Cách sửa DNS trên Palm Pre (vào Facebook nếu bị block)

mrkissn
5/8/2010 20:26Phản hồi: 31
Facebook di động hiện tại đối với mình là 1 nhu cầu không thể thiếu và cũng là lý do chính để mình mua Palm Pre. Palm Pre có phần mềm Facebook Client rất hay rất đẹp. Tuy nhiên sau khi mua về thì phát hiện ra là dùng mạng 3G của Viettel thì ko vào đc Facebook (mình xài Viettel hic hic). Khác với iPhone cho phép chỉnh sửa DNS trong settings, Pre không cho phép chúng ta làm điều đó. Sau đây là cách để sửa DNS trên Pre.

Bước 1:
- Dùng Preware để cài đặt phần mềm Internalz
- Sau khi cài đặt, chạy Internalz. Vào Preferences của Internalz, phần text editor bạn chọn Autosave on close, sau đó kéo xuống dưới cùng bật Master mode thành ON để có thể chỉnh sửa file

Bước 2:
- Dùng Internalz di chuyển đến thư mục /etc/ tìm và chọn open file resolv.conf ( đường dẫn là /etc/resolv.conf )
- Vào đây thì nhập vào nội dung

Ở trên là DNS của Google ( mình xài cái này) nếu thích dùng DNS của OpenDNS thì nhập

Back lại để file đc lưu. Sau đó tháot Internalz và Restar Luna

Xong ! Vào facebook và tận hưởng kết quả. Bây giờ thì không phải lo bỏ mất tình hình cập nhật của bạn bè nữa. :inlove:
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

antondat
TÍCH CỰC
14 năm
Chú bây giờ là quá Pro về Palm pre rồi. Bữa nào cafe nhé 😃
sang84119
TÍCH CỰC
14 năm
Em mới tậu dc palm pre CDMA hôm qua! A cho e hỏi sao e ko tìm thấy Master Mode vậy?
sao từ đầu a ko đề cập đến soft restat Luna nhưng cuối thì lại kêu thoát ra? soft đó là gì vậy?
Sẳn cho e hỏi luôn, sao e ko thể nào vào wifi dc, nó cứ bào " unable to load page" hoài hà....! có cần chỉnh gì ko a?
Cảm ơn a.
P/s: em vẫn chưa add số sfone cho máy e.
mrkissn
TÍCH CỰC
14 năm
[MENTION=101376]A DAT[/MENTION]: pro j đâu anh
[MENTION=4699]sang[/MENTION]: vào preference của Internalz kéo xuống dưới cùng hết sẽ thấy Master mode, Restart luna là khởi động lại máy đó bạn. cái wifi bạn ra chỗ khác thử xem, nhiều khi do kết nối hoặc do nguồn web
[MENTION=4699]sang[/MENTION]: Bác update Internalz thì mới có phần Master mode, bản chưa update không có bác ạ.
new0607
ĐẠI BÀNG
14 năm
thay đổi ip thì làm sao nữa hả bác...Đang quan tâm vấn đề này...Thank bác trước
mrkissn
TÍCH CỰC
14 năm
thay xong lưu lại là đc rồi bạn
new0607
ĐẠI BÀNG
14 năm
đây là thay đổi DNS còn thay đổi ip. chứ chỗ e chỉ cho nhận IP tĩnh nên k vào được wifi nên cần...
trò này thì vọc từ lúc chơi Ubuntu!
nay FB bị lock mọi hướng,
mình đang dùng evdo ko vào dc. anh em có cao kiến j ko
bác vào Web add bookmark http://www.lisp4.facebook.com/ rui` vào bình th­ường vù vù chỉ có ko cập nhật FB như cái kia thui
honamktqd
TÍCH CỰC
13 năm
Mình dùng Internalz nhưng không edit vì khi mở resolv.conf thì nó mở bằng thinkfreeoffice và không edit trên Pre Plus được. với Pixi thì mình lại làm được. Khó hiểu quá
thangxd2
ĐẠI BÀNG
13 năm
bản 2.1 ko có resolv.conf thì edit chỗ nào đây.hjx 😔
1. bản 2.1 nếu muốn vào facebook thì chỉ cần sửa file hosts là đủ

thêm 3 dòng này vào file hosts là ngon (vào được bằng cả app và web)

2. Còn nếu vẫn muốn sửa DNS thì file resolv.conf nó thay bằng file resolv.conf.default, nằm ở link /etc/pmnetconfig/
acthu
TÍCH CỰC
13 năm
đã làm cả hai. vẫn ko vào dc.
mình đã làm tất cả nhưng chỉ vào web đc thui. App thì vẫn ko đc 😔
haquoctrung
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bro cho em hỏi, bây giờ có cách nào để vào FB được không ạ, e đã làm chính xác theo cách của chủ thớt mà vẫn không ăn thua,hic. mua pre vì ứng dụng FB mà h lại không vào được thì bùn quá
acthu
TÍCH CỰC
13 năm
sửa file host trong etc nhé: copy cái này vào là chạy dc. proxy này vẫn sống. mình đang xài. Muốn vào dc fb thì chỉ cần add thêm proxy vào host. nếu chưa vào dc chứng tỏ proxy đã ko hoạt động. mình đã thử rất nhiều. thấy proxy này còn sống. dùng cả tháng nay ổn định. cậu copy vào host thử xem
125.252.224.88 facebook.com
125.252.224.88 www.facebook.com

facebook.com

Hãy đăng nhập Facebook để bắt đầu chia sẻ và kết nối với bạn bè, gia đình và những người bạn biết.
facebook.com

69.63.181.12 apps.facebook.com
69.63.187.16 facebook.com
69.63.181.22 login.facebook.com
69.63.186.12 apps.facebook.com
69.63.187.16 www.facebook.com

facebook.com

Hãy đăng nhập Facebook để bắt đầu chia sẻ và kết nối với bạn bè, gia đình và những người bạn biết.
facebook.com

69.63.181.22 www.login.facebook.com
153.16.15.71 www.facebook.com

facebook.com

facebook.com

153.16.15.71 www.logins.facebook.com
153.16.15.71 facebook.com
152.16.15.71 touch.facebook.com
153.16.15.71 logins.facebook.com
153.16.15.71 apps.facebook.com
153.16.15.71 upload.facebook.com
153.16.15.71 www.connect.facebook.com
153.16.15.71 graph.facebook.com
153.16.15.71 static.ak.connect.facebook.com
153.16.15.71 developers.facebook.com
153.16.15.71 error.facebook.com
153.16.15.71 api.facebook.com
153.16.15.71 m.facebook.com
153.16.15.71 api-read.facebook.com
ko vao dc 😔((((((((
mạng mobi mình dùng dãi ip 96xxxx thì dùng mọi thứ ok, up hình trực tiếp vụ biểu tình hôm qua sướng luôn! có điều là 3g chứ wifi ko chơi dc. kakka
pvmhien
TÍCH CỰC
13 năm
- Nếu bạn honamktqd k sửa đc (do cái Quick Office nó cứ như nào ấy @@ (_ _!) ), hoặc k có như bạn [MENTION=107581]thangxd2[/MENTION] đã nói, thì dùng Webos Quick Install send file mình đính kèm sẵn bên dưới, vào đường dẫn: /etc/ là vào đc FB và my.opera.com luôn 😃

resolv.rar
Vì máy em nó không hiện thư mục etc (mà Home folder mặc định trong cái Internalz của e là Mediacard, không biết có liên quan j không, e chỉnh mãi không để đc etc làm Home folder) nên bác có thể cho e cái file host của bác đc không ạ?
Tại e chưa biết cái cấu trúc file host trên Palm nó ntn, nên muốn bác cho 1 cái, e chỉnh trên máy tính rồi chuyển vào luôn cho nhanh.
pvmhien
TÍCH CỰC
12 năm

Trong file resolv.conf chỉ có 2 dòng này:

nameserver 8.8.8.8
nameserver 8.8.4.4

Bạn có thể down nó về (Trang 2) và mở bằng Notepad để sửa và save lại sau đó chép vào Palm.

- Còn MediaCard thì mình k rõ, vì Palm dùng bộ nhớ trong nên k có thẻ nhớ gì cả (ngay cả Veer 😃 )
Có bạn nào đã thử cách này trên bản WebOS 2.2.4 chưa, cho a e biết với? Mình dùng Pre3 - WebOS 2.2.4 bị lỗi FB ko vào được bằng trình duyệt web, nếu vào bằng FB app, thì chỉ hiện màn hình cũ từ trước, ko refresh được để cập nhật.
thangxd2
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình dùng veer webos 2.1.2 thì vô đâu chỉnh các bạn ơi?
pvmhien
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn quay lại trang 2 cua rTopic này xem sao. Post thứ 20 nhé (#20)

http://www.tinhte.vn/f331/cach-sua-dns-tren-palm-pre-vao-facebook-neu-bi-block-451721/index2.html
Tất nhiên là e đã có xem và down file đính kèm của bác ở post 20 trang bên rồi ạ (cũng đã sent vào máy e rồi)
Nhưng cái này e hiểu nôm na là mới có DSN thôi, còn định dạng file host nó ntn thì e chưa biết, bác có thể trích file host của bác ra đc ko ạ 😃
Hay ý bác là chỉnh file host thì chỉ chép luôn các đoạn vd
vào dưới đoạn
này?

để thành 1 file host dạng này

chăng?
pvmhien
TÍCH CỰC
12 năm
- Bạn thử xem làm như ý bạn xem. Với mình dùng thì k cần đoạn IP này:

125.252.224.88 facebook.com
125.252.224.88 www.facebook.com

facebook.com

facebook.com

69.63.181.12 apps.facebook.com
69.63.187.16 facebook.com
69.63.181.22 login.facebook.com
69.63.186.12 apps.facebook.com

- Mình chỉ cần 8888 - 8844 là vào đc Opera và FB (Trc đó bị chặn cả trên Pre 2). Bạn chỉ cần mở W.Q.I, cắm Veer, Chọn Sent file. Ô Detinaton Foder: gõ /ect/ là đến.

- Vì dù gì nó vẫn cùng 1 HĐH là WebOS.

- Thực ra cũng k rõ file host như thế nào. Do quen gọi với Win nên thế thôi. Nvẫn k đc bạn thử chép hết vào bên dưới như bạn nêu r làm lại xem sao. Bạn dùng Veer ah? Mạng nào nữa, để tí mình thử trên Veer xem sao. 😃

E sent cái file bác đính kèm bên kia vào rồi nhưng không đc nên mới nghĩ đến việc phải chỉnh cả host đấy chứ 😃
Như trước vào FB trên máy tính cũng thế, lúc đầu chỉ cần đổi DSN Google, sau phải chỉnh cả host.
E dùng Pre plus mạng VT bác ạ. Đang máu thử cái FB quá 😃
Nếu post bằng FB của bọn Pre/Veer như bác thì nó có hiện đoạn...Post via... không bác 😃 (như kiểu khi dùng BIS BB nó hiện Post via Blackberry ý bác 😃
// Bác nhiệt tình quá, e cảm ơn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019