Cafe Starbucks sẽ vào Việt Nam trước 2013

sonlazio
13/7/2011 3:55Phản hồi: 295
295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haxlidinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đúng là có 1 bộ phận thích phùng mang trợn má chứ ko quan tâm đến hương vị thật. Nhưng bác nói thế thì gom đũa cả nắm quá. Cafe Starbucks có 1 hương vị rất riêng mà các thương hiệu khác như Costa, Coffee Republic, Americano... không thể so sánh được. Nếu sau 1 ngày làm việc mệt mỏi, bác thử vào 1 quán Starbucks, gọi 1 ly Latté cream on top, rồi ngồi vào 1 góc nhỏ bất kỳ nào đấy trong quán, bác sẽ hiểu được tại sao Starbucks là 1 thương hiệu nổi tiếng toàn cầu. Ps, hiện nay ở VN có 1 số chỗ bán cafe có logo Starbucks. Những chỗ ấy đều là đồ nhái cả, thực sự thất vọng.

Bác thích Bloomberg- 1 doanh nhân nổi tiếng với tư tương kinh doanh thoáng đạt, nhưng bản thân bác lại định kiến và suy nghĩ hẹp hòi thiển cận quá nhỉ.
em thì kết FRAPUCINO sáng nào cũng làm 1 ly rồi đi làm. riết rôi tụi bán cf wen mặt em .vô là ko cần kêu nửa ^_^
sLim.
TÍCH CỰC
13 năm
Giống em sáng đi học làm quả frapuccino coconut creamy hoặc latte mint flavor creamy kaka . Cafe vn có cái ngon mà của starbuck có cái ngon . Mà em sợ uống cafe đặc nên về vn toàn uống sữa chua đánh đá kaka
Hix đọc qua một số comment thấy có mấy bác ví Starbucks như là trà sữa trân châu ở VN ấy nhỉ? 😁
kiencuongvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đọc thấy hơi ngượng mồm!
luannm81
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em đọc xong cũng đinh comment giống bác nhưng phải cố đọc hết 3 trang comment coi có ai cùng ý kiến với mình không, sợ bị mod chém. Like your post.
Bác ấy chơi xoáy quá, lồng ghép thương hiệu Tinh Tế đứng cạnh Trung Nguyên 😁 Thú vị.
bác cũng thấy ngượng vậy mà e tưởng chỉ có mình e thấy thôi:cold: thích cái ji uống cái đó có nhìu bác trên này có cách nghĩ hơi quá:smoke:
Đồng ý luôn. Mà hình như mọi người vào cafe Tinh tế để offline hoặc họp mặt các buổi từ thiện, trong thời gian ở ngồi thì phải uống cái gì đó. Vậy mà lại so sánh cafe của tinhte, ngượng thiệt. Còn Trung Nguyên thì phải cố gắng lên.
tungvo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cafe này rất ngon, nếu ai thử 1 lần sẽ ghiền. Cafe này không nhạt như những loại cafe Tây khác. chỉ tội hơi mắc. 1 ly coffee Frappuccino bình thường là $4.25 . mấy loại coffee nóng thấp nhất cũng $1.25
ai chưa uống starbuck thì đừng nói lung tung, uống đi thì biết, có phải dễ dàng đâu mà nó nổi tiếng TG, chẳng biết các ông uống loại j chứ loại tội chọn tôi uống thấy ngon hơn cafe việt nhiều. Từ hồi uống MF đến h chả uống đen đá nữa, chán rồi.

cafe việt ngon thì sao ko nổi tiếng khắp TG đi, còn thua xa cafe Indo mà đã lằng nhằng. Starbuck vào đi đập chết trung nguyên với cả Hiland đi, uống chán òm, chỉ dc cái thuê địa điểm tốt thôi.

Nhạt hay mắc là do ko biết gọi loại hợp sở thích thôi, thế chỉ có thể tự trách mình gà quá ko biết mà thôi, còn mắc thì đơn giản thôi, mua thì mua ko mua thì thôi ai cấm, cũng chả ý kiến, tùy túi tiền mà mua thôi. Chẳng có ý khinh ai cả nhưng sự thực là vậy. Hợp thì mua, ko thì thôi, ca thán làm cái j. Bây h có ai đưa cho cái bộ quần áo sịn miễn phí thì có ai chê ko. Nhưng bảo mua thì xem có nhiều ai mua ko? Cái j chả có cái giá của nó.
đã uống starbuck chưa? Chưa uống chưa biết nó là cái j mà ban phán nó như đúng rồi thế.
Trung nguyên đậm đặc chứ j, cũng là espresso cả thôi. GỌi tạm là cafe đen đi cho dễ hiểu nhé. 2 lu nhr cafe VN cũng là 2 shot espresso thôi chứ có cái j đâu, tôi uống cafe 1 ngày 2 lần, tùy hôm nhưng sẽ là Mocha frap hoặc 3 shot espresso. Theo ông 3 shot espresso là kém j 2 ly (shot) cafe trung nguyên.

Tiếp theo là starbuck có rất nhiều lại. từ cafe đến latte, rồi còn cả loại cafe mình tự pha nữa, có dạng cafe hạt say y hệt như cafe Mai ở Nguyên Du Hà nội đấy thôi, ai thích truyền thống fa trong filter (Fin) thì mua loại đó về mà pha xem có ăn thua với trung nguyên ko nhé. Rõ là ko hiểu hết mà đã nói rồi. Tìm hiểu chút đi đã rồi hãy nói
hlinh85
TÍCH CỰC
13 năm
Ý kiến cá nhân của mình: cafe đã uống đá vào thì mất hết chất cafe rồi vì lượng nước chảy ra từ đá làm giảm đi vị cafe rất nhiều. Bạn nói cafe Việt không ngon là không đúng. Còn chuyện nó không nổi tiếng thì đúng. Chẳng qua cafe Việt không nổi tiếng là vì vài lý do mà quan trọng nhất là không biết quảng bá. Thứ nữa là tầm nhìn của ngành cafe. Không phủ nhận là có vài người làm cafe có tầm nhìn nhưng mà sức có hạn. Không đoàn kết vào thì chả làm được gì. Muốn đưa một sản phẩm gì đến được tầm quốc tế đều phải có chiến lược. Starbucks cũng không phải ngày một ngày hai mà nổi tiếng thế được.

Cafe Việt và Starbucks là hai phạm trù khác nhau, không nên mang ra so sánh. Giống như phở gà và phở bò cái nào ngon hơn mặc dù đều là phở. Hương vị khác nhau đã đành, văn hóa cafe cũng khác nhau. Nói đến cafe Việt là những tách cafe đen nóng nhỏ giọt từ phin ra. Cảm giác từng giọt từng giọt chảy rồi sau đó mình có thể thưởng thức nó khác hẳn cảm giác uống một cốc cafe ở Starbucks (kể cả có uống Espresso vì Espresso nó cũng ra ào ào chứ không như cafe từng giọt). Tuy nhiên cuộc sống ở nước ngoài nó nhanh và gấp nên ít người có được cái thú vui ngồi đợi ly cafe phin chảy hết.

Starbucks được xây dựng trên một nền tảng vững chắc qua bao nhiêu năm và thăng trầm. Nó đã tạo nên được một nền văn hóa uống cafe. Cái mà Starbucks mang lại cho người uống không hẳn là chất lượng cafe vượt trội (mình đã thử qua các loại Espresso của Brazil và một vài loại của Ý, chất lượng hơn hẳn của Starbucks) mà là cái các người ta uống cafe. Vẫn một cái cảm giác được thưởng thức một ly cafe ngon trong cái cuộc sống gấp gáp này (tất nhiên chất lượng của Starbucks phải được kiểm nghiệm rồi, nó có quy trình cẩn thận. Cái này thỉnh thoảng nó cũng có giới thiệu. Mình có một lần đi nghe về các công đoạn nhưng mà các đây 6,7 năm rồi nên không nhớ rõ lắm).

Cafe Việt nếu ra nước ngoài chưa chắc sẽ có nhiều người chấp nhận vì họ không có thời gian để ngồi đợt và nhâm nhi 1 cốc cafe phin. Còn cafe đóng hộp để người ta mua về để pha thì càng khó vì lúc đấy người tiêu dùng sẽ phải tự thử để cảm nhận. Bạn thử hình dung có một nhãn hiệu cafe mới, bạn có muốn thử không? Mình nghĩ là sẽ ít ngươi thử. Mình thì thích cafe nên sẽ thử, mặc dù vài lần uống phải loại chắn ngắt 😁

Ngược lại với Starbucks. Với cái giá cao Starbucks sẽ gặp một số khó khăn nhất định(bởi vì franchise fee cho 1 shop của Starbucks vào khoảng 1 triệu USD và yêu cầu của Starbucks là người sở hữu franchise phải có building để đảm bảo vị trí chiến lược cho Starbucks. Mình có biết vài người ở HCM có ý định mở franchise của Starbucks nhưng chưa được do nhiều thách thức Starbucks đặt ra). Tuy nhiên với danh tiếng của mình, Starbucks có nhiều khả năng trụ được và chiếm thị phần của Highland hoặc các hãng khác. Tuy nhiên để đánh vào thị phần của cafe Việt là rất khó vì hai cái không tương đồng từ văn hóa cafe đến khách hàng.
luannm81
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có biết chữ không bồ tèo, có đọc kỹ dòng đầu tiên không, quá nguy hiểm. Nên ránh xa.
thế ông đọc câu cuối ông viết cái j đi, ai nguy hiểm hơn. Ko tìm hiểu mà nói lung tung
mrkissn
TÍCH CỰC
13 năm
nói chung ko phải tự nhiên mà nó nổi tiếng. ngon hay dở thì tùy khẩu vị của mỗi người thôi. Đợi "trên tay" cafe Starbucks rồi nhận xét cũng ko muộn.
UỐng cafe quan trọng là mình thích không khí, mỗi loại cafe có một cái ngon riêng. Mình đi quán nào cũng tùy thuộc vào bạn mình hay là đối tác, việc chọn quán thích hợp rất là quan trọng.

Dạo này cafe VN ngoại trừ Trung Nguyên ra còn chất lượng chứ các quán nhỏ nhỏ, cafe pha nhiều quá, chẳng còn giữ dc sự nguyên thủy của cafe nữa... trước đây báo cũng có đưa tin về cafe pha bắp rang cháy, thuốc tây tạo đắng, sút tạo bọt... làm mình mất đi sự tin tưởng của cafe VN.
mrkissn
TÍCH CỰC
13 năm
Mình giống bạn này. thái độ phục vụ, dịch vụ tốt là điều mình quan tâm hàng đầu khi có ý định đi ra ngoài cafe với bạn bè. chứ ngon nhất thì chỉ có ở nhà tự pha.
Có uống qua, nó như nước lã

Vào thử Trung Nguyên, gọi 1 ly hạng sang (cũng mắc thấy bà), uống cảm nhận quá đã 😃

Tây thì tây chứ có phải mả cha thằng tây nào cũng ngon đâu 😁
dual1
CAO CẤP
13 năm
đã từng uống nên có suy nghĩ cá nhân như thế này: Starbuck (hoặc NYDC) là cà phê công sở, Quán cà phê Việt Nam là cà phê để "enjoy your lives." Không thể nói thích hay không thích mà mỗi cái nó phù hợp với văn hóa khác nhau, bên US cũng vậy. Đó là lý do tại sao xem film bạn thường thấy các nhân viên văn phòng thường cầm cái cốc cà phê hiệu ... đi ngoài đường hay văn phòng
đồng quan điểm với bạn, tuy văn hóa ở mỗi nước thui...cầm cốc cafe hiệu để ngẫn mặt lên với đời =))
mà nói thật về Vn luôn nó cũng làm hương vị khác.ko thể sánh bằng nguyên gốc ở MỸ dc .điển hình về Vn em cũng có thử KFC cuả vn.khác xa với ở đây kể cả COCALA bia HENIKEN.ở đây nước ngọt uông1 phát lá nồng đến mũi .COCACOLA Vn y như nước đường. và bia HENIKEN cũng thế
vào thì cũng kệ thui em ko quan tâm lắm vì đắt lòi pha đang còn là sinh viên đi uống cafe với bạn bè vỉa hè là cũng đã ngon lém òi 😃 uống là phụ chủ yếu là chỗ để nói chuyện thôi chứ quan trọng ji đâu

cơ mà nếu tán gái thì cũng cố đi vào mấy hàng thương hiệu như hiland cho nó oai 😁

còn vè mấy thương hiệu như KFC hay Mcdonal thực sự ăn rất là chán nhất là món gà ăn như ăn khoai ý toàn sợ nghẹn :D mà đắt lòi tù và với số tiền ý mua cánh gà về tự chiên còn ngon hơn :p
trinhtunglc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mấy bác quá đà thế, cái đấy nó tùy khẩu vị của từng người thôi mà 😆 Cà phê người thích đen người thích nâu. Còn các bác lại cứ so sánh phở với KFC hay BBQ thì em cũng chịu, chúng nó chẳng liên quan gì đến nhau cả 😁
phanlinh94
ĐẠI BÀNG
13 năm
riêng em thì thấy starbucks cũng bình thường. Ko ngon bằng cà phê buôn mê thuột của Việt Nam. Nhất là trung nguyên ấy. Starbucks còn thua xa😆. Là cảm nhận riêng nên đừng có ném đá em.
TRUNGNGUYEN có FRAPPUCINO ko.và hàng đống laọi khác.nói chung bạn hãy thử qua 1 lần rồi hãy nói.1 cái đều có cái hay riêng.ko nên sos ánh
trời ơi! Vô lẹ đi papa! 2011 luôn! Cafe vỉa hè VN rẻ thiệt mà toàn từ vỏ đậu và mấy thứ linh tinh đốt cho khét lên ko à! Uống dzô đau bụng! Càfê hộp ko biết có khá hơn ko? Muốn uống càfê chuẩn mực kiểu Mỹ xem nó ra sao....?
Starbucks thì đúng là nổi tiếng rùi, nhưng anh em cafe truyền thống cũng đừng quá lo, vì starbuck đâu phải đò uống phổ thông (ở vn mình), vì cái giá của nó theo mình thấy không hợp với túi tiền trong thời bão giá như thế này, 1 lý lớn của starbucks có giá ~ 5$ rùi đâu phải ai cũng dám bỏ tiền ra uống 1 ly cafe như thế. mình nghĩ giá cafe starbuck vào vn chằng từ 70k trở lên 1 ly, với giá này thì starbuck chỉ cạnh tranh với cùng phân khúc đò uống tây như gloria,nydc,the coffee bean...có lo thì các bác gloria,nydc,the coffee bean...chứ phân đông người ta vẫn uống cafe truyền thống, còn muốn giết hết mấy thằng gloria,nydc,the coffee bean và cafe truyền...thì starbuck bán cafe rẻ như mấy quán take away khoảng hơn 20k ly thì có thể...và điều đó là ko thể xảy ra hehe
hung195
ĐẠI BÀNG
13 năm
Starbucks năm rồi du lịch sang HK có uống rồi \m/ phải nói là ngon...Thích cả ngoại lẫn nội 8->
tại bạn chọn sai loại thôi. Bạn thích đặc phải chọn espresso chứ. Chỉ gọi shot thôi, thích uống 1 cốc đặc to thì phải gọi 3 shot/1 tall size. Lần sau uống thử như tôi nói xem nhé.

ông to mồm quá, tuyệt chủng thì tuyệt chủng chứ sao, ý kiến j, ngon thì có ngon mà ko biết kinh doanh thì biết làm sao, thời thế kinh doanh, chẳng nhẽ cứ bảo hộ mới cấm đoán mãi à. Càng bao bọc càng ko bao h lớn dc, càng ko bao h phát triển dc. Những cái nào kém, ko phù hợp thì sẽ bị đào thải. Sao ông ko chê áo suit và vest của bọn Tây như ông bảo đi, mặc áo the khăn xếp mà đi làm xem sao.
Nếu như vậy, phải xét như thế này
_Vào Trung Nguyên: cho 1 ly cà phê
_Vào SB: cho 1 ly cà phê

Mình không muốn câu nệ mấy thứ khác, chỉ nói như vậy, kết quả: tôi sẽ chọn Trung Nguyên hơn là SB.

Tuy nhiên, tôi cũng tôn trọng ý kiến của anh, và sẽ thử gọi như anh nói để cảm nhận cả từng loại cà phê (đương nhiên tôi cũng sẽ làm thế khi tới quán Trung Nguyên ở lần kế). Như vậy sẽ khách quan hơn.

Thân.
tất nhiên, bạn cứ việc thử, tôi chỉ cần ngon là dc, quan trọng thương hiệu đâu, tôi cũng ko hề chú ý lắm đến tính nổi tiếng của nó, chỉ cần nó ngon là dc, mà uống trung nguyên và starbuck rồi mới so sánh, và kết luận là uống SB cho lành. VÌ với SB thì chọn dc nhiều khẩu vị hơn, muốn đặc cũng có, muốn loãng cũng có, muốn latte hay frap cũng dc. Thế là đã hơn rồi, còn về hương vị thì tùy quán nhé. Ngay cả starbuck với nhau thôi đã # biệt rồi, mấy quán SB đông người pha rất kém, uống như đấm vào mồm ấy, chỉ muốn đỏ đi, những quán nhỏ hơn, ít khách hơn do nằm xa khu tủg tâm lại thấy ngon hơn. Có lẽ là áp lực công việc khiến cho thợ pha cafe làm ẩu.
thích nhất là câu nói này
Vẫn ghiền ly cafe cóc đậm đặc thơm ngon cùng mấy điếu thuốc JET,ba cái này đi cho nó sang thôi chứ ko có ngon lành cành đào gì cả!
Ở nhà hay đi làm thì mình uống cà phê Vina hoặc G7...còn khi đi shopping thì luôn dùng Starbucks ..Mà công nhận một điều cà phê này có mùi vị không hề lẫn với thương hiệu nào khác.
HTP@87
TÍCH CỰC
13 năm
Hichic từng uống qua mấy loại cafe Tây quả thật mình chẳng hạp 1 tẹo nào cả...Thôi thì ta về ta tắm ao ta vậy, cafe VN có cái hay riêng của nó, và cafe vỉa hè, quán cóc là 1 nét rất đặc trưng ngay cả mấy bác Tây qua đây còn mê huống hồ dân mình 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019