Cách up ROM Note 5 cho Note 4: gần đủ chức năng S-Pen mới, độ phân giải hiển thị hợp lý hơn nhiều

Duy Luân
18/11/2015 14:55Phản hồi: 481
Cách up ROM Note 5 cho Note 4: gần đủ chức năng S-Pen mới, độ phân giải hiển thị hợp lý hơn nhiều
Trong bài này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách đem ROM của Note 5 lên Note 4 với gần như đầy đủ chức năng, từ những điểm mới trong cây bút S Pen (kể cả viết mà không cần unlock màn hình), giao diện Air Command cải tiến cho đến độ phân giải hiển thị đã được điều chỉnh cho phù hợp hơn với màn hình 5,7" Quad HD, các icon và chữ nghĩa không còn bị to một cách kì cục như trước. Tất cả tính năng mình thử nghiệm qua cũng đều chạy ngon lành, chưa thấy lỗi gì. Bài này mình hướng dẫn hết từ đầu đến cuối luôn, bao gồm cả bước cài custom recovery cho đến flash và khắc phục nếu có lỗi. Anh em đã biết làm công đoạn nào rồi thì có thể bỏ qua và đọc tiếp xuống bên dưới.

Ghi chú:
  • Bạn tự chịu trách nhiệm về việc flash ROM, và khi flash ROM thì nhiều khả năng bạn sẽ không được bảo hành, phải flash về lại ROM gốc trước khi cầm ra trung tâm Samsung.
  • Đọc kĩ từng bước hướng dẫn
  • Những khúc cần nhấn tổ hợp phím, nhớ là nhấn giữ chúng chứ không phải nhấn một lần rồi bỏ ra

Video

1. Download file ROM

Để tiết kiệm thời gian thì chúng ta sẽ download file ROM trước. ROM mình dùng có tên là SIXPERIENCE, và nó là một trong những bản khá ổn định có thể flash rồi chạy ngay mà không cần sửa lỗi gì thêm. Nên tải ROM SIXPERIENCE rồi chép vào bộ nhớ trong (hoặc thẻ nhớ) của máy trước khi flash recovery, để lỡ ROM gốc có bị gì thì có thể flash lên ngay.

Tải về ROM SIXPERIENCE dành cho Note 4 (áp dụng cho Note 4 N910C và N910H)

Song song đó, bạn cũng nên backup toàn bộ dữ liệu quan trọng đang có trên Note 4 sang máy tính hay sync vào chỗ nào đó an toàn. Có thể tham khảo bài viết Cách phương pháp sao lưu dữ liệu cho thiết bị Android để biết thêm chi tiết.

Link ROM gốc Note 4 cho anh em nào bị lỗi boot loop hoặc chạy không lên: http://galaxynote4root.com/note-4-stock-firmwares/

galaxynote4root.com

Find the best information and most relevant links on all topics related to
ww38.galaxynote4root.com

2. Cài custom recovery

Custom recovery là một hệ thống đặc biệt cho phép chúng ta flash ROM và thực hiện nhiều thứ khác mà recovery mặc định của Samsung không làm được. Chúng ta sẽ dùng custom recovery do nhóm TWRP phát triển.

Cách cài custom recovery cho Note 4 như sau:
  1. Tải tập tin TWRP recovery dành cho Note 4 (file tải xong sẽ có đuôi .img.tar)
  2. Tải về tập tin này, giải nén ra sẽ có thư mục tên là Odin. Đây là công cụ đơn giản giúp bạn flash custom recovery vào máy của mình.
  3. Vào thư mục Odin này, tìm file Odin<chuỗi số>.exe, nhấn đúp vào để chạy nó lên
  4. Ngắt kết nối Note 4 của bạn khỏi máy tính
  5. Đưa Note 4 về chế độ download mode bằng cách tắt hẳn máy, sau đó nhấn tổ hợp nút nguồn + home + phím giảm âm lượng. Nếu được hỏi là có muốn tiếp tục hay không, nhấn nút tăng âm lượng để xác nhận vào download mode

Quảng cáo

• Kế tiếp, gắn Note 4 vào máy tính bằng cáp USB. Trên giao diện Odin sẽ hiển thị giao diện báo rằng máy của bạn đã kết nối, thường sẽ có một ô màu xanh ghi chữ "COM" kèm theo con số nào đó.
  • Lúc này, ở ô "AP" hoặc "PDA" trong Odin, duyệt đến file .img.tar mà bạn đã download ở bước 1

• Ở thẻ "Options", bỏ chọn dòng "Auto Reboot" "Re-partition"
  • Nhấn Start để bắt đầu quá trình flash. Khi flash xong thì Note 4 sẽ đứng im.
  • Lúc này, gỡ pin ra, để cỡ 5-10 giây, lắp pin vào lại. Bây giờ nhấn giữ phím nguồn + home + tăng âm lượng để chạy TWRP Recovery lên lần đầu tiên. Buộc phải làm giai đoạn này, nếu không thì lần sau máy chạy lên nó sẽ xóa mất TWRP của chúng ta.
  • Giờ thì nhấn nút "Power off" trên giao diện của TWRP để khởi động lại vào Android như bình thường
  • 3. Cài ROM Note 5 cho Note 4

Giờ thì chúng ta đã có custom recovery rồi, chỉ một chặn nữa thôi là có thể thưởng thức những tính năng mới của Note 5 trên Note 4. Giờ bạn thực hiện như sau:
    1. Kết nối Note 4 vào máy tính, chép file ROM (đuôi *.zip, không giải nén) đã download ở mục 1 vào chỗ nào đó trên bộ nhớ trong của thiết bị. Nếu bạn có thẻ nhớ thì cũng có thể chép sang thẻ nhớ cũng được.
    2. Tắt hẳn Note 4. Khi máy đã tắt, nhấn tổ hợp phím nguồn + home + tăng âm lượng. Nhớ là phím tăng âm lượng, không phải giảm nhé.
    3. TWRP sẽ chạy lên lại. Chọn vào "Wipe" rồi kéo ngón tay để xóa hết dữ liệu của ROM cũ đang có trên Note 4
    4. Bấm nút back ra ngoài, giờ bạn nhấn tiếp nút Install, duyệt đến file ROM zip đã chép, nhấn vào nó và đợi quá trình flash hoàn tất.
    5. Khi máy đã flash xong, nhấn vào nút "Reboot system" để máy chạy lên vào Android
    Lưu ý là trong lần chạy lên đầu tiên sẽ mất khá lâu, cỡ 5 phút ở màn hình chào mừng. Bạn cứ kiên nhẫn chờ cho máy thực hiện xong, đừng nóng vội rút pin ra thì dễ gặp lỗi, phải flash lại ROM rất mất công.

Sau khi máy đã khởi động thành công, bạn cứ tiếp hành setup tài khoản này nọ như bình thường. Lúc nào xong rồi thì tắt hẳn Note 4 rồi khởi động lên lại để ROM chạy đủ hết chức năng, bao gồm cả các phím back hay recent app cứng. Nếu không restart lại, bạn sẽ bị mất chức năng hai phím cứng này khá là phiền.

4. Cảm nhận nhanh chức năng và hiệu năng

Quảng cáo

Như mình đã nói ở trên, điểm khác biệt lớn nhất mà các bạn sẽ thấy được khi cài bản ROM này đó là độ phân giải hiển thị (viewport size) của Note 4 đã được điều chỉnh lại cho hợp lý hơn trên kích cỡ màn hình 5,7" độ phân giải 1440 x 2560. Kết quả là chúng ta xem được nhiều nội dung hơn trên cùng một cỡ màn hình, lướt web đã hơn, chơi Facebook thích hơn. Viewport của Note 4 giờ cũng bằng với Note 5, tức là có độ phân giải hiển thị 411 x 731, không còn là 320 x 640 như cũ. Thật tuyệt vời.

Hiệu năng của hệ thống có vẻ như nhanh và mượt hơn so với ROM gốc của Note 4 Việt Nam chính hãng. Tuy nhiên điều này thì mình chưa khẳng định chắc chắn vì chỉ mới xài qua một chút thôi. Sẽ dùng thêm rồi tiếp tục chia sẻ với các bạn trong thời gian tới.

Bút S-Pen có lẽ là thứ mà anh em quan tâm nhất trong bản ROM này. Theo mình thử thì hầu hết chức năng của S-Pen trên Note 5 đều chạy tốt trên Note 4. Trong đó, ấn tượng nhất là chức năng rút bút viết ngay cũng chạy luôn. Tính năng này cho phép bạn ghi chú cực nhanh ngay cả khi đáng khóa máy, không cần nhấn phím unlock hay chạy bất kì app nào lên cả.

Giao diện Air Command mới của Note 5 cũng được mang xuống Note 4 đầy đủ với các icon tròn, dễ nhìn hơn và cho phép tùy biết 2 app mà bạn thường hay sử dụng. Giao diện này sẽ xuất hiện khi bạn rút bút khỏi máy, hoặc khi nhấn đúp 2 lần vào nút cứng trên bút.

Có một chức năng S Pen không chạy, đó là chụp cuộn. Tính năng này cho phép bạn chụp lại màn hình của một app dài, ví dụ như chụp lại nguyên trang Tinh tế hay chụp lại cả chục status Facebook chẳng hạn. Cứ chạy lên là bị crash, không rõ nguyên nhân vì sao. Chắc phải đợi anh chàng làm ROM khắc phục thôi.

Cuối cùng, bản ROM này còn tích hợp cả chức năng viền như như Galaxy S6 Edge hay S6 Edge+. Tức là nếu bạn vuốt từ viền bên trái hoặc phải màn hình vào bên trong, sẽ có một menu xuất hiện để bạn gán 5 app thường xài hoặc 5 người thường liên lạc. Do Note 4 của chúng ta không có viền cong nên thao tác vuốt sẽ hơi khó chịu và cấn tay chút xíu, nhưng mình nghĩ đây cũng không là vấn đề gì quá lớn.

Ngoài ra, riêng bản ROM SIXPERIENCE có một số thay đổi về nút cứng như sau:
    1. Nhấn giữ phím Home để mở danh sách app chạy gần đây (Recent Apps)
    2. Nhấn phím Recent App thì sẽ mở menu của ứng dụng
    3. Nhấn phím back thì vẫn back như bình thường
    4. Anh em nào thích chụp hình có lẽ sẽ khoái tính năng nhấn 2 lần vào nút Home liên tục để khởi chạy nhanh app Camera
    481 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

hay quá nhỉ, rất hay cho aiu muốn trải nghiệm note 5 nhưng....vợ ko cho tiền
    luanboy92
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Klq nhưng Note 4 giờ bao tiền nhỉ? Đang tính bỏ Ip6 về nghịch cái này :p
    @luanboy92 5 treu thoi hang qua su dung
    @dknyxdie41 Du suc
    @hikaru2014 Not4 5trieu 2 a ban
    Rất hữu ích. Có ngay cái mới trong khi vẫn dùng cái cũ.
    Ngon. Chuc mừng mấy bác sài note 4
    samsung luôn là hãng hay ho nhất mình từng sử dụng
    thanhnam273
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Còn Note 3 của iem??? TT
    @vanady Note 2 huyền thoại của em thì sao ạ?
    thanhnam273
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @konken1987 Nhọ, chỉ hỗ trợ các dòng sau bác ah:
    - N900D (SC01F, HLTEDCM, SC02F)
    - N9005 (HLTE)
    - N900S, N900K, N900L (HLTESKT)
    - Galaxy J (JS01LTE)
    N900 của iem đứng ngó thôi.
    @vanady CHo em xin link vs
    note 4 2 sim thì sao nhỉ
    Có phải do chạy ROM Note 5 phát huy hết khả năng của con Exynos 5433 nên bác thấy nó nhanh hơn không? Hiện tại Note 4 vẫn đang chạy 32 bit thì phải...
    Ttdmt
    TÍCH CỰC
    8 năm
    Làm được vậy sao google kg up firmware cho note 4 cùng firmware note 5 tương tự như 6, 6S... Cùng chạy 9.1 đó
    @hikaru2014 Untitled.jpg
    Lần sau có muốn tỏ ra nguy hiểm thì xem trước cho hiểu vấn đề nhé. Hay như hình này là đúng :eek:. Vãi cả gg up rom cho note. Ngờ ....u còn nguy hiểm
    hikaru2014
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @Beng-Pr0 @crazyfox nó vẫn k hỉu kìa
    @hikaru2014 Tại sao mình lại mất thời gian với thể loại này nhỉ @@. sửu nhi
    hikaru2014
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @Beng-Pr0 😃 vầng 😃
    Dạ cho e hỏi chút ạ. Note 4 của em còn nguyên chưa dám root chưa đụng chạm gì hết( tại ít vọc android hihi). Thế em muốn làm giống anh thì có cần phải root trước khi làm không ? Cam ơn a !
    @MrDinhMinh Vậy tổng hợp lại như các bác chỉ em là:
    1. Unlockbootloader trước
    2. Không cần root
    3. Cài twrp bằng Odin
    4. Tien hanh up ROM theo bài a Luân chỉ.
    Tổng lại vậy phải không bác ? Cam ơn a
    anh.army
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @HưngDitBự Tuỳ từng máy. Nhưng thường là thế.
    1. Unlock bootloader
    2. Cài custom recovery
    3. Cài rom + root
    Nhớ chọn bản rom đúng với mã máy ko là tèo đấy 😆))
    MrDinhMinh
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @HưngDitBự Làm bước 3 và 4 thôi, nhớ bước 3 thì note 4 phải tắt và chạy lại bằng vol- home power , rồi cắm laptop mở odin => bạn flash twrp, khoi dong lai bang vol+ home power vào recovery ( cảm ứng ) up rom. Thất bại k ở cài được recovery thì flash lại bước 3 NHƯNG BỎ CHỌN AUTO RESET NHA trong odin, nó flash xong thì rút cable và tháo pin ra, khỏi động vol+ home power coi thành Công ko, nếu thất bại thì flash recover :CWM-6.0.5.1 ( link www.fshare.vn/folder/IOMV86Y38M8V, pass:choimobile.vn) .
    Flash thành công recovery thì mới chép rom vào thẻ nhớ , vào recover xoa rác ( wipe) roi cài rom mới.
    @anh.army Ok bác. Tks nhé !
    chetnhacon
    TÍCH CỰC
    8 năm
    đánh dấu chiều về nghịch
    Bác thử làm test hiệu năng bằng phần mềm xem sao rồi cho em kết quả. Nếu nhanh hơn em quất cho con máy em luôn. Lót dép hóng. Thanks bác trước ;)
    Cho em hỏi là nếu làm như trên thì note 4 của em có cần root không ạ ?
    Máy em còn nguyên chưa làm gì hết. Cam ơn a .
    x_chien
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @HưngDitBự không cần, nhưng kiểu gì cũng mất bảo hành nếu còn bảo hành, không còn bảo hành thì bạn cứ up thoải mái, dt samsung khá khó mà hư được, nhưng cũng nên đọc kỹ hướng dẫn ở trên.
    @HưngDitBự Khỏi root luôn nhé bạn
    nohara
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @HưngDitBự phải root thì mới cài đc rom khác bạn nhé
    @x_chien Vâng cảm ơn a ạ hì.
    @Duy Luân Dạ ok cảm ơn a !
    thanhtu1117
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    ko dùng note 4 nhưng vẫn thank kiu bác đã chia sẻ 😆
    Cũng hay nhưng ko cần thiết, Note 4 vẫn dư thừa rồi, chỉ dành cho ai thích phiêu lưu mạo hiểm, thích khám phá thôi 😁
    Erobot v11 đã hơn các bác
    tommykp
    TÍCH CỰC
    8 năm
    note 4 với 5.1.1 có ok ko? đọc trên mạng thì hình như vẫn bị lỗi camera, bác nào test rồi vào khai sáng giúp
    @tommykp Not 4 ban rom 5.o.1 la ok nhat ban a
    teen9xlovely
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Note 3 có từ lâu lâu lắm rồi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119