[Café Bệt] Tại sao Nokia 808 sẽ trở thành một Collector's item ?

vn_mnm
28/2/2014 7:1Phản hồi: 58
[Café Bệt] Tại sao Nokia 808 sẽ trở thành một Collector's item ?
  1. Nó có linh hồn: Vào tháng 5/2013, trang tin The Register đăng một bài review thật sự thú vị về thực trạng của Nokia 808 vào thời điểm đó mà cho tới nay vẫn còn đúng : 808 vẫn sống, ẩn hiện, ảo diệu như một hồn ma. Nokia cố tình sản xuất 808 PureView với số lượng rất hạn chế trong khi lại phân phối trên tất cả các châu lục trên thế giới, khiến cho những lô hàng của chiếc đt này cực kỳ phân tán và hiếm hoi. Rất ít người có cơ may tìm gặp và sở hữu được nó. Nhưng ngược lại, trên website của hãng tại thời điểm đó, Nokia vẫn đặt chiếc đt này lên mặt tiền (front page). Rõ ràng, Nokia muốn bạn & tất cả mọi người biết về nó, nhưng không hề muốn bạn & số đông người khác tìm mua được 808. Chính điều đó đã tạo cho 808 một cái linh hồn, một sức sống riêng, nằm bên trong một cái đt tưởng chừng như vô tri vô giác.

2. Nó là chuẩn mực: Tháng 1/2013, trang GSMArena làm một bài thử so sánh 808 PureView vs Samsung Galaxy Camera. Khi kết luận bài đánh giá của mình, GSMArena cho biết 'sẽ giữ luôn 1 chiếc 808 ở lại văn phòng của mình, như tiêu chuẩn vàng trong chụp ảnh trên đt', đồng thời khẳng định 808 'sẽ giữ kỷ lục thế giới kéo dài 1 thập kỷ', vì nó 'là sự kết hợp của thiên tài, cảm hứng và sự cần cù' của các kỹ sư nhiếp ảnh Nokia & Carl Zeiss. Cũng trong 1 bài thử khác của mình, lần này là 808 PureView vs Canon 5D Mark III, GSMArena phải nhận định rằng, 'trong điều kiện ánh sáng tốt, 808 PureView có độ nét sánh ngang với cả 5D3 !' Và đó CHỈ LÀ 1 chiếc đt ! Thế đã là quá đủ.

Hồn ma nào cũng mang trong nó 1 lời nguyền, và linh hồn 808 cho đến nay vẫn mang một lời nguyền đáng sợ đến cho tất cả các đối thủ cạnh tranh với Nokia trong nền công nghiệp smartphone. Lời nguyền này rất dễ phát biểu : "Hễ ai dám quảng bá sản phẩm của mình có khả năng chụp ảnh tốt nhất trong các smartphone hiện có hoặc tốt nhất trong các smartphone mọi thời đại thì ngay lập tức bản chất thực sẽ bị vạch trần ". Ví dụ :
    _Apple/ Samsung/ HTC : Hôm nay chúng tôi trân trọng giới thiệu tới mọi người có mặt ở đây chiếc smartphone có vi xử lý 100 nhân, RAM 1000 GB, bộ nhớ 1 TB (terabyte), màn hình độ phân giải 8K chạy Android/ iOS phiên bản 10.0 Pancake siêu mượt, đặc biệt camera trên đt này chụp ảnh tốt hơn bất kỳ đt nào trước đó.
    _Công chúng : Phải không ? Cho đọ ngay vs 808 PureView đê...ê :v
    _Apple/ Samsung/ HTC : Thôi chết, nãy giờ lo nói dóc mà quên mất Nokia nó có 808 !!! 😔(

Lời nguyền này cho tới nay vẫn chưa có ai phá bỏ được, kể cả Nokia Lumia 1020 (tại sao 1020 ngay cả khi hỗ trợ định dạng RAW vẫn thua 808 thì sẽ được đề cập trong một bài viết sắp tới). Đơn giản là, 808 đã trở thành một phép thử, một tiêu chuẩn chụp ảnh cho mọi smartphone trên thế giới.

3. Nó là biểu tượng: Khi 808 PureView được bán ra vào năm 2012, các trang công nghệ rất háo hức, nóng lòng muốn xem cấu trúc phần cứng bên trong 808 như thế nào. Và họ đã làm, họ đã mở nó ra và xem. Điều vô cùng ngạc nhiên là mặc dù nó chụp hình với độ phân giải 34/38 MP chỉ mất 3-4 giây, nó duyệt xem hình, zoom hình rất nhanh (ngang ngửa với PC có bxl core i7, đồ họa rời), nó có khả năng chạy đa tác vụ tới 43 ứng dụng mà không phải đóng băng ứng dụng nào, cấu hình của nó chỉ vỏn vẹn 1 vi xử lý đơn nhân 1.3 GHz, RAM 512 MB, chip đồ họa Broadcom BCM2763. Với cấu hình phần cứng và công nghệ phần mềm cho tới tận bây giờ, KHÔNG một hãng nào có thể làm được điều tương tự như Nokia với hđh Symbian Belle của mình. 808 có thể nói không sai một thành quả của khoa học kỹ thuật đầu thế kỷ 21, nếu không muốn nói nó là prototype cho DSLR thế kỷ 22 !
  4. Nó là sự hoàn hảo: Chiến lược sản xuất và phát triển sản phẩm của bất kỳ một hãng nào cũng thế : không bao giờ cho ra một sản phẩm hoàn hảo, nó phải có khuyết điểm, nó phải có mặt trái của mình. Bởi lẽ đó, nhà sản xuất mới có phương hướng đi tiếp, và người tiêu dùng bắt buộc phải cân nhắc sự lựa chọn theo nhu cầu của mình. Nhưng 808 thì không như thế, nó là smartphone hoàn hảo, điện thoại cho TẤT CẢ mọi người. Ở nó, người ta tìm thấy tất cả mọi thứ của chiếc đt trong mơ của mình : xử lý nhanh, giao diện đẹp, tác vụ mượt, chất liệu bền, loa to & có Dolby Headphones 5.1, bộ nhớ trong dồi dào, camera vô địch, pin tuổi thọ cao & thay thế được, hỗ trợ thẻ nhớ dung lượng cực cao, màn hình nét căng, thấy rõ ngoài nắng gắt, bản đồ dẫn đường chính xác, dùng miễn phí trọn đời...
Bởi tất cả những điều trên, Nokia 808 đã thật sự trở thành chiếc đt độc nhất vô nhị trên thế giới tính đến thời điểm này. Và chính vì hàng càng hiếm (Nokia đã ngưng sản xuất 808 từ hè 2013) nên việc tìm được 1 chiếc dù hàng brand new hay đã qua sử dụng rồi lại càng trở nên khó khăn hơn. Nhưng bất chấp điều đó, 808 VẪN KHÔNG CHẾT, KHÔNG BỊ CHÌM VÀO QUÊN LÃNG. Chính những điều đó đã biến nó thành COLLECTOR'S ITEM.
Chân thành cảm ơn đã đọc bài viết của mình, hẹn gặp lại trong các bài viết sắp tới.
Link tham khảo :
_http://www.theregister.co.uk/2013/05/30/nokia_808_pureview_revisited/
_http://www.gsmarena.com/samsung_galaxy_camera_vs_nokia_808_pureview-review-873p8.php
_http://blog.gsmarena.com/nokia-808-pureview-vs-olympus-e-pl2-vs-canon-5d-mark-iii-vs-apple-iphone-4s-38mp-shootout/
_http://pureviewclub.com/2012/5114
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

công nhận nokia 808 hiếm và độc phết, cả HN mấy triệu người nhưng chơi nokia 808 chỉ có vài chục người. Cả trường mình gần 2000 người nhưng chỉ có một chiếc nokia 808 duy nhất của mình.
@ptvd1994 mua 808 nhiêu thế em,n97 thần thánh đâu?
@baobao200412 N97 là dòng thất bại của Nokia. vừa tung ra đã lỗi nắp trượt camera ( làm trầy cả ống kính )
NaMkidz
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình hiện cũng đang sở hữu 1 chiếc Nokia 808 Belle 1507 đây...
Vì quá ít người dùng nên việc support cũng khó -_-
Chả thấy có bác nào làm cfw cho Belle 1507 cả :'(
hàng quá hiếm ...........
anh hùng mở đường và củng là cuối cùng của dòng họ symbian
vn_mnm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Lenamlong2010 cuối cùng thì đúng, nhưng mở đường cho symbian nếu không nhầm hình như là N70 thì phải :| ?

Sent from my Nokia 808 PureView using the 41MP sensor
@vn_mnm Mở đường là 41mp pureview ấy
@vn_mnm hình như kp phải bác ạ..cí mấy máy cổ hơn nhiều...
"baobao200412, post: "mua 808 nhiêu thế em,n97 thần thánh đâu?
em mua n808 mất hơn 4tr.n97 đang dùng
Chính vì nó hiếm, nó độc nên mới sợ nó bị hư bất thình lình.. Dù biết là Nokia nói chung và 808 nói riêng vốn rất bền nhưng cũng sẽ đến lúc cần bảo dưỡng.., linh kiện tìm đâu ra đây?!
NaMkidz
ĐẠI BÀNG
10 năm
em thấy bên Nokia care vẫn sửa mà...
Còn về lâu về dài sau sau nữa thì chịu...hên xui...nếu die thì để làm đồ cổ :3
Lúc đó thì chỉ còn cách mua xác máy khác về thôi.., y như mua Suzuki FX 125 vậy!
KuTom1
CAO CẤP
10 năm
@Tranhoquoccuong07 đang định mua nhưng đọc xong ý kiến của bạn cũng hơi lo lo.
@KuTom1 Thật ra 808 sd rất tốt, và mình nghĩ nó là đt chụp hình đẹp nhất mà mình từng có, mình đã bán và thấy thất vọng ở những camera máy khác nên đã mua lại 808. Nếu bạn mua máy mới, thời gian sd tốt sẽ lâu hơn máy cũ, nếu tg sau có hư, bạn mua xác máy khác thay vào vẫn sẽ tốt hơn là mấy đt khác có đồ thay mà toàn là linh kiện rẻ tiền của Trung Quốc đó.
N97 có 2 lỗi, lỗi 1 là cấu hình thấp, nếu chip 600mHz, ram 256mb thì ổn, lỗi thứ 2 là nắp trượt làm trày camera nhưng ko ảnh hưởng đến chất lượng chụp ảnh, chỉ là mất mĩ quan thôi
mucelago
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào các bạn, mình ở Đồng Tháp muốn mua 1 con 808 mà khó kiếm quá, có bác nào bán PM cho em với ạ. Tầm giá hàng cũ bây giờ khoảng bao nhiêu vậy các bác ? Chỗ em có 1 cửa hàng duy nhất còn đúng 1 con 808 New luôn ( em không biết hàng Cty hay Xtay nữa ) nhưng giá chát quá, đòi tới 11trieu5 lận nên em bó tay, giá đó chắc lấy 1020 có lý hơn dù chụp ảnh không biết có đc như 808 không.
@buathanqn1 2 nick giống nhau vậy.....bó tay
@nhuankhom em quote nhầm cái bài của em luôn hê hê. 😁, bác mua hồi nào mà 8 tr vậy, em mua hồi lúc nó nhưng 13tr 😔, rồi nó tuột tuột tuột thế nào em cũng chả biết mà chắc chắn là tuột đến dưới 10tr rồi nó mất tích luôn, tự dưng giờ nó xuất hiện với giá 12tr. vãi linh hồn luôn. thấy nó treo cả tháng mà có 1 ai mua đâu 😃
@buathanqn1 em bán đt mà
@nhuankhom ồ, thế 808 của bác là hàng tồn hay hàng mới nhập về vậy 😃. nếu bác bán với giá 8tr thì quá là thơm rồi. hàng cũ thì chắc cũng ít ai bán lại lắm nên hầu như là săn hàng cũ rất khó. chỉ có thể nói là may mắn mua được.
hay mới hay hàng tồn gì củng là một thôi bác ới,cả 2 đều là máy mới 100% có bảo hành chính hảng đàng hoàng
@nhuankhom tại có thằng bạn cũng muốn mua con này nhưng vì chổ viễn liên nó bán gần ngang con 1020 rồi hoạ có điên mới mua con 808. để về góp ý xem, vì thằng này ko bao giờ mua hàng ship.
em thì củng ko khoái ship hàng,khó khăn cho khách và cho mình
@nhuankhom hì vậy xem như nó xui.
e có con 808 trắng, mua lại có 5tr3 hà cỡ 97%, chụp hình ok , lumina 1520 ở lại, dac biệt pin xài 4 ngày, mua thêm lens 12x ở metrophone gắn vô chụp "kinh khủng" kèm soft Qcamerapro nữa thì vô địch. Bạn nào có đừng bán để chụp hình chơi, symbian cũ nhưng soft cũng đủ đẻ sử dụng rồi, ko thấy thiếu lắm
@thienmagic đã mua lại sao ko fix hẳn xuống 5tr luôn đi. màn hình có sước nhiều không.
@buathanqn1 bạn muốn mua hả, màn hình sước 2đường nằm cạnh ngoài dài 0,1mm còn lại ok full box
@thienmagic có rùi, chỉ là nói bạn trả luôn 5tr cho chẳn luôn 😁
dinosaour
TÍCH CỰC
10 năm
Có bác nào biết ở HN có 808 hàng tồn kho ko ạ,có mà giá hợp lí là em ăn mì gói cả tháng mua luôn
vumobi11
ĐẠI BÀNG
10 năm
ben nhat tao may nguoi ban day

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019