%, vào tinh tế vụt lên 100%

@palmtj27 Buồn lắm 😔 :(
@palmtj27 Do các admin phải soạn bài ca tụng Apple đó.
anti-fan
TÍCH CỰC
5 năm
@palmtj27 if "OS <> Windows" then OK else "100% CPU cho tao"
nhật cubu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hoàng Ngu Sy Haizzzz. Hiii chắc thế . sắp có bài giá trị thị trường của MS vượt ai pô r . thành cty công nghệ có giá trị nhất thế giới hiii nên phải kiếm nhiều lỗi
xài win 7 OEM là hợp lý ổn định qua từng năm tháng 😆
quyit84
TÍCH CỰC
5 năm
Win 10 thần thánh. Còn cái lỗi 100% là kinh điển từ khi lên Win 8 tới 10
@hoangclick à mình kiu lên SSD để khắc phục 100% disk đấy bạn, còn 100% CPU thì không biết, do mình cũng chưa bị bao giờ :
@quyit84 T nghĩ thằng micro sịt giăng bẫy thôi, những bản win trước ko bị, từ vista 7-8-10 toàn full disk! Cố ý chơi chiêu để người dùng móc túi mua ssd.
@NovaDash 125 mình thấy win 8 với 8.1 có bị lỗi full disk mà nhỉ
@NovaDash 125 cái SSD giờ rẻ rồi. và nó cũng tăng trải nghiệm đáng kể. và nó vô cùng xứng đáng để nâng cấp
Thử hỏi nếu Mac không có SSD ngon từ đầu thì liệu có vượt trội Win như vậy??
Suốt ngày lỗi. Win 7 muôn năm. :3
p/s: Vậy mà Mic vẫn vượt qua Apple trở thành công ty giá trị nhất thế giới.
http://genk.vn/gia-tri-thi-truong-microsoft-vuot-qua-apple-tro-thanh-cong-ty-cong-nghe-gia-tri-nhat-the-gioi-20181124083022814.chn
Mic: 751,88 tỷ USD
Apple: 749,75 tỷ USD (mới xụt 1 phát từ mốc hơn 1100 tỷ USD xong. @@!)
@maithang215 Tùy máy thôi bác. Win 10 em xài 3 năm rồi. Từ hồi mới ra đến bây giờ vẫn chạy ngon lành, chưa bao giờ phải cài lại.
@maithang215 ôi vãi, mới lên 1100 tỷ hồi tháng 9 hay 10 gì mà giờ xuống còn hơn 700 tỷ, bốc hơi gần 400 tỷ, ghê thật 😔 ôi apple đại đế
khanh1906
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dangkhoa_2808 Ip đang ế s.m.l kia bác, giảm là phải rồi
@khanh1906 doanh số bán X series không được tốt nên vậy, nghĩ lại giá cao quá trời mà
ntngoc1088
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chỉ toàn lỗi full disk. Chưa bao giờ bị lỗi này.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@ntngoc1088 Đây không phải lỗi full disk mà full cpu
@Vmemory thì ông trên nói ổng chỉ bị hoặc thấy lỗi full disk chứ có nói bài này là lỗi full disk đâu
@ntngoc1088 gắn ssd là hết. ssd giờ rẻ mà
KTBFFHDAN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dangkhoa_2808 Giờ người Việt viết cho ng Việt mà còn phải phiên dịch lại . Nhiều ông hài thật bác nhỉ
@KTBFFHDAN vậy mới có chuyện để em cmt kiếm điểm đấy bác 😁
nghia3d
CAO CẤP
5 năm
Tại sao Windows 10 1803 update lên 1809 bị BSOD liên tục vậy bà con?Đã update = check for update,update = windows update assitant đều bị 😕😕😕😕
@nghia3d BỊ lỗi mặt xanh ngoét kìa bác..
khanh1906
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nghia3d Bác vô winlog xem nó bị bung do nguyên nhân gì.
huycuong91
TÍCH CỰC
5 năm
AE có ai cài được W7 trên laptop đời mới ko?
Mình không bị cáo vụ này trừ lúc chạy Backup and sync của GG 😔
wormwon
TÍCH CỰC
5 năm
Lỗi thì Blame User tiếp... "do ăn ở"... "tôi cài có bị cái gì đâu" ... bài ca truyền thống thôi 😁
Từ ngày nó chuyển sang Win7 trở đi... ăn no là fix lỗi miết... riết chả quan tâm chừng nào đơ thì cài lại
Cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin.
Mua ssd về bye full disk thì lại lòi ra cái full cpu này bực vl
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
Máy nó update kiểu gì xong giờ xài toàn full CPU. Mà mở mỗi 1 tab chrome để vào tinhte. Vãi chưỡng “mai cồ”
Cứ gắn SSD tự nhiên sẽ hết
....
@Sơn Trần 090693 đang dùng ssd nek cụ.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@Sơn Trần 090693 Hết full disk nhưng đây là lỗi full cpu
KiraNguyên
ĐẠI BÀNG
5 năm
nếu như ae văn phòng cần nhanh vs giao diện dễ nhìn thì dùng win 10 nhưng chọn bạn tốt nhất iso rồi cài , còn những ae hay dùng pm nặng như game hoặc đồ hoạ thì cứ win 7 mà triển , kinh nghiệm dùng win 2 năm từ win 10 Pro buộc phải xuống win 7 cảm giác mượt và ngon hơn win nhiều khi dùng đến đồ hoạ cao và ít bị full disk full cpu khi sử dụng , win 7U SP1 hiện tại là lựa chọn tốt cho bạn !
TỐT NHẤT LÀ CỨ ĐẦU TƯ THÊM CON SSD SAMSUNG EVO THÌ QUÁ TỐT
@KiraNguyên Cpu mới đâu có hỗ trợ win7 nữa đâu 😆
dqminhtt1
TÍCH CỰC
5 năm
Thường thì ít khi xảy ra 100% với CPU lắm, Disk 100% thì hay gặp hơn. Ae cứ xài thêm cái SSD là hết 100% Disk ngay.
hoangclick
TÍCH CỰC
5 năm
@dqminhtt1 SSD vẫn ko hết dc bạn ạ, Mình SSD, Win 10 bản quyền. Mãi ko thoát dc cái full CPU.hix
dqminhtt1
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangclick SSD hết được full disk thôi bạn, chứ CPU liên quan gì đâu. Full CPU thì do các chương trình chạy ngầm nhiều thôi
hoangclick
TÍCH CỰC
5 năm
@dqminhtt1 Cái CPU của mình để không và ít chương trình chạy ngầm nó vẫn báo full và cái máy kêu ầm lên. Nhưng khi mở Task Manager lên thì CPU lại hết full, cứ khi nào mở lên thì CPU lại về bt, ko hiểu nữa bạn ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019