Cách thêm hoặc bỏ bớt những phần mềm chạy cùng Windows

Duy Luân
21/10/2017 22:58Phản hồi: 69
Cách thêm hoặc bỏ bớt những phần mềm chạy cùng Windows
Việc quản lý các ứng dụng chạy cùng Windows là thứ đã có từ nhiều chục năm trước nhưng không phải anh em nào cũng biết, sẵn đây mình giới thiệu lại cho anh em cách sử dụng nhé. Những ứng dụng chạy cùng Windows ngay sau khi máy tính khởi động thường là những app bạn thường xài nhất, ví dụ như bộ gõ tiếng Việt, trình chống virus, Skype, Slack hay một ứng dụng chuyên ngành nào đó của bạn. Qua bài này, nếu app của bạn không tự chạy khi máy bật lên thì bạn cũng có thể ép nó làm điều này một cách cực kì đơn giản.

Cách làm:
  1. Tìm ứng dụng của bạn, nhấn phím phải chuột, chọn Desktop (create shortcut) để tạo một shortcut cho phần mềm. Bạn cũng có thể kéo thả phần mềm mong muốn từ Start Menu ra desktop cũng được.
  2. Nhấn Windows + R, trong hộp thoại mới xuất hiện, nhập chữ shell:startup rồi nhấn Enter
  3. Thư mục Startup sẽ xuất hiện, kéo shortcut của bạn bỏ vào trong này, xong. Ở lần khởi động kế tiếp, máy tính sẽ tự động chạy tất cả app có shortcut nằm ở đây.
Một cách khác nữa đó là trong một số app, phần Options / Settings thường có tùy chọn để app thực hiện khâu trên tự động cho bạn. Ví dụ, bộ gõ Unikey hoặc GoTiengViet có ô tick chạy lên cùng Windows, bạn chỉ cần chọn vào là xong, nhanh gọn lẹ. Một số app khác thể hiện tùy chọn này như sau: Startup with Windows, Run with Windows, Run on boot, Run on Windows Startup... và những câu từ tương tự.

Trong trường hợp bạn chán hoặc không cần app đó chạy lên mỗi khi máy khởi động, bạn có thể xóa shortcut khỏi thư mục Startup hoặc nhấn Control + Alt + Delete > Task Manager > thẻ Startup và bỏ chọn thủ công bằng nút Disable. Giao diện Startup là cái bạn thấy ở ảnh đầu bài.

69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lại mở hàng cho ad Duy Luân đệp troai.ahihi
Giờ startup trong msconfig nó tách ra để lên cái này
Mod cho mình xin cái hình nền nhé!

Many thanks!
@leanhdung1994 http://hdwpro.com/rocket-wallpaper.html
@leanhdung1994 Many thanks ^^
Kiem Ph○ng
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác Duy Luân cho hỏi là sau khi lên fall creator, laptop mình vào power option chỉ còn duy nhất 1 tùy chọn Balanced. Trước thì sẽ có cả Power saver và High performance nữa. Muốn mở hai cái này phải vào window mobility center mới được. Có cách nào để trong power option lại hiện đủ cả 3 cái không?
yellowcard
TÍCH CỰC
7 năm
@Kiem Ph○ng bạn vào Control Panel có đầy đủ
bangth
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Kiem Ph○ng vẫn có mà
Sketch (1).png
@Kiem Ph○ng bác ơi cho e hỏi bác cài win bootcamp wifi có bị giảm k ạ 😁 của e nhận wifi chậm hơn 1 nửa khắc phục sao bác ?
Kiem Ph○ng
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bangth Cái đó nếu bạn dùng pin rồi kéo hết về bên best battery life thì nó chỉ bật luôn chế độ battery saver thôi, kiểu mặc định đơn giản. Còn mấy cái tùy chỉnh kia thì khác.
Khuyên ae đừng nên update WIn10 bản mới, đợi thêm 1-2th hãng lên, ăn ram vô đối, thế nên lúc bật chrome là giật lag nhẹ xuất hiện. Nhất là ram 2g
truongbird
ĐẠI BÀNG
7 năm
@htrung18 Hướng dẫn em cách làm cho mức RAM còn 0.7 như bác với.Đó giờ chỉ thấy mấy ông ngoài tiệm có mấy bản ghost chỉnh sẵn, mà em ko biết chỉnh
FzeNix
TÍCH CỰC
7 năm
@pro744 Máy mình ram 12GB, cài vài phần mềm bật máy lên ram đã ngốn hơn 2GB rồi. Máy ram 2GB tốt nhất chạy win 7 32bit cho lành. Sau một thời gian ram nó ngốn lên lại tốn công cài lại. Ram càng ít nó càng đẩy qua page file nhiều, càng chậm
@truongbird Bạn chỉ cần mở Chrome khoảng vài tab xong tắt thì RAM < 1GB thôi :D
Nhưng bù lại dữ liệu trong RAM sẽ đưa vào Pagefile, pagefile này lưu ở HDD và ở ổ C => giảm hiệu suất HDD => Máy sẽ lag
Đó là lý do người ta xài SSD thay HDD cho ổ hệ thống, SSD truy xuất với tốc độ và thời gian cao hơn HDD nên giảm lag khi truy cập file hệ thống hay các chương trình lưu ở ổ C
Còn một cách nữa mình từng xài trên máy bàn RAM 1GB là mua một ổ cứng khác, nhỏ thôi rồi chỉnh Pagefile vào ổ đó, đảm bảo rất ít khi lag dù mở 7 - 8 tab Chrome hay đa nhiệm
Pagefile có nhiệm vụ lưu dữ liệu cho RAM nếu RAM đầy, nên mức độ truy xuất của Pagefile là cao nhất trong hệ thống Windows, mà Windows thiết lập Pagefile ở ổ C nên nếu bạn chỉ có 1 HDD sẽ rất dễ bị lag khi chạy đa nhiệm hay mở phần mềm ăn RAM
Cách mua ổ cứng khác rồi trỏ Pagefile vào giúp ổ hệ thống giảm tải đi, từ đó hệ thống chạy tốt hơn nhiều :D
ashitaka19
ĐẠI BÀNG
6 năm
@htrung18 ủa máy bác là máy gì mà build cấu hình kì vậy, mình ko tin là hãng lại build chip i5 5th gen với thanh ram 2gb
ssd chấp hết
@NganTran85 Vấn là nó làm bạn khó chịu và tốn thời gian không cần thiết, chứ có nói về hiệu năng đau
huybm
TÍCH CỰC
7 năm
@NganTran85 Cũng ssd đây, cũng i7 đây. Một khi đã quen với tốc độ nhanh rồi thì một thay đổi nhỏ kéo 1, 2s cũng sẽ gây khí chịu nhé. Mình ghét cái cortana, 2 tháng trước cập nhật là tắt ko đc luôn.
Hồi sinh viên máy kém hay để ý cái vụ này. Lâu nay ssd, cài cả chục app nặng nhẹ đều có mà start thấy vẫn nhanh.
yellowcard
TÍCH CỰC
7 năm
@tuanminhxd1 y chang mình, giờ dùng SSD ko làm những trò tăng tốc tối ưu Windows nữa
ashitaka19
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanminhxd1 nhiều lúc chỉ là cảm giác và thói quen thôi bác, có những việc chẳng có tác dụng gì nhưng mà người ta vẫn làm chỉ để thỏa mãn cảm giác thôi 😃
Rjvendell
ĐẠI BÀNG
7 năm
unikey mình đặt phím tắt để chuyển E V nhưng bây giờ hình như chỉ chuyển đc khi trỏ chuột ở desktop
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Chrome lag là đúng rồi ram 32GB như mình còn lag, lâu lâu đứng luôn. Chắc cạnh tranh nhau, nhưng mình thấy Edge dùng cũng ổn.
Duy Luân cho hỏi sao khi update mình lại mất luôn driver đăng nhập khuôn mặt (windows Hello)?
@Kaquoc Cái đó chắc do driver rồi. Máy mình còn không có hello nên mình cũng thua luôn
Jakies
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ghét nhất mấy cái app nay
Nên đổi thành "phần mềm khởi động cùng Windows"
truongbird
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ai lên build 17017 thì có thể chỉnh trong Setting luôn
Phác họa (16).png
Dame 89
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đây là em nó. Mới có tag
@Dame 89 Máy bác chắc RAM cở 16GB nhỉ? 😁
@Dame 89 góp ợ
dung.nq
ĐẠI BÀNG
7 năm
OneDrive của Duy Luân có bị lỗi không, không tự sync, không startup với windows, bật lên bằng tay thì được 1 hôm rồi tèo luôn mặc dù không thay đổi thiết lập nào hết
thaihoangsky
ĐẠI BÀNG
7 năm
Unikey của k không khởi động cùng hệ thống mặc dù đã làm như trên, rất khó chịu, ai giúp em với?
thaihoangsky
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nam Hoàng Long Mình đã bật mặc định adminstrator cho app Unikey và cũng đã làm theo bạn nhưng vẫn k đc ạ
@thaihoangsky Thử mấy cái khác coi sao vd: gotiengviet chẳng han
Brisingr.PK
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thaihoangsky chuyển sang dùng Gotiengviet đi, tương thích tốt hơn với Windows 10 trở lên.
tinhtecaca
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thaihoangsky tải unikey 42 ( 64 hoặc 32) cài đặt, ko cai bản trực tiếp
Duy Luân cho hỏi vì có biết cách fix lỗi sau khi update Fall Creators. Mình gặp hiện tượng là màn hình đăng nhập windows phải nhập pass 2 lần. Nhập pass lần 1 nhấn Enter thì lại ra lại màn hình đăng nhập, nhập pass lần 2 thì mới vào windows được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019