Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách khắc phục những vấn đề thường gặp với điện thoại Android (2019)

Duy Luân
15/7/2019 21:30Phản hồi: 206
Cách khắc phục những vấn đề thường gặp với điện thoại Android (2019)
Đây là các vấn đề thường gặp với điện thoại Android, mình tổng hợp vào đây các bạn có thể dễ theo dõi và biết cách xử lý. Mọi người thấy mình còn thiếu phần nào thì comment vào bài, ngoài ra nếu bạn có đang gặp vấn đề nào đó thì cũng comment để mọi người bay vào giúp nhé.

Điện thoại chậm dần theo thời gian

Thường thì điện thoại Android cũ hoặc cấu hình thấp sẽ bị chậm đi sau một thời gian sử dụng. Tình trạng này ít gặp hơn với những dòng smartphone ra mắt tầm 2 năm trở lại đây, còn các máy trước đó bị khá phổ biến. Để khắc phục triệt để vụ này chỉ có 1 cách: reset lại điện thoại từ đầu như khi bạn mới mua. Đây là cách dọn máy sạch sẽ nhất, chứ việc xóa file, xóa app bằng các công cụ dọn dẹp không có nhiều tác dụng, hoặc chỉ có tác dụng trong một thời gian ngắn.

Để reset máy lại từ đầu, bạn vào Cài đặt, tìm chữ "Khôi phục", tìm dòng nào ghi là "Khôi phục tất cả dữ liệu và cài đặt", hoặc tiếng anh là Factory Reset. Cái này mỗi máy mỗi hãng mỗi khác, nhưng về cơ bản đều là vào Cài đặt để reset.

Điện thoại bỗng nhiên hiện quảng cáo liên tục

Thường vụ này là do bạn cài phải một app nào đó độc hại và nó chèn quảng cáo liên tục ở nhiều nơi khác nhau, dễ thấy nhất là ở màn hình home, ở trình duyệt. Hãy nhớ lại lần gần nhất bạn cài app gì, rồi gỡ nó ra là xong. Kinh nghiệm thực tế: bạn @seller từng dính quảng cáo trên máy rất bực mình, và xác định app lịch mà bạn ấy mới cài chính là thủ phạm.

Nếu mò mãi vẫn chưa ra, cách an toàn nhất là bạn reset lại điện thoại của mình như hướng dẫn ở trên.

Pin hết quá nhanh

Không riêng gì điện thoại Android mà cả iPhone và các thiết bị điện tử nói chung đều có thể gặp vấn đề này. Sau khoảng 2-3 năm thì pin bắt đầu chai dần, khả năng tích điện giảm đi dẫn tới việc máy hết pin nhanh hơn lúc mới mua. Giải pháp tốt nhất vẫn là đi thay cục pin mới, bạn có thể cầm máy tới trung tâm bảo hành chính hãng để thay pin cho chắc ăn, và do điện thoại của bạn hết hạn bảo hành rồi nên sẽ phải trả phí. Nếu cảm thấy chi phí thay pin mới quá đắt, có khi mua hẳn 1 chiếc smartphone mới lại là ý hay.

Camera chụp ảnh bị mờ

Trong đa số trường hợp mình thấy thì lỗi chỉ đơn giản là do ống kính camera trên điện thoại Android của bạn bị bẩn thôi, thường gặp nhất là do tay chạm nhầm mà không để ý. Bạn chỉ cần lấy khăn lau kính chùi nhẹ qua là xong ngay. Trong trường hợp bí quá không có gì để chùi mà lại cần chụp ảnh ngay thì có thể dùng tạm áo thu để lau nhẹ qua.

Lưu ý không nên dùng khăn giấy để lau kính camera vì dễ bị xước hơn. Cũng không nên dùng khăn nhúng nước trừ khi bị dính vết dơ nào đó rất khó gỡ.

Máy nóng rất nhanh, đơ app

Thường thì máy nóng lên do chúng ta sử dụng máy liên tục trong thời gian rất dài, hoặc do bạn chạy các app nặng như chơi game. Nếu máy ấm ấm thì không sao, bạn cứ làm việc của mình, mua máy về để dùng mà. Nhưng nếu cảm thấy máy nóng tới mức làm bạn khó chịu và không thể cầm được thì nên dừng chơi lại cho máy nghỉ một tí. Ngoài ra khi nóng máy thì bạn cũng sẽ thấy điện thoại chạy chậm đi, hiệu năng giảm nên việc sử dụng các app cũng không hiệu quả.

Quảng cáo

Nếu tình trạng nóng này diễn ra trong thời gian ngắn, ví dụ chỉ 10p sau khi sử dụng, thì có vấn đề. Bạn rà soát lại danh sách app mới cài đặt gần đây xem có app nào có khả năng bị lỗi làm máy nóng hay không, gỡ nó đi là xong. Nếu vẫn còn bị nữa thì đem ra kỹ thuật của hãng kiểm tra cho bạn nhé, có khi do lỗi phần cứng.

Play Store bị đứng, văng liên tục, hoặc không cài được app

Google Play Store có độ ổn định khá cao, ít khi lỗi, nhưng một khi máy gặp sự cố liên quan tới Play Store thì cũng phiền lắm vì bạn không thể tải hay update ứng dụng trên máy của mình được, có khi công việc bị cản trở nữa. Bạn hãy làm theo bài này nếu bị lỗi liên quan tới Play Store nhé.

Hướng dẫn trong link trên có thể giải quyết được tầm 90% trường hợp lỗi theo kinh nghiệm của mình, còn nếu không được nữa thì nhớ kiểm tra mạng và giờ giấc trên máy xem có đúng không. Play Store dùng giờ trên máy sync với giờ máy chủ Google để kiểm tra xem máy có bị lỗi hay có vấn đề gì hay không. Nếu giờ bị cài sai thì máy sẽ không cho tải app, báo lỗi liên tục.

Điện thoại không mở lên được

Một ngày đẹp trời điện thoại không thể mở lên thì phải làm sao? Có nhiều lý do, từ việc máy không còn pin cho tới màn hình bị hỏng. Bạn hãy tham khảo bài này nếu bị lỗi nhé: Những thứ bạn cần làm khi điện thoại Android không mở lên được.

Theo kinh nghiệm của mình thì thường là do bạn quên sạc pin thôi chứ chẳng phải lỗi gì cả 😁 Gắm sạc một tí là điện thoại lại mở lên ngay.

Quảng cáo

206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với Android thì mình cũng có vài chia sẻ ngắn gọn như sau Mèo trắng (70).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
  • Máy chậm theo thời gian là do sử dụng một thời gian tương đối lâu, mình nghĩ chắc máy Android nào cũng vậy thôi, cách giải quyết của mình cũng giống mod: reset lại máy rồi cài lại thì máy sẽ ngon nghẻ trở lại ngay thôi :cool:
  • Quảng cáo hiện liên tục chắc do cài app nào dính quảng cáo, như năm ngoái mình cũng từng dính vụ quảng cáo hiện liên tục mỗi khi bật sáng màn hình! Lúc đó hình như mình cài app gì đó (giờ ko nhớ), lúc đó cũng ko nhớ do cài app gì vì cài 1 loạt xong mình mới bắt đầu mở từng app để dùng! Vụ đó ko biết xử lý sao cho triệt để vì lắm lúc để máy trong túi quần tự phát sáng, có lúc tự dưng thấy nong nóng ở đùi, lôi máy ra mới biết màn hình sáng do quảng cáo! Tức quá mà ko trị được nên đành reset lại máy về trạng thái xuất xưởng :mad:
  • Pin hết nhanh theo mình do chạy nhiều app dùng mạng, giải pháp đơn giản là tắt bớt các app chạy ngầm! Nếu pin hết nhanh ko phải do vấn đề này thì chắc do pin đã đến lúc phải thay :rolleyes:
  • Camera chụp bị mờ khả năng do bụi, vân tay bám vào bề mặt của camera, để ý vệ sinh hoặc cũng có thể do va chạm, tác động vật lý nên bị lệch o_O
  • Máy nóng nhanh khả năng là do pin hoặc do ăn nguồn, app hoặc do chơi game, xem Youtube suốt 1 thời gian tương đối dài, nên tạm ngưng sử dụng 1 lúc, cần thiết thì tắt nguồn cho máy bớt nóng! Còn việc đơ app cũng có thể do sử dụng máy lâu, mở nhiều ứng dụng, game cùng lúc hoặc đã đến thời kỳ phải reset lại máy sau một thời gian dài sử dụng 😃
  • Việc CH Play bị đơ hoặc ko cài được thực tế mình cũng đã từng bị 1-2 lần nhưng cụ thể là nhấn vào app cần cài thì nó cứ ở trạng thái Pending miết, lúc đó là lúc mình mới reset lại máy và bắt đầu cài thủ công từng app mình cần dùng! Thực tế mình cũng chưa biết nguyên nhân vì sao, nhưng sau khi reset lại thêm lần nữa thì lại install ứng dụng bình thường 🆒
  • Điện thoại tự dưng ko mở lên được có thể do kiệt pin, cứ cắm sạc 1 lúc để kiểm tra xem sao, nếu do phần cứng (kiểu như hư main) thì xác định thay máy mới, máy ko lên cũng có thể do dây cáp màn hình hoặc chân pin bị lỏng, bị tuột! Trường hợp này nếu có kinh nghiệm thì mở ra và connect lại :rolleyes:
@galaxy_uk Thế nên nhiều lần mình từng chia sẻ máy lag giật hay nhanh mượt là do cách sử dụng, cài cắm và tần suất dùng của mỗi người! Mình xài K2 (chạy Android) đơn thuần chỉ để nghe gọi, mail và lướt web, thi thoảng chụp checkin... gần như tuyệt đối ko chơi game nên dù là bản Android gốc (8.1) từ năm ngoái đến giờ có thấy chậm, giật, đơ mô? Gấu trúc (11).gif

u11dead
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 android nó như windows vậy. Người không biết dùng thì cứ kêu nó giật lag, đơ, hay bị virus.
Còn những người biết dùng thì chả bao giờ thấy lag hay đơ hay virus.
Nguyen_96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Cmt vớ vẩn thiệt đấy. 1 2 lần thì không thấy phiền chứ nhiều phiền thật. Bác cmt nhiều nên xét chuyên môn nhiều. Như thành viên lâu lâu cmt thì như người qua đường không chấp
1. Giống mod rồi
2. Cũng giống
3. Gỡ áp nhé. Đã chạy ngầm thì k có vụ tắt
4. Được ý vân tay nè.
5. Nó là do 3G 4G liên tục. Đơ thì nhiều lý do
6. Mod hướng dẫn rõ hơn cả việc reset của bác
7. Tương tự 6
Và chốt lại những gì bác nói: RESET.
1 TỪ THAY HẾT CẢ BÀI BÁC
Nhưng một số lỗi thì k cần reset vì reset sẽ đánh đổi nhiều như dữ liệu ứng dụng, dữ liệu ảnh, tài liệu tải về... Thời gian setup lại máy, cài đặt hệ thống, cũng như theme, wiget, hẹn giờ, lịch... Tốn Data để cài đặt app.
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Kệ bọn dở hơi thích chỉ trích , thấy bác comment cũng vui vui ! Có tuổi mà vẫn trẻ
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
Android mình xài nhanh nóng máy.
@Truong.ld Do máy, do pin, do cách sử dụng! Mình cũng xài Android mà có thấy nóng máy đâu, xài ngót 1 năm qua, chưa từng update HĐH lần nào Cua (10).gif
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
Android giờ chèn quảng cáo trong hệ thống nhiều quá. Samsung hãng lớn mà cũng dính
@Truong.ld Bác thật biết đùa..
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@Nhân Thắng Tại mình mới dùng samsung mà thấy nó quảng cáo khi dùng hệ thống thôi.
@Truong.ld Chắc mấy cái app ngoài thôi, chứ app hệ thống không có quảng cáo đâu Bác, trừ khi hàng Đài Loan thì có.
@Truong.ld ý bạn là chèn quảng cáo trong hệ thống phần mềm Youtube phải không?
Hãy tải Youtube Vanced bản mới nhất về và tận hưởng.
phoenixna
TÍCH CỰC
5 năm
Bỏ tiền ra mua app thì ko dính quảng cáo. Còn dùng free thì dáng chịu thôi. Cái gì cũng có cái giá của nó
trongvuneu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phoenixna Mod đang nói quảng cáo ngoài app cơ, còn trong app nói làm gì.
khanhduy1997
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phoenixna Đọc cmt là biết ngay bạn là fan tinh tế chân chính, dáng chịu vs ráng chịu
@trongvuneu Đây chưa bao giờ gặp, chắc chỉ có ở mấy anh tàu khựa 500k - 1 củ
@phoenixna Con cá dzô bỏ vô dzổ, nó nhảy dzồ dzồ... 😁
Mấy cái kìa chưa bị..chỉ quan tâm mỗi pin...4000mAh thật ra k đủ dùng một ngày
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
@Hêu Con Giờ sạc nhanh rồi , pin dự phòng cũng rẻ. Nên 4000mah là tương đối ổn rồi bác
@tung2810 Mình không chơi game nhé.mình vào lướt web Facebook zalo chụp ảnh thôi...mình dùng Note 9..4000mAh thấy cũng cỡ 6 7 tiếng thoii
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
@Hêu Con Vậy là trâu rồi bác ơi
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
@Hêu Con Ứng dụng thì ngày càng nặng nên nó hao pin là bt
Kể từ lúc mình chuyển sáng cách xài mới, mình đã quẳng đi được cái lo ba xàm ba láp này: điện thoại xài nhiều nhất là 6 tháng, sau đó kiếm con khác.

Còn ứng dụng nào có trả phí mà cần thì mua, ko thì cũng ko thèm cài bản quảng cáo.

Xài mà lo này lo nọ thôi nghỉ cho lành.
treble
TÍCH CỰC
5 năm
@Manhtoan112 Nhìn cái list máy của bác chắc là ko thích máy pin yếu nhỉ
@treble Hi chuẩn bác dùng note9_ mà thấy vẫn ko đủ
(.)
TÍCH CỰC
5 năm
@Manhtoan112 ip-ss-ip-ss-ip- dự cái máy sau của bác là note 10 quá
@t2d6485 Note 10 minh cầm rồi nhưng gét camera giữa quá. Vẫn thích màn phẳng hơn.
BNK
TÍCH CỰC
5 năm
Chậm dần theo thời gian, có thể do các ứng dụng nâng cấp phiên bản mới, đòi hỏi nhiều bộ nhớ của máy hơn?
Khắc phục lag khi thả tim cứ ra phẫn nộ kiểu gì bac @cu hiep ơi ?
@iPhonecafe Đó là hệ quả tất yếu của việc xài Android và Windows Phone nha, lời khuyên là nên chuyển ngay sang iPhone với nền tảng iOS Mèo trắng (34).gif
@crazysexycool1981 Kkkk ! Có lẽ vậy, hehe
Vụ quảng cáo thì hãy mua license app, người ta cũng cần bán quảng cáo để sống mà. Như tinhte thôi, quảng cáo 1 đống.
bupbechanh
TÍCH CỰC
5 năm
Kinh nghiệm mình xài Android (Chủ yếu là dòng Samsung Note 3, 4, giờ là S10+ 2sim) thấy rằng các app thường sẽ vẫn hoạt động sau khi mình không dùng tới.

Việc này dẫn tới nếu bạn chạy quá nhiều quá thì sẽ có rất nhiều apps chạy ngầm bên dưới , dẫn tới máy thường mau hết pin, và thường xuất hiện các post quảng cáo, popup của các ứng dụng liên tục trên thanh status của màn hình chờ. (Bạn nào cài mấy app thương mại điện tử như Getit, Chotot, Tinhte, Lazada, Shopee, Tiki, Sendo.... thì sẽ thấy mấy popup xuất hiện nhiều vô số kể, và không cần thiết , trong khi cái bạn cần chỉ là những tin tức quan trọng như email, tin nhắn quan trọng..)

Để khắc phục triệt để vấn đề này, chỉ cần sử dụng 1 app đơn giản nhất, chính là Greenify

Bạn có thể download ứng dụng Greennify free tại đây.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.oasisfeng.greenify

NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG CỦA GREENIFY (trích dẫn):

- Phần mềm Greenify sẽ đóng băng các ứng dụng mà bạn đã chọn để làm trống Ram và giảm nhiệt cho CPU.
- Nguyên lý đóng băng này hoàn toàn khác với cách đóng chương trình của các Task manager thường thấy. Ở các phần mềm khácm chúng thực hiện đóng hẳn chương trình đó lại và với cách này đối với 1 vài phần mềm cứng đầu thì nó sẽ nhanh chóng tự bật lại và vẫn gây tốn pin cho máy. Đối với phần mềm Greenify, nó sẽ giữ cho các phần mềm được chọn không mở ra (chứ không phải là để mở ra rồi mới đóng gây tốn pin). Các phần mềm được chọn chỉ mở ra khi bạn ấn vào biểu tượng của nó và sẽ không bao giờ tự mở.

CÁCH SỬ DỤNG

Sau khi setup xong, bạn nên tạo 1 lối tắt ngủ đông và khoá máy, chương trình sẽ tạo 1 shortcut trên màn hình chính của điện thoại có chức năng là ngủ đông và khoá máy.

Như vậy, mỗi khi bạn xài xong ứng dụng , muốn tắt màn hình đồng thời tắt các ứng dụng ngầm đang chạy, chỉ cần nhấn nút ngủ đông và khoá máy, Greenify sẽ tự động tắt hết mọi ứng dụng đang chạy ngầm (không liên quan đến ứng dụng của hệ thống android, đây là những ứng dụng bạn cài thêm vào thôi).

Việc này sẽ giảm tất cả việc sử dụng RAM, CPU, PIN của điện thoại, giúp điện thoại luôn chạy ổn định, mát , ít tốn pin hơn.

@bupbechanh Pop up của app là do hệ điều hành quản lý, không phải chạy từ app, nên không hao pin mấy. Mấy cái này cài vui t\hôi, không có nhiều tác dụng đâu
@bupbechanh Cái này mình mua full, xác nhận là cãi thiện pin..
chikahou
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Xác nhận là chủ yếu cài cho vui thôi. Đã từ lâu không còn dùng mấy cái dạng thế này. Android giờ tự kill app quá tốt, còn chạy ngầm thì kệ nó, mở app càng nhanh. 😆
Bổ sung là máy chậm theo thời gian cũng do cập nhật phần mềm nữa nhé, ngày xưa xài Honor Play, lên EMUI 9 điểm hiệu năng sụt thê thảm, google thử thì ra là do gian lận điểm 😔
Dùng 3 năm chưa bị chậm với ko bị những thứ như trên
@baomat1585 Bạn xài chính xác model gì của hãng nào, tần suất cũng như cách thức sử dụng của bạn như nào? Mình xài K2 đến giờ 1 năm cũng chưa từng 1 lần thấy máy lag giật như nhiều người hay than vãn! Chắc do nhu cầu của mình đơn giản, ko game, ko ham hố những app nặng nên máy vẫn ngon nghẻ như đợt mới xuất xưởng Khỉ (9).gif
kizuno
TÍCH CỰC
5 năm
Dùng đt android mà chưa gặp trường hợp qc ngoài màn hình bao giờ
@kizuno Tôi nghi ngờ là nói phét ra thôi cứ qc nào ở màn home đc nhỉ 😃
kizuno
TÍCH CỰC
5 năm
@Hoang_HaoMinh Mình cũng có nghe ae nói về vụ qc này nhưng mình thì chưa gặp bao giờ
@Hoang_HaoMinh Có đấy bro
@doluongbang Cài app gì mà thần thánh vại ;)
combo khởi động lại + reset giải quyết gần như tất cả 😃😃😃
@nguyen_ngoc_an Chuẩn rồi, best solution: đơn giản nhưng chữa được bá bệnh Mèo trắng (64).gif
Android xài 2 năm thì nên mua cái mới là vừa đẹp. Còn ios thì 4 năm.
@trungpham711 Đúng rồi, HĐH nào chả có cái hay và cái dở đi kèm nhưng nếu muốn xài ổn định thì nên lựa chọn iOS vì so với những lỗi vặt như bên Android thì iOS ko địch nổi! Trước giờ mình vẫn xài iPhone 6s, X cũng như K1, K2 miết đấy, có mấy khi lỗi đâu Gấu trúc (3).gif
@crazysexycool1981 ổn định như mấy bản update của iOS11-12 à bác :v
trungpham711
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Bắn trứng xếp hình cái hdh nào cũng ổn cả 😆
@trungpham711 Game nhẹ nói mần chi trời 27-12-2012 (6).gif
Hunggom
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang dùng con A8 2018, dạo gần đây luôn bị báo lỗi hệ thống là cổng sạc bị ẩm, dù mình kg để máy bị ướt hay ẩm, mong mod và các cao nhân chỉ cách khắc phục. Thanks all
@Hunggom Cbi thay cổng sạc nhé.
Có ông bạn đã bị. Chuyên đi tắm để trong kệ để tay thế là dính
Hunggom
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 Trong thoi gian còn bảo hành đã thay 2 lần rồi bác. Giờ ngán mấy con sam kháng nước quá.
@Hunggom Ss kháng nc tốt nhất đó. Các con khác còn bèo hơn. Tốt nhất nên mua dòng s và note
Zeroman1102
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua máy mới nhé
Đến lúc máy chậm, pin tụt , cam mờ là mua ĐT mới dc rồi chứ khắc phục gì nữa
@ZzCapuchino Trước khi mua cũng nên kiểm tra lại mấy lỗi đó do nguyên nhân gì, khắc phục được thì làm, bất quá mới phải mua máy mới Cua (10).gif
Huy Mori
TÍCH CỰC
5 năm
Bị dính quảng cáo khó chịu lắm
@longphituyet Me too
@longphituyet Ko biết làm sao chặn luôn
Huy Mori
TÍCH CỰC
5 năm
@tuanvu_ct Lần trước cài apk bị virut. Nên down eset về quét là hết. Tởn luôn

Xu hướng