Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách nhận biết laptop hỗ trợ bao nhiều bit ?

luuthienloc
19/10/2013 3:42Phản hồi: 8
Cách nhận biết laptop hỗ trợ bao nhiều bit ?
Tình hình là mình muốn cài bản 64bit mà không biết máy mình có hỗ trợ không. Hiện tại mình đang cài 32bit và xem trong hệ thống thấy nó ghi thế này, bro nào biết giúp với. thanks Untitled.jpg dfd.jpg
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

masonuce
TÍCH CỰC
10 năm
Như vậy cấu hình về CPU và RAM là đạt yêu cầu để cài windows 64 bit, bác kiểm tra HDD với Graphics card có đạt yêu cầu không?
máy cài đc 64bit, ram 2gb cài 64bit hơi đuối nên thêm ram
mình có thắc mắc là: chỗ thì nó ghi x86 based pc, chỗ thì x64 based processer là sao nhỉ ?
@luuthienloc tức là máy bác đang cài win 32bit ( 32 bit operating system), và máy có hổ trợ 64bit ( x64 based processer )
đây máy mình cài win 8.1 64bit 😃
o
ok, thanks bro
Chào bạn .
Nếu có ý định cài win 64 bit thì mình nghĩ bạn nên nâng cấp lên 4gb ram để chạy ổn định hơn (tốt hơn với 2 thanh 2gb)
Chúc bạn thành công
Như thế thì đây là loại CPU 64-bit hả các bác ?
Các thông tin gạch đỏ cho biết CPU/ processor(s) ttuộc dòng 64 bit đó bạn.

Không hẳn vậy. Nếu máy có từ 4G RAM trở lên thì buộc phải xài Win 64 bit (nếu phần cứng hỗ trợ). Máy có phần cứng 32 bit thì không cài được Win 64 bit, nhưng máy có phần cứng 64 bit cài được cả Win 64 bit lẫn 32 bit. Cái này gọi là đảm bảo tính tương thích ngược, Win dòng mới (64 bit) phải đảm bảo tương thích cho cả phần cứng mới (64 bit) và cũ (32 bit). Win 64 bit hay 32 bit nói 01 cách nôm na chỉ là cách chuyển dữ lieu trong hệ thống (HDD <--> RAM <--> CPU) 64 bit hay 32 bit thôi. Tuy nhiên cài Win 32 bit lên hệ thống phần cứng 64 bit thì Win phải có công đoạn chuyển đổi 32 bit <--> 64 bit của phần cứng, mặt nào đó cũng là rắc rối giảm hiệu suất hệ thống vậy.

Tốt nhất phần cứng 64 bit thì cài Win 64 bit chỉ trừ khi phải sử dung thiết bị nào mà không có driver 64 bit hay cần phần mềm nào mà không có phiên bản chạy được trên Win 64 bit. RAM nhiều thì bảo đảm khả năng chạy được các phần mềm nặng, điều đó cũng chính là ưu điểm mà người ta cứ phải chạy đua từ thời 4 bit đến 64 bit như bây giờ, do các phần mềm ngày càng đòi hỏi phần cứng mạnh hơn. Nhưng điều đó không đồng nghĩa với việc Win 64 bit cần phải có 4G RAM trở lên để chạy mượt; Win 64 bit thì có khả năng quản lý RAM trên 4G, điều mà Win 32 bit không làm được, vậy thôi! Con lap top cũ của tớ CPU core 2 duo, 2G RAM, cài Win 64 bit vẫn chạy phè phè.

Thêm cho rõ: đương nhiên là máy có 4G RAM là vẫn hơn, nhưng là vì nhiều phần mềm bây giờ nó cần lắm RAM thế chứ không phải Win 64 bit thì phải có 4G RAM trở lên. Nếu bạn chỉ dùng các ứng dụng thông thường như lướt web, xem phim và game nhẹ nhàng ... thì khỏi lăn tăn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019