Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách kiểm tra số lần sạc của pin máy macbook?

hungtmc
26/7/2012 11:19Phản hồi: 51
Có bác nào biết thì chỉ giúp với nhé
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quả táo -> about this mac -> system report -> power ( ở trong phần hardware) -> cycle count ( chính là số lần sạc của máy)
kien712
ĐẠI BÀNG
12 năm
@HIEP PHAM sai bét , ai bảo bác cái cycle count là số lần sạc máy tính :S . đó là số lần dùng hết 100% pin của máy .
luyen
TÍCH CỰC
12 năm
@kien712 ko hẳn đâu bạn, có nhiều hãng lại tính việc xạc đầy đến 100% là 1 lần cycle count. MBP mình cũng thấy thế, vì máy MD101 mình mới mua thực tế chưa dùng hết 100% PIN bao giờ nhưng cycle count cũng đã có 2 con số rồi 😁
@luyen Riêng macbook phải xạc 100% mới tính 1 lần nhá bác, bác chưa dùng hết 100% nhưng đã vài lần sạc thành ra tổng lại là 100% rồi...bác có thể đọc điều này trong quyển típs đi kèm máy nếu E của bác tốt...:D
@luyen Ctcle count là số lần tổng cộng các bác sử dụng hết 100% pin!
vd:bác xài 40% r k xài nữa....đem sạc đầy sau đó xài tiếp 60% thì lúc đó đc tính là 1 cycle count (40% + 60% = 100% = 1 c.count)😃
http://web4v.net/download-center/soft-for-mac/2008-ibatt-phan-tich-pin-macbook.html <= cài thằng này vô để theo dõi chi tiết hơn
Lên AppStore tải miễn phí Battery Guard hoặc Battery Heathy là coi thông số đủ cả

Gửi từ HTC Vision của tôi
nghinle1dem
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhưng máy của em cài Win 7 thì đào đâu ra táo bác nào có cách nào khác ko ?
tranbang_bs
ĐẠI BÀNG
12 năm
trong mac thi nó tính theo kiểu này nè các bác.
nếu bạn sạc đầy 100% hôm nay bạn sài hết 30% rồi các bạn cắm sạc tiếp cho nó đầy 100% ngày mai bạn sài hết 50% rồi lại sạc đầy 100% tiếp ngày mốt bạn sài hết 20% thì cái cycle count nó chỉ tính có 1 lần thôi. nhưng thực tế ta đã cắm sạc 3 lần. còn các bạn lúc nào cũng cắm sạc đầy 100% nhưng ko dc rút sạc ra ( sạc nhồi ) các bạn có sài 1 tuần 24/24 thì nó cũng không tính dc cycle count
minhchat
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tranbang_bs Do đó muốn cycle count nhỏ, thì bất kỳ lúc nào dùng Macbook mà có thể cắm điện được là ta cắm thôi bác nhỉ!
Không biết pin có ảnh hưởng khi cắm sạc liên tục không?
tranbang_bs
ĐẠI BÀNG
12 năm
@minhchat bin của apple cho sạc nhồi thoải mái mà...hihi chứ như pin của mấy em của hãng khác thì ....thôi dồi. bạn cứ qua icenter mà xem mấy cái máy hàng mẫu ở đó họ cắm sạc và mở máy suốt ngày vẫn không ảnh hưởng gì...hihi
@minhchat huynh cho mình hỏi thêm tý là cách thiết lập kết nối internet cho Macbook pro đ k vì ở nhà có cáp cắp vào máy báo kết nối rồi mà lại k lên mạng đ. Mong huynh có thể giúp đỡ cho.
Trên bản Max OSX 10.8 trở lên thì bác theo đường dẫn này: Quả táo -> about this mac -> More Info>> system report -> power ( ở trong phần hardware) -> Phần Cycle count ( chính là số lần sạc của máy)
@Benny Violet Khong can phai ban Mac OSX 10.8 tro len moi lam kiem tra bang cach nay dau bac. May em dung ban Mac OSX 10.7.4 van kiem tra vo tu. 😁
Àh, mình update thông tin cho nó chính xác thui. Sợ có bác mới dùng lại ko biết mò đâu ra ấy mà... Hề hề... 😁
Em cũng sài máy MD101 mới dùng đc gần 1 tháng mà Full Charge Capacity (mAh):5265
nó có ảnh hưởng gì đến pin ko các thím
boy533
ĐẠI BÀNG
11 năm
@spiderman_vvl Ây da, máy mình xài 3 tháng rồi ,sạc mới có 7 lần nhưng nó báo full charge chỉ có 5380 thôi (chuần là 5770) heath thì chỉ có 93% mặc dù mình xả pin đầy đủ hết nhưng pin xai khá tốt tầm 8-9h nghe nhạc 60% và lướt web. K biết thông số báo pin tuột quá có sao k ???
Các huynh cho mình hỏi tí, mình mới mua máy nhưng ng bán hàng nói dung đến 1% rồi sạc có đúng k vậy ?
Thêm điều nữa là máy mới mua về có cần sạc 3 lần 8 tiếng k vậy, mong được sự giúp đỡ, sẻ chia của các huynh. Chân thành cám ơn nhiều ạh.
@myheartalone theo mình được biết thì người bán máy cho bạn hình như chẳng biết gì về mac sao ý.đến như mình đây là người cũng mới mua máy được mấy hôm thôi nhưng cũng biết là lúc nào cắm sạc được thì cứ cắm chứ ko có chuyện dùng đến 1% rồi sạc đâu.còn đâu việc xả pin nếu dùng ít thì 1 tháng xả 1 lần mà dùng nhiều thì 3tháng xả 1 lần.
@skillmaster xả pin liên tục thì có vấn đề gì k bạn?? và cả cả cắm sạc cả sử dụng thì nó có chai pin k à? mình thấy các máy tính khác ngta phải tháo pin ra ak, mình mới dùng mac nên k biết ntn cả.
nói chung là cứ cắm xài thoải mái đi, tầm chừng 2,3 tháng xả pin một lần (xài hết sạch pin tới lúc sleep) rồi xạc đầy 4 tiếng. là ok
mình thì mới mua đc mấy bửa nay nhưng hàng xài rồi, chưa bao giờ xài mac bây giờ cứ như gà cứ tưởng xài iphone ipad thì về biết xài mac nhưng ko phải vậy. mình cũng nghe người bán nói là có hơn 100 lần sạc. nên tìm kiếm trên google thấy topic này. mình làm theo nhưng nó ra cái này anh em coi chỉ mình luôn nha thứ nhất kiểm tra coi máy đời bao nhiêu, rồi số lần pin rồi đĩa rai vờ của máy là đãi j?thank ae
mình ko copy hình sang đây dc
nên mình viết theo cái bảng hiện ra
about this mac
trong bảng này chỉ có
mac os x
version 10.6.7
software update...
processor 2.26 ghz intel core 2 duo
memory 2gb 1067 mhz ddr3
startup disk mac os
more info...
tm anh 1983-2011 apple inc
e cũng mới dùng mac thôi lên ko biết zì nhiều.nhưng máy của bác sao ko up lên 10.8 mà vẫn để 10.6.
xem số lần sạc pin thì bác vào quả táo=>about this mac=>more info...=>system report....=>kick vào power=> bác nhìn vào dòng cycle count nó là bao nhiêu thì đó là số lần sạc pin của máy bác đó;)
ub4me
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vậy cách nào để biết là ổ cứng SSD hay ổ thường hả các bác? Với lại nghe nói có cả Mac fake nữa, sao để nhận biết ta? E định mua mà chưa bít tí gì cả 😁
% health xem ở đau vậy bạn, mình chỉ thấy nó ghi condition health thôi àh.
Các bạn cho mình hỏi chỉ số thế này thì có ổn k ? Mình cũng k hiểu mấy cái Charge... lúc trước của mình là 5560 j đó jo gảm xuống như vậy có ảnh hưởng j k?

Screen Shot 2013-05-23 at 21.52.00.png
K có ai giúp mình àh
tranbang_bs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@myheartalone không ảnh hưởng gì hết nhé bác...máy bác 13inh ah
Bạn dùng mac bao lâu rồi cho mình hỏi cái này đi
Charge remaining (mah) : 5120
Full charge capacity (mah) : 5495
Hai dòng trên có ý nghĩa là gì bạn có thể cho mình biết chi tiết được không?
Cycle count của mình là 13 vậy mình muốn thay đổi số đó thấp xuống được k? Chân thành cám ơn bạn.
tranbang_bs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@myheartalone Cycle count không hạ được nhé bác
Phí còn lại (mah): 5120
Khả năng sạc đầy (mah): 5495
Phí còn lại cái này là j vậy bạn có thể nỗi hơn k?
Cho mình hỏi thêm là macbook khi dùng thì cắm điện phải không? Còn đi ra ngoài hay đi ngủ thì rút nguồn ra ?
Dưới 95 hay 90 là cắm ?
tranbang_bs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@myheartalone umh nhưng nhớ ít nhất 1 tháng xả pin một lần

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119