Cafe Starbucks sẽ vào Việt Nam trước 2013

Thảo luận trong 'Thông tin công nghệ' bắt đầu bởi sonlazio, 13/7/11. Trả lời: 297, Xem: 33691.

Chia sẻ

?

Bạn thích uống cafe nào?

1. Cafe Tây uống nhạt nhếch, sao nuốt nổi

31.0%
  2. Cafe truyền thống đặc lắm, uống chẳng đã khát chút nào

9.1%
  3. Em cái gì cũng uống hết

59.9%
  1. sonlazio

sonlazio Người

Tin từ BBC cho biết giám đốc điều hành Starbucks là ông Howard Schultz cho biết thương hiệu cafe nổi tiếng này sẽ cố gắng xâm nhập Việt Nam trước năm 2013. Đây là một tin rất vui cho nền kinh tế của nước ta khi ngày càng có nhiều thương hiệu cố gắng tham gia thị trường. Như vậy là ngoài Starbucks ra thì chỉ còn 1 vài hãng danh tiếng như Burger King hay Mc Donald's chưa gia nhập, vào năm ngoái thì Subway cũng đã mở những cửa hàng đầu tiên ở nước ta. Với sự gia nhập của Starbucks thì các cửa hàng cafe kiểu phương Tây ở Việt Nam như Gloria Jeans, Illy's, NYDC... sẽ gặp 1 số khó khăn nhất định, các cửa hàng truyền thống như Trung Nguyên hay cafe Tinhte cũng khó khăn với văn hoá ngày càng hướng ngoại của giới trẻ. Bạn thích uống cafe phương Tây hơn hay cafe thuần Việt hơn, hay là cả 2?

Nguồn: BBC

Chia sẻ

matu, SeAnD, hoangtam4vn15 người khác thích nội dung này.
  2. thach123

thach123 Thành viên

Thích cả Starbucks và cafe Đinh của HN :x

1. duong_tung

duong_tung Thành viên

duong_tung
      E cũng giống bác... cafe Đinh... 1 hơi 100%.... quá đã...

1
      thach123 thích nội dung này.
  3. lepxep2007

lepxep2007 Thành viên

Em chỉ nghiền Mc' Donal Thoi^^

4. bebe2009

bebe2009 Thành viên

:nerd: theo quan điểm cá nhân thì cafe truyền thống kiểu việt nam hoặc tự chế là ngon nhất. còn mấy cái kiểu cà phê "tây" này hợp cho mấy em tuổi teen vào "phùng má trố mắt" pose hình, chưa uống nhưng vẫn có thể cảm nhận đc độ "nhạt" và "mắc" của nó :D

lip007, DEVIL_KTS, babyrins12 người khác thích nội dung này.
    1. hatdaunho

hatdaunho Thành viên

hatdaunho
      mấy em tuổi teen uống trà sữa & yogurt :mstickle:

1
      soiconhoangda thích nội dung này.
    2. babyrins

babyrins Thành viên

babyrins
      lâu rồi mới đọc trên Tinhte 1 comment hay như vậy ^^

3. le hoang tuan

le hoang tuan Thành viên

le hoang tuan
      nói chuyện vậy mà nói dc. vậy những người thích STARBUCk thật sự thì sao.vào đó uống cũng bị xem là chảnh hả bạn.lớn rồi ăn nói như con nít vậy.

---------- Post added at 07:03 AM ---------- Previous post was at 07:02 AM ----------

Ở mỹ ko rãnh như Vn mà ngồi ko uống cf.ở đây 10 ngừoi vô quán Cf hết 8 ngừoi mua ngay rồi đi ,ko như vn đâu àm ngồi ko thưởng thức CF nha .bạn nào ở nước ngoài xin vào comment xem mình nói đúng ko.kể cả ăn uống

---------- Post added at 07:05 AM ---------- Previous post was at 07:03 AM ----------

lý do ở Mỹ pha nhạt như vậy.là để phù hợp với tất cả mọi người.đồ ăn cũng thế làm rất lạt.bãn muốn ngọt mặn gì đó tự bạn thêm vào.ngừoi ta quan trọng đến sức khỏe của bạn.vì đâu phải ai cũng an uống ngọt và mặn dc.

---------- Post added at 07:11 AM ---------- Previous post was at 07:05 AM ----------

phát biểu hay quá bạn nhỉ.sao biết nghèo mới thích KFC và MC DONAL ăn nói tôn trọng người ta chút.cách suy nghĩ của anh xưa quá rồi.uh bây giờ anh đi kua gái bắt gái nghe theo lời anh đi.

4. babyrins

babyrins Thành viên

babyrins
      nói sao gọi là đc? phải xin phép bạn ah=)) LOL. ba mẹ ko dạy bạn cách nói chuyện ah ? nước ngoài thì kệ nước ngoài, quan trọng làm ăn ở VN thì phải theo văn hóa, luật Việt Nam, ở Viêt Nam có mở đc cafe Lú như ở California, Mỹ ko?
      ăn nói, viết mất dạy rồi đi nói nta. stupid ngu nhất mà cứ tỏ ra nguy hiểm

5. allianzboys

allianzboys iFan nhưng chưa tới mức cuồng

thích tuốt :D có tiền thì cái gì cũng uống :D

6. bloomberg

bloomberg Thành viên

Quả này tầng lớp xính ngoại thích sĩ Việt Nam sẽ góp phần giúp cà fê nước nhà đến bến tuyệt chủng.
    KFC, BBQ chẳng hiểu ngon hơn phở VN chỗ nào mà mấy em xì tai cứ đâm đầu vào, như thể đó là phong cách ý. Mặc dù dân của chính quê hương nó thì đang ngao ngán hic! Bó tay!

lip007, ChickenSoul, mielle_branch2 người khác thích nội dung này.
    1. thach123

thach123 Thành viên

thach123
      Ăn gì uống gì là tùy khẩu vị mỗi người. Người ta thích ăn KFC, uống Starbucks nhưng bác cứ mặc định họ rằng "ăn, uống mấy cái đó ra gì đâu, chắc đua đòi đây mà"
      Bác có 1 cách nhìn ko đa chiều chút nào

1
      acumen thích nội dung này.
    2. meoden8x

meoden8x Thành viên

meoden8x
      So sánh KFC, BBQ với phở VN thì thật là khập khiễng, kiểu như so sánh cầu thủ bóng đá với vận động viên quần vợt ấy. Nhiều người phương Tây cũng chê KFC, điều này công nhận, đơn cử như ông thầy dạy tiếng Anh người Canada của em chê nó quá béo. Nhưng phở VN thì sao, trừ một số thương hiệu lớn như Phở 24, đa số các quán phở đều khá là tối tăm bẩn thỉu, phở đúng nghĩa giờ hiếm lắm, đa số là một hỗn hợp của bánh phở dùng chất bảo quản, mì chính với mấy miếng thịt bò nuôi bằng rác hoặc bò Thái Lan, khi bưng bát phở ra, có khi còn được chị phuc vụ "khuyến mại" cho bằng cách nhúng cả ngón tay cái vào bát phở. Em có thằng bạn là đầu bếp chuyên nghiệp, nó bảo 9/10 quán trương biển phở bò Nam Định đều là láo hết, phở bò Nam Định mà không có vị thơm của nước mắm. KFC hay BBQ em thỉnh thoảng vẫn vào, chẳng coi nó là phong cách hay gì đâu, đơn giản là thỉnh thoảng vào không gian thoáng mát, thoải mái cũng dễ chịu, cũng yên tâm ở cái khoản vệ sinh an toàn thực phẩm. Trở lại câu chuyện về cà phê Starbucks, nó vào VN thì chắc là đắt, ngay như Highlands coffee em cũng chưa dám vào bao giờ. Nhưng em cũng vẫn mong có dịp vào để thưởng thức cà phê đúng nghĩa thay vì cà phê "đậu tương" ở các quán khác.

3. loveMQ

loveMQ Thành viên

loveMQ
      Bác đi ăn với gia đình thì bác thích dắt bọn nhỏ vào nơi thoáng mát, sạch sẽ, thoải mái để trò chuyện, sáng sủa, có máy lạnh mát mẻ, có tivi cho bọn nhỏ xem hoạt hình, có đồ chơi mang về, có khu vui chơi dành riêng cho trẻ em. Hay dắt cả gia đình vào quán ăn cho mau rồi về kẻo bị chủ mắng là ngồi lâu chật chỗ ?
      Nếu bác chọn vế sau thì khi dắt tụi nhỏ đi nhớ coi chừng tụi nó chạy giỡn ngã vào nồi nước sôi nha. :D

[MENTION=488419]phuash2004[/MENTION]: bác khigiomayvtc chỉ rành mỗi gái gú thì biết gì mà nói, chấp làm gì bác ạ, người ta đầu đất mà người ta mở 1 đống tiệm ăn, kiếm càng nhiều tiền, cón bác ấy chỉ giỏi chim gái + chê bai người khác :D

7. vtlam

vtlam Thành viên

+1 cho Starbucks

8. JoseyHan

JoseyHan Thành viên

Chưa uống cái này bao giờ. Nhưng thấy Gloria Jeans thì uống ngon thật, mặc dù khá Max so với thu nhập bình quân ở VN.

1. technology83

technology83 Thành viên

technology83
      Cùng quan điểm với bác này.

9. kekk

kekk Thành viên

Tớ chỉ quan tâm cái giá ^^

1. vuhuy99

vuhuy99 Thành viên

vuhuy99
      Cái giá của anh Starbucks này cũng chát lắm. Khoảng 100k vnd/ly đó bạn (giá ở các nước châu Á, gần VN)

10. Sniper9X

Sniper9X Thành viên

Starbuck uong cung duoc nhung mac lam, khong biet co phu hop so voi nha minh khong.

11. alex_kt

alex_kt Thành viên

bản thân mình thì ko thích Starbucks. uống có ngon đâu. :( chỉ đc cái là cái quán nó phù hợp với sinh viên. chứ cafe hay đồ uống thì chán phèo!

12. beatlove

beatlove Thành viên

Mãi mãi uống cafe của VN :)

13. calvin68

calvin68 Thành viên

Hàng nông sản của việt nam rất phong phú, đa dạng nhưng ngược lại chúng ta không có công thức chế biến hoặc công thức quá nghèo nàn.Cafe, Cacao họ đi nhập khẩu mà sao chế biến thành phẩm lại tuyệt vời thế nhỉ

14. Vu Khanh

Vu Khanh Thành viên

Mình chỉ uống cà phê Tinh Tế thôi!

obscurite thích nội dung này.
  15. congzing

congzing Thành viên

Từ hồi uống đc starbucks 1 lần và có được cái cốc của nó là mình mê roài :p

16. kimanbn

kimanbn Thành viên

bà chị ở UK bảo starbuck uống thơm phức nhưng nhạt thếch. Cho mấy thằng Tây uống G7 chúng nó choáng vì quá ngon

mcshane, longstGW007 thích nội dung này.
    1. ttgdr

ttgdr Thành viên

ttgdr
      cũng tùy bạn ạ, mình đang ở Đức, cầm cả chuc hộp cafe G7, Vinacafe từ VN sang chỗ mình làm mời đồng nghiệp. Họ khen ngon, nhưng là khen lịch sự, vì hàng ngày họ uống rất ít. Đa phần họ vẫn uống cafe theo kiểu Châu Âu. Bản thân mình thấy, họ có nhiều cách chế biến hơn, ngay cả cafe fa sẵn trong căn-tin chỗ mình làm nó cũng co nhiều loại: latte, espresso, espresso choc, cappuccino.... Và Starbucks không phải là dở.

---------- Post added at 05:10 AM ---------- Previous post was at 05:03 AM ----------

bác chấp làm gì với đại ka nhu khigiomayvtc =)). Bác này trong phim chưởng kiếm hiệp gọi là Ah Rảnh :))

17. hcdt

hcdt Thành viên

Vẫn yêu cafe Việt và cái cách người Việt pha cafe :) nhưng vẫn ủng hộ sự xâm nhập của thương hiệu cafe rất nổi tiếng này , nền kinh tế của ta như thế nào thì họ mới nhảy vào chứ :)

chu-du thích nội dung này.
    1. chu-du

chu-du Thành viên

chu-du
      Đồng ý với bạn này. Ngon hay dở tùy thuộc vào cảm nhận của mỗi người, nhưng luôn luôn đón nhận cái mới. Phở 24 của Lý Quý Trung chắc chắn không ngon bằng phở của tiệm gia truyền, nhưng muốn truyền bá thì phải cần hệ thống của Phở 24.

1
      deni thích nội dung này.
  18. lovelyboy1712

lovelyboy1712 Thành viên

thực ra thì starbucks trc sau j cũng sẽ về đến VN thôi... các nước quanh ta có gần hết rồi mà..
    100k/cốc trc là khó với người dân VN, nhưng giờ nó lại rất dễ dàng....
    chị gái mình trc đi du hox bên mẽo cũng đc có bằng quốc tế về quán lý và pha chế starbucks....

19. Invader

Invader Thành viên

Uống cafe vỉa hè là chuẩn nhất, ngoài ra còn mấy quán cafe miền tây sông nước uống cũng chất hơn nhiều quán ở HCM ( cafe tinhte em chưa thử ). Ôi nền kinh tế thị trường =))

P/S: Burger King làm ra cái burger tệ nhất em từng ăn :D

mcshane, hgbinh, nono9x2 người khác thích nội dung này.
    1. haxlidinh

haxlidinh Thành viên

haxlidinh
      Em cũng rất oải với burger king đây, hehe. Mắc, fries ko giòn, miếng burger cực khô.

2. hlinh85

hlinh85 Thành viên

hlinh85
      BK ở từng nước nó khác nhau. Hồi trước ở UK mình chỉ khoái BK vì fries rất giòn và ngon (đi ăn toàn gọi super size :D) Bây giờ về Sing ăn chán kinh khủng. May mà có mấy hàng burger khác bù lại.

1
      haxlidinh thích nội dung này.

Chia sẻ

Đang tải...