Cách gỡ virus ZIP lây qua Facebook Messenger nếu bạn đã lỡ chạy file EXE trong đó

Duy Luân
22/12/2017 23:39Phản hồi: 54
Cách gỡ virus ZIP lây qua Facebook Messenger nếu bạn đã lỡ chạy file EXE trong đó
Các bạn bên team bảo mật J2Team có gửi mình đường link hướng dẫn cách xử lý con virus video bữa giờ đang lây lan qua Facebook Messenger nếu bạn lỡ click vào file EXE của nó (đã có 200 nghìn người bị dính rồi). Cách này dùng được cho Windows, còn nếu bạn đang macOS, Linux hay các thiết bị di động thì không bị ảnh hưởng nên không cần làm gì thêm. Anh em nào lỡ tay chạy file EXE này thì hãy làm theo nhé. Có 2 cách, một cách chạy script tự động bằng AutoIt, một cách làm tay thủ công, anh em thích cái nào thì làm cái đó. Chúc anh em thành công.

Ghi chú: bạn cũng nên đổi password Facebook, Gmail, tài khoản ngân hàng... vì con malware này có ăn cắp thông tin mật khẩu

Cách chạy script tự động:

Tải script này, sau đó tải thêm phần mềm AutoIt để chạy script.

Cách thủ công
Team I-TECH cũng có viết bài hướng dẫn xử lý thủ công tại đây.

https://www.facebook.com/itech.edu.vn/posts/1232436156858436
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thomas6688
TÍCH CỰC
6 năm
Ông nào nhận được file này cũng ráng bấm vào coi thì nhận tui 1 lạy. Tôi thật :/
@Thomas6688 Con gái nó biết gì đâu bác =]]
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@Thomas6688 mới nhận đc h6m qua nè bác, tính bấm phát mà su75cc nhớ nên chùn tay kaka
@Thomas6688 Bác nói làm e cay, thằng bạn nó kích vào rồi cười như dại, lại ngồi cài win lại
nhuem
ĐẠI BÀNG
6 năm
@annhoongxeo em con gái , cũng biết gì đấy, các bác cứ nghĩ con gái tầm thường phết nhỉ , em thấy khối anh còn không cả biết cài win =))
xuanlongtv
ĐẠI BÀNG
6 năm
link này dành cho phụ nữ có thai và cho con .... mới bấm vào xem chứ, nhìn thấy vậy rồi ai mà tò mò gì
😔:(
Thấy nhỏ hot girl gởi, tưởng bở nên mới kích. Kkk
cái kiểu gởi virus xưa như trái đất này hiện giờ vẫn còn câu được khá nhiều ông thích tò mò đấy.
Bác nào biết loại Tivi nào tầm hơn 40 inch, giá ổn ổn thì cho em biết để cuối năm em mua ạ 😁
@adagioleonard Nếu bác cần Smart TV thì có thể lấy LG 43LJ553T. Còn chỉ cần TV thường thì LG 43LJ510T hoặc Sony 40R350D kết hợp thêm với box cũng ok mà kinh tế hơn.
t2t393
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard tivi thì chỉ nên dùng hàng TCL, còn lại bát nháo lắm.
@t2t393 Tlc là hàng TQ bác ơi, sợ chất lượng ko ok lắm.
@adagioleonard Vào ĐÂY bác ơi có cả Mã giảm giá để mua tha hồ lựa chọn này
Kyle.D
TÍCH CỰC
6 năm
Bkav ở đâu trong trường hợp này?
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenly2016 câu hỏi hay nhất năm haha
@nguyenly2016 máy win 7 tắt hết diệt vius rồi bạn 😃 bởi cả đống virus ms cài bkav free, cả nùi con chui vào 😃
@zozolozozove BKAV virus hay diệt ảo lắm.
@nguyenly2016 :v 😃 bây giờ mình xài MSE thấy ổn hơn tí
namsla
TÍCH CỰC
6 năm
mình đã mất tk fb vì file này. để ở máy tính chắc vk kích vào. ai biết cách lấy lại tài khoản k. bị đổi mail rồi
namsla
TÍCH CỰC
6 năm
@Lumisur hì. đúng. nó thông báo nhiều quá lên tắt ^^
@namsla nếu bác có dùng sdt kèm tài khoản thì có thể, hoặc dùng email để xác nhận lại
@namsla nếu bạn cần thì nhắn vào tin riêng cho mình mình hướng dẫn. FB giờ hỗ trợ khôi phục từ ảnh CMND rồi, nên khả năng khôi phục khi mất sđt, mail là rất cao. không rõ cứ nhắn mình 😃
phoipha
TÍCH CỰC
6 năm
E dùng macOS trách chi click vào không sao
Hên là Macbook miễn dịch với mấy file dạng exe kia, cũng may từ trước tới giờ luôn cảnh giác với những file và link bất thường 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
Lại nhớ ngày xưa mình cũng viết và đặt tên
Trai đẹp.jpg.exe và Ảnh khoả thân.jpg.exe ~))
@Duong_Act sao bác k nói mod cái icon thành hình jpg luôn 😁
@nefertem Có luôn đó bác :D
Oánh mọi phân khúc, mọi đối tượng :D
l0ngku
TÍCH CỰC
6 năm
PHẦN LỚN ĐỀU KHÔNG BIẾT VÀ TÒ MÒ NÊN DÍNH THÔI,TÔI CŨNG VẬY @@
trang tinhte sao lại bị lỗi font tùm lum nhỉ ko hiện hình ảnh
Cách gỡ dành cho những người không rành về thao tác sử dụng máy tính:
  1. Mở các ốc vít của máy tính ra.
  2. Gỡ ổ cứng ra
200 000 người xin nhận của tui 1 lạy
tiếc thế mình chạy song :p mà nó không qua nổi avast Primer
1991.phamtai
ĐẠI BÀNG
6 năm
vại thiệt giờ mà cũng có người nhìn vậy cũng nhấp vô được 😁 video.exe chứ có phải .fly .mp4 đâu trời
sao macOS ko bị để mình thử coi nó làm gì mình nhỉ? 😁
magom
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bỏ cái laptop nằm mấy tháng nay chưa đụng tới chắc ko dính

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119