Cách iOS 13 giúp tìm thấy điện thoại của bạn ngay cả khi nó đã bị gỡ SIM, tắt Wi-Fi

Duy Luân
5/6/2019 22:53Phản hồi: 284
284 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiendung_59
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thanks apple!
Ngon luôn
ldgiangxda
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tôi đã lên ios 13 nhưng vấn đề là ko còn ứng ụng find my phone nữa! tôi không thể đăng nhập tài khoản khác để tìm kiếm thiết bị dó (tất nhiên thiêt bị đó bật định vị và có 3G)! vì không thể out tài khoản trong ứng dụng My find (của ios 13) được!
Bạn nào biết chỉ mình với!
Mình đã cài ứng dụng find my phone cũ trên store nhưng ko mở được do bị văng ra!
@ldgiangxda Find My chính là Find my phone gộp chung với Find my friends đó bạn. Nó là một app mà.
@Jamesbond mình tìm mãi chưa thể đăng nhập đc icloud khác trên máy mình . Ở bản IOS cũ rất dễ chỉ cần đăng nhập là định vị được luôn . Lên bản 13 không thể nào định vị đc icloud khác . Mình vào find my - Giúp bạn bè . Có thể đăng nhập tài khoản khác nhưng nó liên tục bắt phải nhập xác thực mật khẩu từ máy kia . Bất tiện hơn rất nhiều
@Duy Luân

Mình thấy tính năng này có vài chỗ cần xem xét:
1. Ko có sim, ko có wifi thì lấy cái j để xác nhận là máy đó bị mất, hay làm sao để kích hoạt Find my phone về để mà lấy vị trí?
Chả lẽ lên web find my phone báo mất thì, sẽ truyền tin này cho tất cả bọn iPhone, Mac ở khu vực bán kính bao nhiêu à?
2. Như Luân nói là dùng bluetooth, thì phải bật bluetooth, ko chỉ máy bị mất mà còn phải các máy khác nhận nữa.

Như vậy ở TH 1 thì theo mình ko thấy khả thi vì lúc đó cho dù bật bluetooth thì xác định làm sao đc đó là máy đã mất. Chẳng lẽ máy tự động gửi tin cho bất kỳ con nào trong bất kỳ hoàn cảnh nào ( tức là có báo mất hay ko báo mất ) thì mới đc như vậy. Mà nếu có mạng để xác nhận con đó đang mất thì Bluetooth cũng chả để làm j nữa ( tức là chỉ thêm được cái TH là chẳng may thằng trộm nó cắm sim data vào thôi, hoặc đi vào vùng có wifi đã đăng nhập, cực hên xui )
--> Apple kiểm soát thiết bị người dùng quá đáng.
ở TH 2, thì trước đó phải có mạng rồi mới kích hoạt được find my phone, sau đó chờ sự hên xui khi gặp được người đưa tin. --> xác suất thành công cao hơn đấy nhưng mà cũng ko nhiều.

Theo mình tính năng này chủ yếu để quảng cáo là chính.
kr_13
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenlinh712 Cùng thắc mắc, nói ngắn gọn là vấn đề ở chỗ làm sao kích hoạt tính năng tìm kiếm này một khi đã bị mất ? làm sao máy tự xác định là nó "đang bị mất" mà gửi gói tin chứa location tới các máy lân cận ?
cuthune
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenlinh712 Bác giải quyết được thì đã vào làm cho Apple rồi, thế đấy =)))
dinhbach
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenlinh712 Theo mình nghĩ khi bạn vào Find My Iphone, máy chủ Apple sẽ xác định khu vực mạng bạn đang truy cập theo thứ tự Quốc gia > Vùng > Thành phố, trạm chuyển mạch, modem mạng. Còn lại là khoanh vùng bán kính từ vị trí và thời gian cuối cùng tìm thấy iphone của bạn online bằng Wifi hoặc mạng di động. Các thiết bị Apple khi online đều gửi về máy chủ theo thời gian thực các loại thông tin của máy như IMEI, UDID..., trên iOS 13 có thể mỗi lần kích hoạt chế độ máy bay, tắt dữ liệu mạng, wifi thì máy sẽ tự gửi các thông tin trên theo dạng gói qua bluetooth đến các thiết bị gần kề như Mac, iphone, ipad và có thể là Apple Watch và Airpod, tai nghe Beat... trong bán kính bluetooth. Các thiết bị sẽ cùng phản hồi về máy chủ Apple nếu như có ai đó vào Find My Iphone, cách xác định vị trí thì như điểm giao nhau giữa các đường thẳng nối từ các thiết bị đó vậy.
Đây là lý do vì sao apple ko cho tắt hẳn bluetooth
Quan trọng nhất vẫn là lúc mất dt vẫn phải có mạng để nhận yêu cầu báo mất.. vậy thì cần gì phải nhờ máy nào.. đa phần nó sẽ mang về tháo sim k mở dc thì đi ra quán bán xác
01663633988
ĐẠI BÀNG
5 năm
tức là lúc nào cũng phải bật bluetooth r
dangtu4444
TÍCH CỰC
5 năm
Trước có xem một chương trình khoa học, một hacker chuyên nghiệp đã tạo một phần mềm,mục đích là thử khả năng tìm lại điện thoại của mình,sử dụng một phần mềm ẩn danh và chụp ảnh bằng camera trước,lưu và đồng bộ đến tài khoản cài sẵn,chỉ cần bật máy là kích hoạt, gửi qua bluetooth,wifi,3g,thậm chí là pvp bằng giao thức gì đó mà không nhớ nữa, ngay cả khi tắt máy ( trừ khi hết pin ), tức là nó hoạt động ngầm , máy đang ở chế độ tắt nhưng thực ra là đang ngủ đông,.... Và cuối cùng anh ta còn troll tên trộm bằng những thứ điều khiển thiết bị, tiếc là tên trộm đó đã kháng cãi bằng việc cho rằng tôi mua lại thiết bị này từ một người vô danh, vì anh hacker này cũng không muốn kiện cáo hay báo cơ quan gì hết nên bỏ qua.
Và có lẽ sau trò chơi này thì gã trộm kia cũng sẽ khiếp vía vì chả biết khi nào mình sẽ bị theo dõi bởi thiết bị nào đó xung quanh....
!!!!
Chả có gì là bảo mật hết, chỉ là " ng lập trình ra" có muốn lấy cắp thông tin hay không mà thôi
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân , nếu public key thay đổi theo thời gian thì lúc máy 2 upload public key lên , gần như chắc chắn 2 key này ko trùng nhau, vậy sao match được nhỉ ? Hay là máy 2 upload một list các publickey (mới và các cũ) để server tìm và trả về cả gói tin nào khớp key?
ThachKhoa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng iphone từ lâu nhưng vẫn không biết cách Bật/Tắt phần Location cho nhanh.
Ai biết cách giúp mình với
cuthune
TÍCH CỰC
5 năm
@ThachKhoa Tắt để làm gì bác?
ThachKhoa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Lê Anh Thư Tiết kiệm pin. Không bị định vị
namhongnamdo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu Iphone thêm tính năng muốn tắt máy hay tắt 4G phải có password (dùng e-sim thì tháo sim cũng chả sợ) thì k phải là luôn xác định được máy ở đâu r đúng không nhỉ? Hoặc là bỏ luôn tính năng tắt nguồn mà chỉ cho phép khởi động lại máy thì có phải hay không nhỉ
@namhongnamdo Mình cũng đã trực tiếp đề nghị Apple thay đổi này nhưng họ nói khó vì khi làm vậy nếu treo máy là thua, không reset được.
namhongnamdo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Jamesbond Um thế thì bỏ tính năng tắt nguồn mà chỉ có restart lại máy thôi là được mà b nhỉ?
@namhongnamdo Bỏ tắt nguồn cũng không được vì khi bác cần tắt máy do không sử dụng trong thời gian dài giống như khi Apple đóng gói sản phẩm thì phải làm sao?
namhongnamdo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Jamesbond um nhỉ bác, chắc Apple nó cũng tính hết cả rồi. Mong trong tương lai có cách nào đấy để mất máy hay lấy trộm cũng kbh phải lo nữa. Chỉ mong nó ra được cái tính năng gì mà khóa tất cả linh kiện theo máy đấy làm cho thằng trộm k bán được cái gì ấy
@namhongnamdo Chỉ có nước đúc nguyên khối, không cho sửa và mở ra là không sài được. Nhưng khi đó thợ thất nghiệp hết và chỉ vài năm sẽ có tin đại gia ABC xây nhà lầu bằng iphone.
doki
ĐẠI BÀNG
5 năm
Apple thêm tính năng tắt nguồn yêu cầu nhập mật khẩu nữa ko cứ chôm đc là tắt máy hết tìm
lgo.hoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@doki treo máy treo bàn phím thì đợi hết pin 😁
heobubi
TÍCH CỰC
5 năm
Bất tiện và hút máu khiếp. Phải dùng 2 máy dt mới dò dc. Trong khi tìm ip trên trang web lại ko dc.
nhiều tính năng đấy nhưng mà bị lỗi vặt nhiều, với chưa tối ưu tốc độ
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
Cũng dùng iphone và chưa bao giơ bật bluetooth
Mình muốn định vị 1 điện thoại khác nhưng đang không biết cách . Từ lúc lên IOS 13 giao diện khác quá . Có bạn nào giúp mình được không ? Mình đã vào find my - Giúp bạn bè để đăng nhập tk khác nhưng nó liên tục đòi xác thực 6 số ở đt kia . Không thể định vị được vị trí như bản ios cũ
heobubi
TÍCH CỰC
4 năm
Ai dùng đc tính năng này chia sẻ đi ạ. Hiện tại là 2 máy ip dò nhau không ra khi bị tắt mạng.
darkangel89
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vấn đề là nó định vị trên bản đồ cũng chỉ quanh quẩn đó chứ làm sao bik chính xác nó ở đâu mà kiếm, nói chung xài ở VN là không khả thi 😆
Slump
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khác gì tile-lên amazon search nhé ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019