Cách khắc phục nếu chức năng Hey Cortana không nhận giọng nói trên Win 10 Mobile build 10586

Duy Luân
27/11/2015 22:52Phản hồi: 59
Cách khắc phục nếu chức năng Hey Cortana không nhận giọng nói trên Win 10 Mobile build 10586
Khi cập nhật lên build Windows 10 Mobile mới nhất, tính năng Hey Cortana đã quay trở lại với những thiết bị sử dụng vi xử lý Snapdragon 800 như Lumia 1520, 930 hoặc Icon. Tuy nhiên, nhiều bạn gặp phải vấn đề là máy không thể nhận ra giọng nói của chúng ta trong quá trình "huấn luyện" chữ "Hey Cortana", hoặc có nhận nhưng bạn phải nói đi nói lại rất nhiều lần hoặc nói rất to mới được. Nếu bạn cũng nằm trong số đó thì hãy thử qua cách bên dưới. Mình cũng đã thử cách này thì thấy nó hoạt động tốt. Về cơ bản thì nó sẽ giúp chúng ta reset lại gói ngôn ngữ cho máy chứ cũng không có gì nghiêm trọng cao sang.

Cách thực hiện:
  1. Vào Settings > Time & language > Language
  2. Sau đó nhấn vào nút "Add languages" rồi thêm ngôn ngữ English (United Kingdom) vào máy
  3. Nhấn tiếp dấu check ở cạnh dưới, chờ gói ngôn ngữ này download về máy
  4. Kế tiếp, quay trở lại màn hình Language, nhấn giữ vào chữ "English (United State)" rồi chọn Remove

5. Giờ thì nhấn nút "Restart phone" để khởi động lại điện thoại
  6. Sau khi máy đã chạy lên thì bạn vào lại Language
  7. Thêm lại ngôn ngữ "English (United State)", cách làm như trên
  8. Lại quay ra màn hình Language, gỡ bỏ "English (United Kingdom)" như đã hướng dẫn ở trên. Khởi động lại máy thêm lần nữa (hết rồi, không bắt anh em restart nữa đâu 😁)
  9. Giờ thì vào Settings > Extras > Hey Cortana và bắt đầu huyến luyện ẻm lại lần nữa, và giọng nói của bạn giờ sẽ được nhận ra dễ dàng hơn, chính xác hơn.
Chúc các bạn thành công!

Video trình diễn chức năng của Hey Cortana

Tham khảo: Windows Central
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hey cortana sử dụng chip S800 trở lên thui 😁
@yellowcricket90 hơi buồn cortana k có hey thì chả thích thú
@macthegian022010 Chuẩn rùi, mỗi lần phải giữ phím để e nó nhận hơi chán 😁
traitay95
TÍCH CỰC
8 năm
Hinh máy co một vài máy mới có hả ad
Cortana lại giở chứng ah
hdtuan87
ĐẠI BÀNG
8 năm
tặng bác 1 like :v
em ngu tiếng anh đọc khó bỏ cha. cả hey cortana và ok google. sao nó ko cho mình tùy chỉnh nhỉ. ví dụ gọi: cô ta ơi?
nghimaikora
ĐẠI BÀNG
8 năm
@If you dont mind Em cũng công nhận tên em í khó phát âm. Sao không lấy cái tên 2 hoặc 1 âm tiết cho dễ đọc nhỉ!?
msdientu
TÍCH CỰC
8 năm
Windows phone 10 ngày càng tuyệt vời anh em à
nghimaikora
ĐẠI BÀNG
8 năm
Phát điên với cái chức năng này. Em nói chuyện vậy Tây, nó gật đầu lia lịa. Thế mà train em Cortana này đến sái quai hàm mà em ý cứ "Try again" :mad:
mossgreen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nghimaikora Chắc mấy ng tây nguoeif ta ko hiểu bác nói gì nên gật đầu cho bác vui ấy mà. :p:p
@nghimaikora
nhân diện chưa ngạy lắm, phải như VAV của Viêt Nam thì tốt hơn
Tại sao máy của mình Lumia Icon, vào phần hey cortana lại không có phần bật lên, chỉ có dòng "Cortana settings" mà bấm vào đó không được gì?
msdientu
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenvansi_mta Đang bị lỗi bác ạ do bản update đó mà
khoa_007
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenvansi_mta Phải zày khg? ^.^ Lumia ICON 929
@khoa_007 Không phải bạn ah.
khoa_007
ĐẠI BÀNG
8 năm
não nề là ICON - 929 :"This feature is not available for your phone" nhé @Duy Luân !

"Khi cập nhật lên build Windows 10 Mobile mới nhất, tính năng Hey Cortana đã quay trở lại với những thiết bị sử dụng vi xử lý Snapdragon 800 như Lumia 1520, 930 hoặc Icon. ..."
tối ngày đọc tin về WP chỉ thấy toàn là khắc phục, sửa lỗi, bổ sung ...
zovemoon
TÍCH CỰC
8 năm
@dangchitrung bởi nó có bản dùng thử,
Có ai bắt bác đọc đâu mà than
losedow
TÍCH CỰC
8 năm
@dangchitrung Có hiểu người ta đang nói chuyện gì khong? Tại người dùng n.gu tiếng Anh đấy, nói ta hiểu tây nó éo hiểu lại còn kêu. Cài hear it first vào, gõ hey cortana xem nó nói thế nào mà nhắc lại.
@dangchitrung thì người ta đang nâng cấp và thu thập ý kiến người dùng. Sao ? Có cao kiến gì ??
JNG
TÍCH CỰC
8 năm
build này ok hết, mỗi tội hao pin quá, Lumia 730
khoa_007
ĐẠI BÀNG
8 năm
@JNG Đúng là hao hơn...bật chế độ battery saver lên sẽ ok hơn nhiều đó, mình cài <70% pin là auto bật battery saver lên.
mossgreen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@JNG 😔
WP 10 càng sửa lỗi càng ngon...sắp hoàn hảo rồi.
Nào giờ ko sử dụng Cortana, nay thử thấy hay hay...
Tks Duy Luân.
Mấy ông cmt toàn thánh bên Windows Phone chạy sang tâng hàng đó. Chứ có gì hay ho đâu. Google nó có từ thời nguyên thủy rồi mà! Cái này lạ lẫm quá ha! Cho dù là cái nhà đẹp đến đâu đi chăng nữa thì trong nhà không có đầy đủ tiện nghi thì cũng vứt xó xỉnh thôi.
zovemoon
TÍCH CỰC
8 năm
@14025025 mình cũng k rõ tại sao mà bạn đó thích bị sỉ nhục hay sao ý
@zovemoon Những người chửi mình toàn là lũ vô học vô văn hóa mới chửi mình như vậy! Còn mình thì bạn thấy đấy,không hề chửi lại họ câu nào mà còn ngược lại rất lịch sự trả lời họ! Thường những người hay chửi thường là những người cha mẹ không có hoặc không dạy dỗ con cái được theo lễ nghĩa đạo Đức đó bạn!
zovemoon
TÍCH CỰC
8 năm
@Emraroianhoi1990 có thể bạn dc giáo dục trong một môi trường khác so với xã hội và cách ứng xử hiện tại .

goodbye 4ever
moonsalini
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Emraroianhoi1990 Bạn có chắc bạn không chửi lại không? Sao mình đọc thấy có mà nhỉ. Thêm nữa đây là topic dành cho người dùng WP. Bác không dùng xin mời đi ra. Mình cũng xin lỗi các thành phần từ các OS khác sang đây comment chê bai dìm hàng các kiểu là các bạn không dùng thì đừng nói nhiều chả ai quan tâm đâu. Mình là người gắn bó với WP cũng khá lâu và càng ngày càng yêu em nó hơn. Ít ra 1 HĐH còn mới đang liên tục hoàn thiện mình. Còn hơn có hệ điều hành sinh ra đã dị tật, chắp vá muốn sửa cũng không sửa được. Thân ái và tạm biệt!
htcone
TÍCH CỰC
8 năm
đã cùi lại còn lắm lỗi =))
buvitin
ĐẠI BÀNG
8 năm
thử cái này trên máy tính, mình hét khản giọng mà nó củng chẳng ứ ừ gì cả.
Các bác cứu em với ạ.. hôm nay rảnh vào cài đặt mở chế độ ứng dụng và chế độ dành cho trẻ em.. khởi chạy chế độ ứng dụng ( chỉ dùng được các ứng dụng đã chọn). Hậu quả là giờ không tắt đi được.. mở khóa ra là chỉ dùng được có vài ứng dụng mà em đã chọn thử, không vào được càu đặt để cài đặt lại không tắt được chế độ đấy đi.. Bác nào đã dùng rồi chỉ em cách với ạ.. em hết cách rồi.. mong là không phải chạy lại 😔((((
14025025
TÍCH CỰC
8 năm
@tytthuan ấn và giữ phím nguồn. giống như tắt máy ý. xong kéo sang phải, thay vì kéo xuống để tắt máy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019